Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โห การ์ดจอ ออนบอร์ด ที่จะเอามารวม อยู่ใน CPU AMD มันแรงขนาด HD 5650 เลยเหรอท่าน หุหุ

ใช่หรือเปล่าท่าน V-Friend เหมือน CORE i5 ที่มี INTEL GMA HD อยู่ใน CPU

ถ้าแรงขนาด ATI 5650 จริงๆ CPU Intel คงขายไม่ออก อิอิ

เอา ออนบอร์ด มาเล่น CRYSIS 2 อิอิ

Comment

• เขาว่ามันแรงน้อยกว่า HD5670 บน PC หน่อย
      ที่เอาเวเฟอร์มาโชว์ในงานอะไรสักอย่างอ่ะ
      ว่ามันเล่นเกมออฟไลน์หนักๆได้ด้วย แต่ดูภาพกระตุกๆนิดๆ ฮ่าๆ

Comment

• Originally posted by MIRAGE2000 View Post
        โห การ์ดจอ ออนบอร์ด ที่จะเอามารวม อยู่ใน CPU AMD มันแรงขนาด HD 5650 เลยเหรอท่าน หุหุ

ใช่หรือเปล่าท่าน V-Friend เหมือน CORE i5 ที่มี INTEL GMA HD อยู่ใน CPU

ถ้าแรงขนาด ATI 5650 จริงๆ CPU Intel คงขายไม่ออก อิอิ

เอา ออนบอร์ด มาเล่น CRYSIS 2 อิอิ
        ส่วนอยู่ใน CPU ใช่แล้ว
        ตอนแรกเห็นว่าจะเป็น 4 Core (CPU 3 core, GPU 1 core)
        แต่ล่าสุดมันคือ Liano ค่อนข้างแน่นอนแล้วว่ามี 4 Core CPU และ 1 GPU
        กินไฟแค่ 2.5-25W ถ้าเอามายัดลงในโน้ตบุ๊คจะจ๊าบแค่ไหน

Comment

• เอเลี่ยน vs พรีเดเตอร์แน่เลย ดูอยู่

Comment

• กะเอามาถล่ม INTEL จั๊งหนับเลยน่ะเนี่ย

ขาดอย่างนึง คือ Turbo Boost เนี่ยแหล่ะ - -"

งั้น เก็บตัง รอ สถาปัตยกรรม Llano ปีหน้าดีกว่า เทคโนโลยี 32 นาโนเมตร ด้วย

Comment

• เจอล่ะ เว็บเดิมท่านข้าวนี่แหล่ะ อิอิ

ถึง Llano CPU จะยังสู้ Sandy Bridge ไม่ได้แต่ในเรื่องของ graphics นั้นกินขาด

Llano นั้นจะเป็น ผลิตภัณฑ์ที่เป็น Fusion ตัวแรก และเป็นสิ่งที่พวกเราเฝ้ารอกันมามากกว่า5ปี ในเมื่อมันกลายเป็นฝันที่เป็นจริงแล้วมันก็น่าที่จะเป็น CPU x86 core ที่มีประสิทธิภาพสูงด้วย และสูสีกับ Core i generation เหมือนกับที่ Phenom II และ Athlon II ทำไว้

AMD เพิ่งโชว์ Ontario ที่เป็น 40nm ออกมาแข่งขันกับ Atom ด้วย Bobcat core ในช่วงปลายปี 2010 และจะผลิตส่งขายมากขึ้นในปี 2011 แต่มันก็ยังสู้ Arrandale , Clarkdale หรือ Sandy Bridge ของ Intel ที่เป็น integrated CPU ซึ่งจะวางขายในปี 2011 ไม่ได้อยู่ดี

ในเมื่อ Llano เป็น 32nm และใช้ core ที่ออกแบบมาจาก K10 ซึ่ง K10 นั้นลดขนาดการผลิตจาก 65nm มาเป็น 45nm และดูเหมือนว่า Llano ก็ยังใช้ core ตัวเดิมที่ปรับปรุงประสิทธิภาพ และลดขนาดการผลิตเช่นเดิม

