Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้ A6 มว๊าก!

Comment

• จัดเลยครับพี่น้อง ปัญหาย่อมแก้ได้ แต่เค้าจะให้แก้ก็ตอนสิ้นเดือน -*-

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
        จัดเลยครับพี่น้อง ปัญหาย่อมแก้ได้ แต่เค้าจะให้แก้ก็ตอนสิ้นเดือน -*-
        พรุ่งนี้ตอนเที่ยงผมว่าง ว่าจะไปเดินดูของน่ะครับ

ผมอยู่เชียงใหม่ไม่รู้ว่าร้านไหนรับมาขายถูก ๆ บ้าง..

ว่าแต่เจ้า A6 ตัว 1.6 GHz กับ A8 1.8-1.9GHz + HD 6620G จะมีเข้ามาขายในไทยบ้างรึเปล่าครับ ?

ถ้ามีคาดว่าจะเข้ามาเมื่อไหร่หรอครับ ?

ถ้านานเกินผมก็ไม่รอหรอกครับ แต่ถ้าเร็ว ๆ นี้อาจจะอดใจรออีกหน่อย อยากได้ใจจะขาด แต่สปีดต่ำไปหน่อย.. แหะๆ
        Last edited by deedocmtc; 22 Jul 2011, 21:35:08.

Comment

• ถึงจะต่ำแต่ไม่ช้าหรอกครับ
          ผมเทียบกับเครื่องเพื่อนซึ่งใช้ i5 460M
          บอกได้เลยว่า A6 ตอบสนองได้ดีกว่าอีก ทำอะไรหลายๆอย่าง
          อย่างผมชอบเปิดเว็บ เปิดโปรแกรม เปิดอะไรทิ้งไว้

A8 ตัวที่จะเข้า น่าจะเป็นตัวต่ำสุดนะครับ ใน Acer เห็นแล้ว แต่ผมยังไม่เห็นวางขาย
          A8-3500M 1.50 GHz Turbo 2.40 GHz (ต่างกัน 0.1 GHz 555 = =)

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
            ถึงจะต่ำแต่ไม่ช้าหรอกครับ
            ผมเทียบกับเครื่องเพื่อนซึ่งใช้ i5 460M
            บอกได้เลยว่า A6 ตอบสนองได้ดีกว่าอีก ทำอะไรหลายๆอย่าง
            อย่างผมชอบเปิดเว็บ เปิดโปรแกรม เปิดอะไรทิ้งไว้

A8 ตัวที่จะเข้า น่าจะเป็นตัวต่ำสุดนะครับ ใน Acer เห็นแล้ว แต่ผมยังไม่เห็นวางขาย
            A8-3500M 1.50 GHz Turbo 2.40 GHz (ต่างกัน 0.1 GHz 555 = =)
            โอเคครับ.. เย็นนี้ผมอาจได้สัมผัสเจ้า A6 ถ้าเจอร้านที่ขายน่ะครับ

Comment

• อิอิ แนะนำ Advice เพราะนำเข้าล็อตประกัน 2 ปี

Comment

• ท่านผู้นำคับ ผมกะลังสงสัยว่าเจ้า asus k43ta(A6-3400m) เนี่ย ใส่แรม 8 gb แล้วมันจะวิ่งปรู๊ดๆแบบของท่าน แต่ของผมกะเวบนั้นมันแรมแค่ 4 gb ผมเลยอยากให้เทสตอนแรม 4 gb อ่ะคับ เพราะผมเทสเครื่องผมก้อได้เท่ากับเวบนั้นเด๊ะเลย

ปล. ขอเข้าคลับด้วยคนนะครับ เครื่องผมก้อเจ้าตัวนี้แหละ

และขอถามหน่อยครับซื้อแรมที่พันทิพย์ประตูนี่ ร้านไหนดี มีแรมตัว 4 gb แนะนำบ้างมั้ยครับ (นอกจากตัว kingston) ผมจะได้เอามาประกอบร่างเป็น 8 gb มั่ง เห็นแล้วมันจี๊ด

