Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
    ท่านที่ใช้ Catalyst 11.3 เป็นต้นมา โปรแกรม Photoshop CS5
    ถ้า OpenGL ใช้งานไม่ได้ ให้เซ็ตเป็น Basic

ส่วน 11.4 ตัวใหม่สุด หน้าแรก มีหนูลองยาแล้ว ใช้ได้ปกติ 555
    เดี๋ยวผมจะเป็นรายต่อไป ขอบคุรสำหรับสิ่งดีๆที่มาแบ่งปันครับ

Comment

• เซ็งมากเลยโน๊ตบุครุ่นนี้ Asus X42DE-VX085D ลงวินXPได้แล้วแต่ลงไดร์เวอร์การ์ดจอไม่ได้ ทำตามขั้นตอนทุกอย่างก็ไม่ได้ ขาดแค่การ์ดจอตัวเดียวจริงๆที่ลงไม่ได้ ผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับผม ฯ
      Last edited by Thongmessi; 6 May 2011, 14:14:27.

Comment

• ไม่ค่อยยากเข้ามาเลย เข้ามาทีไรได้อัพเดทไดว์เวอร์ เอ้าโหลดดดดดดด อิอิ

Comment

• Originally posted by Thongmessi View Post
          เซ็งมากเลยโน๊ตบุครุ่นนี้ Asus X42DE-VX085D ลงวินXPได้แล้วแต่ลงไดร์เวอร์การ์ดจอไม่ได้ ทำตามขั้นตอนทุกอย่างก็ไม่ได้ ขาดแค่การ์ดจอตัวเดียวจริงๆที่ลงไม่ได้ ผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับผม ฯ
          ลงด้านหน้าได้แน่นอน เพราะลงกันได้ 2-3 คนล่ะครับ
          ตอนลงมันแจ้งเตือน ต้องกดอันล่าง
          อันนี้ส่วนมากคนที่ลงไม่ได้ ดันรีบไปกดอันบน ไม่ได้อ่าน

Comment

• Originally posted by felomon02 View Post
            หุๆ สมาชิกใหม่จร้า ASUS 1215b จร้าา (ตอนนี้เจอปัญหา touchpad รวน ปวดตับชิบ)
            เอ๊ะ เหมือนผมเลย รู้สึกว่าใช้ไปสักพัก เหมือนมันโดนล๊อกไปไหนไม่ได้ แถมเวลาเลื่อนจะกลายเป็นซูมเข้า ซูมออก เฉยเลย

Comment

• Originally posted by sonkub View Post
              จับ fullload แล้วตัวไหนเย็นกว่ากัน
              ไม่รู้จะได้เทสหรือเปล่านะครับ เพราะเด่วจะส่งให้น้องชายไปแล้วอ่ะ

แต่ถ้าเทียบกันภายนอกแล้ว
              1. ผมให้วัสดุ ASUS ดีกว่านะ แบตอึดกว่าเยอะ 5200 MAh MSI 4400 MAh
              2. ประกันของ MSI 2ปีของ DCOM ASUS 1ปีของ ASUS
              3. keyboard MSI ดูจะใส่ใจมากกว่าเพราะมันเว้าเข้ารูปกับนิ้วครับและดูหนึบกว่านิดๆ บอดี้ความยาวพอๆกัน แต่ความกว้าง ASUS ยาวกว่านิดหน่อย
              4. Touchpad การควบคุม ASUS กินขาดครับ แต่ตอนนี้ติดปัญหาเรื่องใช้ไปสักพักมันล๊อกแถมกลายเป็นซูมเข้าซูมออก เลื่อนขึ้น-ลง ซ้าย-ขวา งงเลย
              5. การระบายความร้อน MSI ช่องระบายใหญ่กว่า ASUS ครับ แต่ไม่รูู้เรื่องระบายความร้อนใครจะดีกว่ากัน
              6. แบต ASUS ดูแน่นหนากว่า MSI ขยับแล้วรู้สึกหลวมๆนิดนึง
              7. ASUS มีฟังก์ชั่นปิดหน้าจอด้วยครับ อันนี้สะดวกมาก ไม่ต้องตั้งเวลาปิดจอเร็วๆ
              8. ASUS มีที่ปิดกล้องให้ด้วยครับ
              9. ขาล๊อกจอรู้สึก MSI ให้ความรู้สึกฝืดและแน่นหนากว่านะ
              10. ขาเสียบ Adapter เข้าบอดี้ของ ASUS เล็กมาก พอๆกับที่ชาร์ตแบต Nokia เลยหล่ะ อันนี้ไม่รู้ว่า ดีหรือไม่ดีนะ

เท่าที่สังเกตุได้จากภายนอกมีเท่านี้ครับ

Comment

• Originally posted by rakna24h View Post
                ไม่รู้จะได้เทสหรือเปล่านะครับ เพราะเด่วจะส่งให้น้องชายไปแล้วอ่ะ