เจ้า Llano CPU ออกมาให้มีประสิทธิภาพใกล้เคียง dual core และ quad-core ของ Athlon และ Phenom II แต่ว่าจะมีการปรับปรุงในบางส่วนอย่างตัว transistors และค่า TDP ที่สัญญาณนาฬิกาเท่ากันก็จะมีค่า TDP ที่ลดลง

Sandy Bridge น่าจะได้เปรียบในแง่ของประสิทธิภาพของ CPU แต่จากข้อมูลที่ได้มา เมื่อมีการยัด Redwood GPU เข้าไปใน Llano จะทำให้ Llano เอาชนะได้ในเรื่องของประสิทธิภาพของ graphics ไปได้ ทาง AMD อาจจะต้องใช้เวลาสักหน่อยที่จะจูงใจให้ผู้ผลิตที่เป็น OEM หันกลับมาสนใจและดึงดูดให้ผู้บริโภคหันมาเลือกใช้ AMD และอาจใช้ Llano ทำตลาด PC อย่างง่ายๆในเรื่อง graphics ที่ดีกว่าอีกค่าย

เราเชื่อว่าความแตกต่างในเรื่องประสิทธิภาพ ของ CPU cores คงไม่ทำให้ตกใจสักเท่าไหร่ และ monolithic CPU ของทั้ง 2 ค่ายที่รวมเอา GPU มารวมกันใน chip เดียว นั้นน่าจะเป็นทางเลือกที่ดี ส่วนข่าวร้ายสำหรับทาง AMD ก็คือ ทาง Intel เอาตัวต้นแบบของ CPU – GPU Sandy Bridge มาโชว์ตั้งแต่เดือนกันยายน ปี 2009 แล้วซึ่งก็ผ่านมาได้ร่วมๆ 9 เดือนก่อนที่ AMD จะเปิดตัว Llano และ AMD ก็เคยประกาศไปตั้งแต่ปี 2006 ว่าจะออก Fusion chips

หลังจากออก Llano ทาง AMD ก็มีแผนที่จะออก Bulldozer core ที่เป็น Fusion ใน generation ถัดไป แต่กว่าจะมาก็คงปาไปปี 2012 แล้ว

ที่มา http://www.biohazardclub.net/blog/?p=2025

จริงๆน่าจะไวกว่านี้ ไม่งั้นโดนหมัดสวน คางเหลืองแน่

Comment

• แค่ การ์ดจอ ออนบอร์ด ที่เอาใส่ไว้ใน CPU ก็รองรับ DirectX-11 แล้ว 55555555

Comment

• ยังไงเทคโนโลยีการ์ดจอ on board AMD ก็เหนือกว่า Intel อยู่เยอะ

Comment

• การสั่งซื้อโน๊ตบุ๊คผ่าน HP Official Store

คือผมสนใจจะซื้อ HP Pavilion dv6z รุ่นที่ใช้ CPU AMD Phenom II (N930) ผ่าน HP Official Store ตามลิงค์นี้ครับ

http://www.shopping.hp.com/webapp/sh...gh+performance

เหตุผลมีดังนี้ครับ

- เลือกสเปคเองได้ไม่จำกัด, ซึ่งไปดูตามช๊อป HP เขาจะจัดรุ่นต่างๆล็อคไว้อะครับ เราเลือกอะไรไม่ได้มากนัก

- ราคาครับ, ของแถมบางอย่างผมไม่อยากได้ โดยเฉพาะประกันเครื่องครับ ซึ่งถ้าสั่งมาแบบไม่เอาประกัน ราคาเครื่องก็ถูกลงไปได้หลายพันอยู่, ผมไม่แน่ใจว่าศูนย์ไทยเขาจะให้ผมเลือกได้ และลดราคาเครื่องให้หรือเปล่า?