Comment

• ช่วยผม ทีคับ ผมลง วินใหม่ win 7 64 Bit แล้ว ลงกาดจอ ไม่เข้า ครับ ลงแล้ว มีแค่ Power ไม่มีให่เซตกาดจอเลย ผม กาดจอ รุ่น ATI redon 5470 1 GB คับ CPU Turion ll 2.3GHZ แรม 4 GB คับ วินที่ผมลง วินแท้นะคับ ลง เท่าไร ก็ แสดงผล โหลด โดย ตรงจาก ATI driver download ครับ ลง เสร็จ ไม่มี คำส่ง รีสตาท ผมลอง รี เอง ก็ ไม่ ขึ้น กาดจอ ตามรุ่นครับ ขึ้น VGA Standand คับ - - ผู้รู้ ชี้แนะ ทีคับ ขอบ คุน อย่าง มาก ครับ

Comment

• Originally posted by mypacxx View Post
                    ท่านผู้นำคับ ผมกะลังสงสัยว่าเจ้า asus k43ta(A6-3400m) เนี่ย ใส่แรม 8 gb แล้วมันจะวิ่งปรู๊ดๆแบบของท่าน แต่ของผมกะเวบนั้นมันแรมแค่ 4 gb ผมเลยอยากให้เทสตอนแรม 4 gb อ่ะคับ เพราะผมเทสเครื่องผมก้อได้เท่ากับเวบนั้นเด๊ะเลย

ปล. ขอเข้าคลับด้วยคนนะครับ เครื่องผมก้อเจ้าตัวนี้แหละ

และขอถามหน่อยครับซื้อแรมที่พันทิพย์ประตูนี่ ร้านไหนดี มีแรมตัว 4 gb แนะนำบ้างมั้ยครับ (นอกจากตัว kingston) ผมจะได้เอามาประกอบร่างเป็น 8 gb มั่ง เห็นแล้วมันจี๊ด
                    ควรจะเพิ่มแรมนะครับ เพราะ 4GB ก็ถูกแชร์ตัวใน APU ก็เหลือ 3.5GB แล้ว
                    ประสิทธิภาพ CF จะดี ต้องใส่แรมมากๆ ตั้ง paging file เยอะๆครับ

Originally posted by peatmawin View Post
                    ช่วยผม ทีคับ ผมลง วินใหม่ win 7 64 Bit แล้ว ลงกาดจอ ไม่เข้า ครับ ลงแล้ว มีแค่ Power ไม่มีให่เซตกาดจอเลย ผม กาดจอ รุ่น ATI redon 5470 1 GB คับ CPU Turion ll 2.3GHZ แรม 4 GB คับ วินที่ผมลง วินแท้นะคับ ลง เท่าไร ก็ แสดงผล โหลด โดย ตรงจาก ATI driver download ครับ ลง เสร็จ ไม่มี คำส่ง รีสตาท ผมลอง รี เอง ก็ ไม่ ขึ้น กาดจอ ตามรุ่นครับ ขึ้น VGA Standand คับ - - ผู้รู้ ชี้แนะ ทีคับ ขอบ คุน อย่าง มาก ครับ
                    โหลดจากหน้าแรกมาลงครับ 8.871.0

Comment

• ขอบคุนมากคับ จะลองดู ก่อน นะคับ แบบว่าอยากทราบว่าเป็นเพี่อะอะไรหรอคับ ถึงเปนแบบนั้น

Comment

• วิธีรีดประสิทธิภาพสูงสุดของระบบ Dual-Graphic ใน A6 A8 ที่มาพร้อมกับการ์ดจอแยก

1. อันนี้เป็นเรื่องที่จะต้องเสียเงิน เพื่อเพิ่มแรมเป็น 8GB

2. เลือกโหลด Catalyst เวอร์ชั่นใหม่ๆจากคลับ AMD/ATI (แนะนำ) เลือกแบบ กำหนดเอง

เลือก ติดตั้งให้หมดทุกตัว รอติดตั้งจนเสร็จ รีสตาร์ทเครื่องหนึ่งครั้ง

3. รอจน Startup เสร็จ จะมีหน้าต่างขึ้นมาให้เซ็ต CrossFire กด Close ไปเลยก็ได้ (ปกติจะเปิดใช้อยู่แล้ว)
                        ถ้าไม่ขึ้นก็ คลิกขวาบนหน้าจอ AMD VISION Engine Control Center แล้วปิดไป

4. คลิกขวาที่ My Computer เลือก Properties > Advanced system settings > Advanced
                        แถบ Performance เลือก Settings ไปที่ Advanced กด Change...