แต่ถ้าเทียบกันภายนอกแล้ว
                1. ผมให้วัสดุ ASUS ดีกว่านะ แบตอึดกว่าเยอะ 5200 MAh MSI 4400 MAh
                2. ประกันของ MSI 2ปีของ DCOM ASUS 1ปีของ ASUS
                3. keyboard MSI ดูจะใส่ใจมากกว่าเพราะมันเว้าเข้ารูปกับนิ้วครับและดูหนึบกว่านิดๆ บอดี้ความยาวพอๆกัน แต่ความกว้าง ASUS ยาวกว่านิดหน่อย
                4. Touchpad การควบคุม ASUS กินขาดครับ แต่ตอนนี้ติดปัญหาเรื่องใช้ไปสักพักมันล๊อกแถมกลายเป็นซูมเข้าซูมออก เลื่อนขึ้น-ลง ซ้าย-ขวา งงเลย
                5. การระบายความร้อน MSI ช่องระบายใหญ่กว่า ASUS ครับ แต่ไม่รูู้เรื่องระบายความร้อนใครจะดีกว่ากัน
                6. แบต ASUS ดูแน่นหนากว่า MSI ขยับแล้วรู้สึกหลวมๆนิดนึง
                7. ASUS มีฟังก์ชั่นปิดหน้าจอด้วยครับ อันนี้สะดวกมาก ไม่ต้องตั้งเวลาปิดจอเร็วๆ
                8. ASUS มีที่ปิดกล้องให้ด้วยครับ
                9. ขาล๊อกจอรู้สึก MSI ให้ความรู้สึกฝืดและแน่นหนากว่านะ
                10. ขาเสียบ Adapter เข้าบอดี้ของ ASUS เล็กมาก พอๆกับที่ชาร์ตแบต Nokia เลยหล่ะ อันนี้ไม่รู้ว่า ดีหรือไม่ดีนะ

เท่าที่สังเกตุได้จากภายนอกมีเท่านี้ครับ

ใช้ โปรแกรม วัดความร้อนสิครับ จะได้รู้ อันไหนร้อน Full load มากกว่ากัน

Comment

• Originally posted by rakna24h View Post
                  เอ๊ะ เหมือนผมเลย รู้สึกว่าใช้ไปสักพัก เหมือนมันโดนล๊อกไปไหนไม่ได้ แถมเวลาเลื่อนจะกลายเป็นซูมเข้า ซูมออก เฉยเลย
                  เค้าว่ามันร้อนตรงทัชแพดครับ ทำให้มันรวนๆ

Comment

• อยากจะกระโดดขาคู่ใส่ช่างจิงๆ เห่อ

Comment

• MPC ตรง option > Audio Switcher > Regain volume ไว้ทำไรหรอครับ ติ๊กแล้วเสียงเบาจัง

Comment

• ไม่พึ่ง PureCodec หรือ K-lite หรือ Codec สำเร็จรูป อื่นๆ - -

Comment

• ท่านประธานที่เคารพ !!!
                          เดือนนี้มีโน๊ตบุ๊คตัวไหนแรงๆแจ่มๆคุ้มๆให้ลองเล่นดูบ้าง ช่วยวิเคราห์หน่อยครับ

Comment

• Originally posted by DAVE BATISTA View Post
                            ท่านประธานที่เคารพ !!!
                            เดือนนี้มีโน๊ตบุ๊คตัวไหนแรงๆแจ่มๆคุ้มๆให้ลองเล่นดูบ้าง ช่วยวิเคราห์หน่อยครับ
                            ว่าจะจัดให้น้องสักตัวเหมือนกัน ช่วยชี้แนะด้วยครับ

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
                              เค้าว่ามันร้อนตรงทัชแพดครับ ทำให้มันรวนๆ
                              อย่างนี้ถือว่าเป็นข้อผิดพลาดในการผลิตรึป่าวครับ ???

Comment

• Originally posted by DAVE BATISTA View Post
                                ท่านประธานที่เคารพ !!!
                                Originally posted by watcharinau View Post
                                ว่าจะจัดให้น้องสักตัวเหมือนกัน ช่วยชี้แนะด้วยครับ

CPU AMD ใน Notebook ที่มีขายในเมืองไทย และแรงที่สุดในตอนนี้ คือ AMD Phenom II X4 N930 2.0 GHz ( TDP 35W )

แรง ลดน้อยลงมาก็คือ AMD Phenom II X4 P960 1.8 GHz ( TDP 25W )

ทั้ง 2 ตัว แรงกว่า INTEL CORE i5-480M ครับ

แต่ปัญหาก็คือ ที่มีขายในเมืองไทย มีแต่รุ่น ที่มากับ การ์ดจอแยก ไม่แรงเลยครับ

ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้ตอนนี้ อยากให้รอ 1-2 เดือน AMD Fusion Llano APU ครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/AMD_Fus...top_Llano_APUs

A8-3510MX 4 CORE 1.8 GHz (4 MB L2 Cache ) Turbo Yes>>2.5GHz HD 6620M 480SP8 500 - 725 MHz ? 45 W June 2011
                                Last edited by MIRAGE2000; 6 May 2011, 23:09:55.

Comment

Working...
                                X