มาถึงในส่วนของคำถามครับ

1. เพื่อนๆคิดว่าซื้อในไทยถูกกว่า หรือแพงกว่าสั่งจาก HP Official Store ครับ? (ถ้าคิดที่ของแถมและสเปคทุกอย่างเท่ากันนะครับ)

2. ปัญหาที่จะเจอจากการสั่งจาก HP Official Store เป็นเรื่องคีย์บอร์ดครับ, มันไม่มีภาษาไทย! ผมเลยอยากถามว่า ถ้าซื้อมาเปลี่ยนเป็นคีย์บอร์ดภาษาไทยในศูนย์บ้านเรา จะแพงไหมครับ?

3. Windows 7 Home Premium ลงภาษาไทยเพิ่มเองได้หรือเปล่าครับ ถ้าในเครื่องใช้ได้แต่ภาษาอังกฤษ?(ไม่ใช่เมนูภาษาไทย MUI นะครับ แค่ลงให้อ่านไทย-พิมพ์ไทยได้อะครับ), เพราะปกติเวลาผมใช้ XP ถ้าจะลงภาษาเพิ่มมันต้องยัดแผ่น XP เข้าไป แต่ถ้าซื้อวินโดวส์ที่มากับโน๊ตบุ๊คคงไม่ได้แผ่น มันจะทำให้มีปัญหาตรงส่วนนี้หรือเปล่าครับ?

Spec ที่ผมลองจัดๆไว้มีดังต่อไปนี้ครับ
                    CPU : AMD Phenom(TM) II Quad-Core Mobile Processor N930 (2.0GHz, 2MB L2 Cache)
                    RAM : 4GB DDR3 System Memory (2 Dimm)
                    Hard drive : 500GB 7200RPM SATA Hard Drive with HP ProtectSmart Hard Drive Protection
                    Graphics card : 1GB ATI Mobility Radeon(TM) HD 5650 switchable graphics [HDMI, VGA]
                    Optical drive : Blu-Ray ROM with SuperMulti DVD+/-R/RW Double Layer
                    Networking : Wireless 802.11a/b/g/n Card with Bluetooth (Dual Band)

ราคา $999.48 หรือประมาณ 32,000 บาท (ค่าจัดส่งฟรีอยู่แล้ว ราคานี้รวมกระเป๋าใส่โน๊ตบุ๊ค 1 ใบ ตัดซอฟแวร์ไม่จำเป็นและประกัน 2 ปี ออก)
                    Last edited by KreanInW95; 30 Jul 2010, 01:10:59.

Comment

• ท่านประธานมีภาพตัดต่อ SNSD ที่เป็นข่าวรึยัง

Comment

• Originally posted by KreanInW95 View Post
                        คือผมสนใจจะซื้อ HP Pavilion dv6z รุ่นที่ใช้ CPU AMD Phenom II (N930) ผ่าน HP Official Store ตามลิงค์นี้ครับ

http://www.shopping.hp.com/webapp/sh...gh+performance

เหตุผลมีดังนี้ครับ

- เลือกสเปคเองได้ไม่จำกัด, ซึ่งไปดูตามช๊อป HP เขาจะจัดรุ่นต่างๆล็อคไว้อะครับ เราเลือกอะไรไม่ได้มากนัก

- ราคาครับ, ของแถมบางอย่างผมไม่อยากได้ โดยเฉพาะประกันเครื่องครับ ซึ่งถ้าสั่งมาแบบไม่เอาประกัน ราคาเครื่องก็ถูกลงไปได้หลายพันอยู่, ผมไม่แน่ใจว่าศูนย์ไทยเขาจะให้ผมเลือกได้ และลดราคาเครื่องให้หรือเปล่า?

มาถึงในส่วนของคำถามครับ

1. เพื่อนๆคิดว่าซื้อในไทยถูกกว่า หรือแพงกว่าสั่งจาก HP Official Store ครับ? (ถ้าคิดที่ของแถมและสเปคทุกอย่างเท่ากันนะครับ)

2. ปัญหาที่จะเจอจากการสั่งจาก HP Official Store เป็นเรื่องคีย์บอร์ดครับ, มันไม่มีภาษาไทย! ผมเลยอยากถามว่า ถ้าซื้อมาเปลี่ยนเป็นคีย์บอร์ดภาษาไทยในศูนย์บ้านเรา จะแพงไหมครับ?

