Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ง่า 4535G เป็นไรไม่รู้ วันนี้มองเห็นแรมไม่เต็ม สี่กิ้กซะงั้น ตามรูปเลย

Comment

• ท่านวีลองอ่านตอนท้ายๆ ดู มันบอกการ์ดจอแยกปิดได้ในโหมดประหยัดพลังงาน

วิธีมันคุ้นๆ นะ หวังว่าจะทำได้ดีกว่าอีกค่ายที่เคยทำมา

Comment

• แพรกลับมาใช้เน็ตwifiที่บ้านไม่ได้ค่ะ ต้องเอาโกสท์มาทับก็เป็นปกติ ยังงงๆอยู่ว่าเป็นเพราะอะไร

ก่อนไปหอเล่นที่บ้านได้ ไปหอต่อไม่ได้ กลับบ้านก็ทำให้ต่อไม่ได้ด้วย=w=

เห็นกระทู้ในห้องsocietyเรื่องการรับน้อง ซ้อมเชียร์ แพรค่อนข้างเห็นด้วยพอสมควร

คณะแพรนัดซ้อมเชียร์4ชม. ขอโอดครวญ การบ้านหนูล่ะคะ

กว่าจะกลับถึงหอ เหนื่อย เพลีย เริ่มดึก มันไม่มีอารมณ์จะทำเลย

Comment

• ช่วยที่รักดันยอด ช่วยอุดหนุน LG Optimus Black กันเยอะ ๆ น่ะฮ๊าฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ

Comment

• พอดีผมอยากจะซื้อ Notebook สักเครื่องเอาไว้ใช้งานในด้าน ทำงานเอกสาร,ดูหนังฟังเพลงปานกลาง,เล่นเกมส์เล็กน้อยถึงปานกลาง แต่มีงบประมาณอยู่ 16,000 บาท ที่ดูๆไว้มีอยู่ตัว 1 ครับคือ ACER Aspire 4552G-N952G50Mnkk/C043 'Black' เว็บไซค์รายระเอียดของ Notebook ตัวนี้คือ http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0043075

ท่านคิดว่าตัวนี้เป็ยยังไงบ้างครับมันสามารถตอบโจทย์ปัญหาผมได้ไหมครับหรือท่านใดคิดจะแนะนำรุ่นอื่นๆ ก็ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ

ปล.ขอบคุณครับ _/\_

Comment

• โชว์ซะหน่อย เล่น Duke Nukem Forever มา ปรับ Ultra หมด ยังเล่นชิลๆ ไม่กระตุก

Comment

• Originally posted by natoff View Post
                ช่วยที่รักดันยอด ช่วยอุดหนุน LG Optimus Black กันเยอะ ๆ น่ะฮ๊าฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ

อยากอุดหนุนค่ะ แต่รบกวนช่วยออกให้ซักหมื่นได้มั้ยคะ อิอิ

Comment

• Originally posted by PayuEm View Post
                  ท่านประธานครับสืบเนื่องมาจากเมื่อวานครับผมใช้ HD tune แล้วครับแบบ error scan แต่มันเป็นสีเขียวหมดเลยครับมันจะเป็นอะไรมั้ยครับ
                  ผมว่าภาคจ่ายไฟบอร์ดมีปัญหา

Originally posted by f4fc View Post
                  ง่า 4535G เป็นไรไม่รู้ วันนี้มองเห็นแรมไม่เต็ม สี่กิ้กซะงั้น ตามรูปเลย

[ATTACH=CONFIG]1210943[/ATTACH]
                  ได้ไปติ๊กอะไรใน msconfig > boot > advanced options ไว้รึเปล่า

Originally posted by Parona View Post
                  ท่านวีลองอ่านตอนท้ายๆ ดู มันบอกการ์ดจอแยกปิดได้ในโหมดประหยัดพลังงาน

วิธีมันคุ้นๆ นะ หวังว่าจะทำได้ดีกว่าอีกค่ายที่เคยทำมา
                  จากที่ผมใช้ HD 6850 สองใบ CF อยู่ เวลาไม่ได้เล่นเกม หรือรัน 3D มันก็ทำงานใบเดียวอยู่แล้วครับ
                  อีกใบหลับ มีไฟเลี้ยงนิดหน่อย ไม่กี่วัตต์

คนล่ะระบบกับพวกสลับการ์ดจอเลยครับ พวกระบบสลับการ์ดจอ (Switchable) มันเลือกใช้อย่างใดอย่างหนึ่ง
                  เวลาเล่นเกมหรือใช้ 3D มันก็ใช้การ์ดจอแยกอย่างเดียว เวลาไม่ได้ทำอะไร กลับมาใช้ออนบอร์ด

