Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• N830 + HD4250 ตัวนี้เปล่าหว้า(แต่มัน 4200 อะ)

http://www.****************/notebook...2N-VX090D.html

Comment

• Originally posted by 2.nine View Post
      พักหลังผมเจอ BSOD ที่ไฟล์ atikmpag.sys สามครั้งแล้วส่วนมากจะเป็นหลังจากดู Youtube จบแล้วไปเปิดไฟล์ Video ในเครื่องจะเป็นเลย ใครเป็นบ้างไหมหน่อ
      หลังจากลง Driver ใหม่ ลง Windows ใหม่ไปหลายรอบยังเป็นอยู่ ไปขุดคุ้ยอยู่เว็บนอก จบพอจะพบวิธีแก้

ที่ Flash ส่วนมาก จะทำให้ Driver ล่มแต่ไม่ถึงกับจอฟ้า พอเอา enable hardware acceleration ใน Flash ออก ไม่ล่มอีกเลย (เป็นที่ Flash หรือเครื่องผมไม่ดีเนี้ย เวอร์ชั้น Flash ที่ใช้คือล่าสุด)

ส่วนที่จอฟ้า BSOD แล้วแจ้ง atikmpag.sys เดี้ยงจะเป็นเฉพาะ ไฟล์ .mp4 ให้แก้โดยลง K-lite แล้วเปิด Windows Media Classic > View > Option > Playback > Output
      ที่ DirectShow Video จากปกติที่เลือก EVR Custom Pres ให้เลือกเป็น Overlay Mixer ปัจจุบันดูไฟล์ mp4 มาหลายสิบอันยังไม่เจอจอฟ้าเลย

เท่าที่อ่านอาการนี้จะเป็นเฉพาะ HD6xxx นะครับ งงดีเช่นกัน บอกเพื่อไว้ เพื่อใครเป็นแบบผม (รึเราจะเป็นอยู่คนเดียว -*- )

Comment

• พี่วีครับ ใช่ตัวที่พี่ๆเขาพูดถึงกันตอนนี้หรือเปล่าครับ

Comment

• Originally posted by 2.nine View Post
          หลังจากลง Driver ใหม่ ลง Windows ใหม่ไปหลายรอบยังเป็นอยู่ ไปขุดคุ้ยอยู่เว็บนอก จบพอจะพบวิธีแก้

ที่ Flash ส่วนมาก จะทำให้ Driver ล่มแต่ไม่ถึงกับจอฟ้า พอเอา enable hardware acceleration ใน Flash ออก ไม่ล่มอีกเลย (เป็นที่ Flash หรือเครื่องผมไม่ดีเนี้ย เวอร์ชั้น Flash ที่ใช้คือล่าสุด)

ส่วนที่จอฟ้า BSOD แล้วแจ้ง atikmpag.sys เดี้ยงจะเป็นเฉพาะ ไฟล์ .mp4 ให้แก้โดยลง K-lite แล้วเปิด Windows Media Classic > View > Option > Playback > Output
          ที่ DirectShow Video จากปกติที่เลือก EVR Custom Pres ให้เลือกเป็น Overlay Mixer ปัจจุบันดูไฟล์ mp4 มาหลายสิบอันยังไม่เจอจอฟ้าเลย

เท่าที่อ่านอาการนี้จะเป็นเฉพาะ HD6xxx นะครับ งงดีเช่นกัน บอกเพื่อไว้ เพื่อใครเป็นแบบผม (รึเราจะเป็นอยู่คนเดียว -*- )
          ดูแล้วผมว่าน่าจะเกิดจากโปรแกรม หรือ Codec ที่ใช้ ตีกัน มากกว่า
          เอาติ๊กที่แฟลชออก หมายถึง ไม่ได้ใช้ GPU ช่วยถอด เลยเล่นได้
          (ไฟล์ใน Youtube เป็น .mp4 h.264 decode) แล้วที่คุณเดี้ยงก็เป็น mp4 เหมือนกันอีก แสดงว่ามีปัญหากับ codec หรือ avivo แน่ๆ

Originally posted by ceberos64 View Post
          พี่วีครับ ใช่ตัวที่พี่ๆเขาพูดถึงกันตอนนี้หรือเปล่าครับ
          ตัวที่เปน 12900 นั่นแหล่ะครับ