3. Windows 7 Home Premium ลงภาษาไทยเพิ่มเองได้หรือเปล่าครับ ถ้าในเครื่องใช้ได้แต่ภาษาอังกฤษ?(ไม่ใช่เมนูภาษาไทย MUI นะครับ แค่ลงให้อ่านไทย-พิมพ์ไทยได้อะครับ), เพราะปกติเวลาผมใช้ XP ถ้าจะลงภาษาเพิ่มมันต้องยัดแผ่น XP เข้าไป แต่ถ้าซื้อวินโดวส์ที่มากับโน๊ตบุ๊คคงไม่ได้แผ่น มันจะทำให้มีปัญหาตรงส่วนนี้หรือเปล่าครับ?

Spec ที่ผมลองจัดๆไว้มีดังต่อไปนี้ครับ
                        CPU : AMD Phenom(TM) II Quad-Core Mobile Processor N930 (2.0GHz, 2MB L2 Cache)
                        RAM : 4GB DDR3 System Memory (2 Dimm)
                        Hard drive : 500GB 7200RPM SATA Hard Drive with HP ProtectSmart Hard Drive Protection
                        Graphics card : 1GB ATI Mobility Radeon(TM) HD 5650 switchable graphics [HDMI, VGA]
                        Optical drive : Blu-Ray ROM with SuperMulti DVD+/-R/RW Double Layer
                        Networking : Wireless 802.11a/b/g/n Card with Bluetooth (Dual Band)

ราคา $999.48 หรือประมาณ 32,000 บาท (ค่าจัดส่งฟรีอยู่แล้ว ราคานี้รวมกระเป๋าใส่โน๊ตบุ๊ค 1 ใบ ตัดซอฟแวร์ไม่จำเป็นและประกัน 2 ปี ออก)

ซื้อของประกันในไทยสบายใจกว่านะท่าน แล้วชื่อเสียงHP ไม่ค่อยจะดีเท่าไร ลองตามๆอ่านในบอร์ดพันทิปดูจ้า

Comment

• Originally posted by natoff View Post
                          ท่านประธานมีภาพตัดต่อ SNSD ที่เป็นข่าวรึยัง
                          ข่าวอันนี้หรอ - -*
                          http://www.pingbook.com/news/view.php?id=9416
                          แต่ไม่เคยเห็นภาพอ่ะ

Comment

• ตกลง ประกัน SAMSUNG ตัวนั้น ต้องซื้อเพิ่ม ในราคา 900 กว่าบาท ซึ่งถือว่าไม่แพงมาก พอรับได้ครับ อิอิ

Parinnaruk สอยเลย
                            Attached Files

Comment

• Originally posted by MIRAGE2000 View Post
                              ตกลง ประกัน SAMSUNG ตัวนั้น ต้องซื้อเพิ่ม ในราคา 900 กว่าบาท ซึ่งถือว่าไม่แพงมาก พอรับได้ครับ อิอิ

Parinnaruk สอยเลย
                              900 ผมว่ายอมรับได้คับ แหล่ม ๆ

Comment

• Originally posted by parinnaruk View Post
                                ซื้อของประกันในไทยสบายใจกว่านะท่าน แล้วชื่อเสียงHP ไม่ค่อยจะดีเท่าไร ลองตามๆอ่านในบอร์ดพันทิปดูจ้า
                                แล้วเพื่อนๆมียี่ห้อไหนดีๆแนะนำหรือเปล่าครับ, ส่วนตัวไม่ชอบการออกแบบของ Acer, Lenuvo ผมว่ามันไม่สวยเลย และดูพลาสติกจ๋าเอามากๆอะครับ

เครื่องคอมฯผมตอนนี้จะไม่ไหวอยู่ละ ต้องการเครื่องใหม่แรงๆใช้ไปได้อีกหลายปี, ต้องการ CPU AMD Phenom II (N930) เพราะถูกกว่าสาย Intel Mobile i5 ในขณะที่ประสิทธิภาพใกล้เคียงกัน, ต้องการการ์ดจอแรงๆเพื่อเล่นเกมลื่นๆครับ

Comment

Working...
                                X