ส่วน Hybrid CF มันใช้พร้อมกันทั้งสองใบ เวลาเล่นเกมหรือ 3D มันเรียกอีกตัวมาร่วมประมวลผลด้วย
                  ไดร์เวอร์ก็ใช้ตัวเดียวกัน

Originally posted by OoPeaRoO View Post
                  แพรกลับมาใช้เน็ตwifiที่บ้านไม่ได้ค่ะ ต้องเอาโกสท์มาทับก็เป็นปกติ ยังงงๆอยู่ว่าเป็นเพราะอะไร

ก่อนไปหอเล่นที่บ้านได้ ไปหอต่อไม่ได้ กลับบ้านก็ทำให้ต่อไม่ได้ด้วย=w=

เห็นกระทู้ในห้องsocietyเรื่องการรับน้อง ซ้อมเชียร์ แพรค่อนข้างเห็นด้วยพอสมควร

คณะแพรนัดซ้อมเชียร์4ชม. ขอโอดครวญ การบ้านหนูล่ะคะ

กว่าจะกลับถึงหอ เหนื่อย เพลีย เริ่มดึก มันไม่มีอารมณ์จะทำเลย
                  อันนี้ต้องดู Settings ของ Wireless เครื่องเรา ว่าไป Fix IP ไว้รึเปล่า ไม่ได้ตั้งเป็น Optain รึเปล่า

Originally posted by narniaza View Post
                  พอดีผมอยากจะซื้อ Notebook สักเครื่องเอาไว้ใช้งานในด้าน ทำงานเอกสาร,ดูหนังฟังเพลงปานกลาง,เล่นเกมส์เล็กน้อยถึงปานกลาง แต่มีงบประมาณอยู่ 16,000 บาท ที่ดูๆไว้มีอยู่ตัว 1 ครับคือ ACER Aspire 4552G-N952G50Mnkk/C043 'Black' เว็บไซค์รายระเอียดของ Notebook ตัวนี้คือ http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0043075

ท่านคิดว่าตัวนี้เป็ยยังไงบ้างครับมันสามารถตอบโจทย์ปัญหาผมได้ไหมครับหรือท่านใดคิดจะแนะนำรุ่นอื่นๆ ก็ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ

ปล.ขอบคุณครับ _/\_
                  รุ่นนี้แจ่มแล้วครับ

Comment

• เกิดความสงสัยครับ
                    ช่วงที่ผ่านมาได้จับ notebook หลายเครื่องเลย พบปัญหาเดียวกันคือ ไม่มี SLIC 2.1 เครื่องก็รุ่นค่อนข้างใหม่ (ตั้งแต่ต้นปี)
                    Samsung R439 (i3) >> SLIC 2.0 (ใช้ loader ไม่ได้ ใช้แล้ว boot เสีย os ล่ม ใช้ removeWat ไม่ผ่าน)
                    ASUS 1015B (C-50) >> non SLIC แถม mod ไม่ผ่าน (ใช้ loader เอา)
                    Toshiba L640D (X4) >> SLIC 2.0 (ใช้ loader เอา)
                    เป็นเพราะอะไรหรอครับ เครื่องงมันก็ค่อนข้างใหม่นะ ออกมาหลัง win7 ก็นานแล้ว แต่ทำไมถึงไม่มี SLIC 2.1 ติดมาครับ
                    หรือว่าเด๋วนี้เค้าจะทำเฉพาะตัวที่ลง win7 มาให้เท่านั้นหรอครับ

Comment

• Samsung ต้องใช้ Chew 0.9 พวก Loader ต่างๆทำงานไม่ได้
                      Asus เป็น EFI UFI mod ไม่ได้ หรือได้ก็ลำบาก ใช้ Chew 0.9 อีกเช่นกัน
                      Toshiba mod ได้ ใช้ loader ได้

ส่วนมากพวก mod ได้ ก็จะใช้ loader ได้เช่นกัน
                      ตัวไหนที่เป็น EFI UFI ที่ mod ไม่ได้ ก็จะใช้ loader ไม่ได้ ต้องใช้ Chew

บางยี่ห้อใช้ SLIC 2.0 แทน 2.1 ใช้กับ 7 ได้เหมือนกัน เค้าก็เลยใช้ 2.0 มาตลอด

Comment

• wifiนี่พอกลับบ้านมาตอนแรกไม่fix ipก็ต่อไม่ได้ ก็เลยลองfix ipดูก็ยังต่อไม่ได้คะ

แต่ตอนนี้เอาโกสท์มาทับแล้วก็เล่นได้

ส่วนเน็ตที่หอ ไม่แน่ใจว่าเพราะห้องแพรมันกันดารรึเปล่า แบบไกลสุดมุมตึก wifiจะขึ้น2-3ขีด poor-fair อยู่ราวๆนี้