Comment

• เข้าคลับด้วยคนครับ

เพิ่งถอย asus Eee PC Seashell series 1215B มาครับ

ป.ล. ลิ้งค์ AMD Catalyst Driver 11.5a All In One เข้าไม่ได้อะ

Comment

ผมลองให้แล้วไม่เป็นปัญหาขึ้นจอฟ้าอะไรนะครับ X42DYเหมือนกัน ไม่ต้องไปแก้อะไรทั้งนั้น เล่นไฟลวีดีโอในยูทูป(ปรับแบบ1080ด้วย)ในfirefox แล้วมาเล่นไฟลmp4

พวกDriverกะcodec,วิธีเซท ก็เอาจากหน้ากระทู้นี้ครับ
              Last edited by Jusaku; 22 May 2011, 00:50:04.

Comment

• ใช้ Asus X43BY (E-350+HD6470) ต่อออกจอ LCD 24" (1920x1080)
                ทำไมดูหนัง กับ เล่นเกม PFS เยอะกว่าจอโน๊ตบุค แถมยังลื่นกว่าด้วย งง ทั้งที่จอใหญ่กว่า

Comment

• Originally posted by klodpeng View Post
                  เข้าคลับด้วยคนครับ

เพิ่งถอย asus Eee PC Seashell series 1215B มาครับ

ป.ล. ลิ้งค์ AMD Catalyst Driver 11.5a All In One เข้าไม่ได้อะ
                  ผมก็เพิ่งล็อคอินเข้าได้ ไปดูไฟล์ใน FileZilla ได้
                  สงสัย dns จะเน่า เข้าลิ้งค์ http ไม่ได้

Comment

• แหะๆ ผมขอเวปเช็คราคาโน๊ตบุ๊คที่ครับผม

และช่วยแนะนำโน๊ตบุ๊ค AMD ให้ด้วยครับ งบ 20000 ครับ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by Campus View Post
                      แหะๆ ผมขอเวปเช็คราคาโน๊ตบุ๊คที่ครับผม

และช่วยแนะนำโน๊ตบุ๊ค AMD ให้ด้วยครับ งบ 20000 ครับ ขอบคุณครับ
                      http://www.****************/web/

http://www.****************/notebook...40D-1085X.html

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
                        ดูแล้วผมว่าน่าจะเกิดจากโปรแกรม หรือ Codec ที่ใช้ ตีกัน มากกว่า
                        เอาติ๊กที่แฟลชออก หมายถึง ไม่ได้ใช้ GPU ช่วยถอด เลยเล่นได้
                        (ไฟล์ใน Youtube เป็น .mp4 h.264 decode) แล้วที่คุณเดี้ยงก็เป็น mp4 เหมือนกันอีก แสดงว่ามีปัญหากับ codec หรือ avivo แน่ๆ
                        CyberLink MediaEspresso
                        CyberLink PowerDVD 11
                        QuickTime Player 7

ที่ลงก็มีแค่นี้นะครับ ที่เกี่ยวกันเล่นไฟล์ภาพยนต์ ตอนที่เป็นไม่ได้ลง K-Lite หรือ Codec อื่นๆเลย avivo ก็ใช้ของท่านประธานแบบ AIO หรือว่าของ CyberLink จะตีกันเอง ?

ปล. ลงโปรแกรมเดิมๆที่เคยลงใน Z465 ที่ใช้ HD5470 แต่เครื่องนั้นไม่เป็น

Comment

• ขอบคุณครับผม

Comment

CyberLink MediaEspresso
                            CyberLink PowerDVD 11
                            QuickTime Player 7

ที่ลงก็มีแค่นี้นะครับ ที่เกี่ยวกันเล่นไฟล์ภาพยนต์ ตอนที่เป็นไม่ได้ลง K-Lite หรือ Codec อื่นๆเลย avivo ก็ใช้ของท่านประธานแบบ AIO หรือว่าของ CyberLink จะตีกันเอง ?

ปล. ลงโปรแกรมเดิมๆที่เคยลงใน Z465 ที่ใช้ HD5470 แต่เครื่องนั้นไม่เป็น
                            ลบไดร์เวอร์ออก ใช้ Driver Sweeper ถอน AMD - Display ให้เกลี้ยง

ลงใหม่ โดยที่ไม่ต้องลง Avivo ดูครับ

Comment

• ประธาณ KA อิอิ

Comment

• เข้ามาเก็บความรู้เเหะ ๆ ^^

Comment

Working...
                                X