Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขึ้นเหมือนเดิมเลยครับ

Comment

• ทำใจใช้มันต่อไปหุหุ

Comment

• สงสัยกาดจอน่าจะมีปัญหา

Comment

• เเนะนำตามนี้ครับ เมื่อตอนเที่ยงผมโทรไปละครับ 5555+

http://****************/vbforum/show...933#post234933

Comment

• ท่านประธานครับผมขอรบกวนถามหน่อยครับคือว่าโน้ตบุคผมเล่นอยู่ดีๆก็เกิดขึ้นจอฟ้าตัวอักษรอะไรไม่รู้ครับสีขาวขึ้นเต็มเลยขอบจอข้างล่างก็จะมีคล้ายๆเป็นเปอเซ็น harddisk ขึ้นถึง 100%แล้วมันก็บูตวินโดวขึ้นมาใหม่เหมือนรีสตาทครับแต่มันให้ กด starting window normol มันใกล้จะพังแล้วหรอครับท่าน เป็นมา3-4 ครั้งแล้วแต่นานๆจะเป็นทีนึงครับช่วยชี้แนะทีครับ

Comment

• ใช้ HD Tune เช็ค Error Scan ครับ

Comment

• ขอบคุณครับ hd ผมจะพังมั้ยครับท่านประธาน แล้วต้องแก้ไขยังไงครับ

Comment

• วิธีแก้ปัญหาเมื่อเห็น คอร์ หรือ เทรด ไม่ถูกต้อง (ไม่ครบ)

ไปที่ Start > Run > พิมพ์ msconfig
                  ไปที่ Boot > Advanced Options

เอาติ๊กตรง Number of processor ออก แล้วรีเครื่อง 1 ครั้ง

แต่ถ้ายังมีไม่ครบเทรดที่ถูกต้อง ก็ติ๊กเอาไว้ก่อน ตัวเลขอะไรก็ได้
                  แล้วไปใช้โปรแกรม EasyBCD ดาวน์โหลดได้ที่นี่

เปิดโปรแกรม EasyBCD ไปที่ Tools > Options ติ๊กที่ Run EasyBCD in Expert Mode OK

ไปที่ Advanced Sttings > Developer ติ๊กที่ Limit Windows to ..... CPUs
                  (ให้ตั้งเป็นจำนวนเทรดที่ถูกต้องของซีพียู เช่น Phenom X4 N930 มี 4คอร์/4เทรด ก็ตั้ง 4 , i5-2410M มี 2คอร์/4เทรด ก็ตั้ง 4)
                  แล้วกด Save Settings ค่าเปลี่ยนเป็น 0 ไม่ต้องสนใจ ไปเช็คที่ msconfig > tools > boot > advanced options เหมือนเดิม
                  ดูว่ามันเพิ่มเป็นจำนวนเทรดที่ถูกต้องรึเปล่า กดปิด แล้วรีสตาร์ทเครืองหนึ่งครั้ง

Last edited by V-FrIeNd; 2 Oct 2011, 10:51:30.

Comment

• เห็นแรมแค่ 2GB ทั้งที่ใส่ไป 4GB

ลองเช็คดูก่อนที่

ไปที่ Start > Run > พิมพ์ msconfig
                    ไปที่ Boot > Advanced Options

ดูว่าติ๊กตรง Maximum Memory ไว้รึเปล่า ถ้าติ๊กก็เอาออก OK รีเครื่อง

ถ้าไม่หาย ก็อาจจะเป็นที่ตัวแรมเอง ให้ถอดออกมาทำความสะอาดหน้าสัมผัส หรือสลับช่องดู
                    Last edited by V-FrIeNd; 25 Jun 2011, 01:46:21.

Comment

• ผมใช้ acer 4745g ครับ มันขึ้นยี่ห้อว่า TOSHIBA MK6465GSX ครับ

Comment

• Toshiba เป็นแบดเยอะเหมือนกัน ลองเช็คดูก่อน มีจุดแดงขึ้นไหม ถ้ามีก็เคลม

Comment

• http://image.free.in.th/show.php?id=...0e5c9a433df117
                          ได้ตามรูปครับมันจะเป็นอะไรมั้ยครับ

Comment

• เทส Error Scan ครับ ไม่ใช่เบนซ์มาร์ค

Comment

• ขอโทษทีครับใช้ไม่ค่อยเป็นหุหุ

Comment

• ให้ทายอันไหน 6470 อันไหน 5470

Comment

Working...
                                X