5. เอาติ๊กที่ Automatically manage... ออก
                        ที่ทุกไดร์ฟ เราจะตั้งเป็น No paging file ก่อน (ตั้งแล้ว กด Set ด้วย ทุกครั้ง)
                        ไดร์ฟ D หรือ E (อีกไดร์ฟที่ไม่ได้ลงวินโดวส์ เลือกเอา)
                        ให้เลือกเป็บ Custom แล้วใส่ค่า 4000MB ไปทั้งสองช่อง กด Set
                        OK แล้ว Restart หนึ่งครั้ง

6. เมื่อเรารันเกมหรือโปรแกรมครั้งแรก
                        ให้คลิกขวาบนหน้าจอ เลือกตั้งค่ากราฟฟิคที่สามารถสลับได้ จะมีโปรแกรมหรือเกมนั้นๆอยู่ใน Recent App...
                        (ปกติ เวลารันโปรแกรมหรือเกมนั้นครั้งแรก แล้วปิดโปรแกรมหรือเกมนั้นไป จะขึ้นหน้าต่าง Pop-up ให้กด Configure... อยู่แล้ว)

เราสามารถกำหนดเองได้ว่า จะเลือกเป็นแบบ Power Saving (คือใช้ออนบอร์ดอย่างเดียว)
                        หรือเลือกเป็นแบบ High Performance < ถ้าจะเล่นเกมให้ลื่นก็ต้องเลือกอันนี้
                        แต่เกมธรรมดา เบาๆ อย่าง DotA PES2011 The Sims3 ถึงจะปรับสูงสุด เซ็ตเป็น Power Saving ก็ลื่นแล้ว แถมเย็นด้วย
                        โปรแกรมทั่วไป Browser เปิดเว็บ โปรแกรมดู HD ก็เช่นกัน ใช้ Power Saving
                        หรือโปรแกรม+เกมไหนที่ยังไม่ได้รันครั้งแรก จะกด Browse หาเองก็ได้ จะมาอยู่ตรง Other App...
                        เริ่มเกมหรือโปรแกรมนั้นๆ ครั้งต่อไป ก็ไม่ต้องตั้งแล้ว

7. เกมที่รันแบบ Windows Mode จะใช้การ์ดจอได้แค่ใบเดียว
                        ต้องรันแบบ Full Screen Mode CrossFire ถึงจะทำงาน

8. เกมไหน ไม่ซัพพอร์ต CrossFire (ข้อสังเกต คือ เล่นเกมนั้นแล้วกระตุก)
                        สามารถปิดการใช้งาน ได้ใน CCC (AMD VISION Engine Control Center)
                        ที่หัวข้อ AMD Radeon Dual Graphics แทน AMD CrossFire เลือก Enable หรือ Disable ได้เลย
                        Last edited by V-FrIeNd; 25 Feb 2012, 11:39:25.

Comment

• ใช้ได้แล้ว คับ ขอบคุนมากครับ ที่แนะนำ แต่ก็อยาก จะทราบ เหตุผล เพราะอะไร อ่าคับ

Comment

• ไดร์เวอร์จากเว็บ AMD จะไม่สามารถลงกับบางยี่ห้อได้ครับ (ยกตัวอย่างเช่น Sony, Toshiba)
                            จะให้ไปลงจากของผู้ผลิตเอง จากแผ่นหรือเว็บยี่ห้อนั้นๆ

ส่วนของผมเป็นแบบ mod เอง ยัดให้สามารถลงได้ทุกเครื่องครับ

Comment

ไดร์เวอร์จากเว็บ AMD จะไม่สามารถลงกับบางยี่ห้อได้ครับ (ยกตัวอย่างเช่น Sony, Toshiba)
                              จะให้ไปลงจากของผู้ผลิตเอง จากแผ่นหรือเว็บยี่ห้อนั้นๆ

ส่วนของผมเป็นแบบ mod เอง ยัดให้สามารถลงได้ทุกเครื่องครับ
                              ไดร์เวอ amd จากเว้บลงแล้วใช้กับ sony ไม่ได้จริงๆ ยืนยันครับผมลงมาแล้ว ลบไดร์เวอร์เก่าลงไหม่ เปิดบูตเข้าวินโด้จอดำหมดเลย=-= ผมใช้vaio sb16 นะครับ

Comment

• ไปสอย A6 มาตั้งแต่เย็นละครับ.. ลงวินโด้ลงโปรแกรมเองพอ หกโมงดันมีประชุมงานแผนก กว่าจะได้มารายงานตัว.. แหะๆ

ยังไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ อาจจะไม่ค่อยได้เข้ามาบ่อยสักเท่าไหร่ (งานเยอะ + ช่วงสอบด้วยครับ)

Comment

Working...
                                X