แพรไม่fix ip ก็ยังเล่นไม่ได้คะ แล้วอยู่ๆก็ต่อได้ขึ้นมา แต่จะขึ้นlimited access

บางทีก็ต่อไม่ได้ขึ้น no internet access แต่เมทที่นั่งข้างๆห้างไป2เมตรก็เล่นได้อ่ะคะ

ยกเครื่องไปนั่งข้างๆเค้าก็เล่นไม่ได้ แพรเลยงง ปิดเครื่อง เก็บเข้าตู้เสื้อผ้า ล็อคตู้ นอนเลย 555.

Comment

• Originally posted by MIRAGE2000 View Post
                          ถึงมากับการ์ดจอรุ่นต่ำ (ต่ำสุดที่เห็นมีขายในรุ่นล่างๆตอนนี้ ก็ AMD Radeon HD 6470M 160SP )

สมมุติว่า INTEL Core i5 + AMD 6470M การ์ดจอมันก็แรงแค่ 6470M ( เข้าใจป่ะ แรงเท่าที่เห็น )

แต่ถ้าเป็น AMD Llano + AMD 6470M ความแรงมันจะได้มากกว่า ก็เพราะว่า มันสามารถ ทำงานร่วมกับการ์ดจอ ออนบอร์ด ( ออน CPU ) ได้

ไม่แน่ว่า AMD A6 + AMD 6470M ก็อาจจะแรงพอๆกับ i5 + AMD Radeon 6630M ก็ได้ครับ

หรือถ้าเป็น AMD A6/A8 + AMD Radeon 6630M ก็อาจจะแรงกว่า i5 + 6750M ก็ได้

ปล.นี่เป็นการคาดเดา อย่าเพิ่งเชื่อผม 100% เอาเป็นว่า รอดูผลเทสต์ ว่ามันสามารถ Crossfire กันได้จริงหรือเปล่า หรือถ้าได้ จะสมบูรณ์แค่ไหน 5555

ผมไม่อยากหงายเงิบ

AMD A6/A8 คือ cpu 4 หัว 8 หัวใช่ไหม แล้วเมื่อไรมันจะมาอะครับ รอนานมาก อยากได้ AMD+ATI อะ เห็นเค้าบอกว่าใช้แล้วหล่อ

Comment

• Originally posted by honza View Post
                            AMD A6/A8 คือ cpu 4 หัว 8 หัวใช่ไหม แล้วเมื่อไรมันจะมาอะครับ รอนานมาก อยากได้ AMD+ATI อะ เห็นเค้าบอกว่าใช้แล้วหล่อ
                            ออกแล้วครับ กำหนดปล่อย CPU ออกตลาดมัน JUNE 2011 ( มิถุนายน 2011 ) ซึ่งก็คือเดือนนี้นี่เอง มันออกมาแล้วละ แต่ยังไม่เข้าเมืองไทย ถ้าไม่กลางเดือน (อีกไม่กี่วัน) ก็ปลายเดือนนี้อ่ะครับ

A6 กับ A8 มี 4 CORE ครับ

A8 Clock Speed จะสูงกว่ารุ่น A6

Comment

• Originally posted by MIRAGE2000 View Post
                              ออกแล้วครับ กำหนดปล่อย CPU ออกตลาดมัน JUNE 2011 ( มิถุนายน 2011 ) ซึ่งก็คือเดือนนี้นี่เอง มันออกมาแล้วละ แต่ยังไม่เข้าเมืองไทย ถ้าไม่กลางเดือน (อีกไม่กี่วัน) ก็ปลายเดือนนี้อ่ะครับ

A6 กับ A8 มี 4 CORE ครับ

A8 Clock Speed จะสูงกว่ารุ่น A6
                              ไม่ทราบว่าค่าตัวมันประมาณเท่าไรอะครับ แล้วมันจะแรงกว่า Phenom II x4 ใน Lenovo Z465 ไหมอะครับ ถ้าแรงกว่าจะได้รอ

Comment

• ตอนนี้เจอปัญหาใหม่ละครับ

driver ati ลบไม่ได้ ลงก็ไม่ได้

คือพอกดเลือกภาษา กด Install แล้วมันไม่ขึ้นอะไรเลยครับ

Comment

Working...
                                X