Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บ่นมั่ง.. = =

ถึง windows xp จะออกมานานแล้ว.. แต่ก็ยังชอบใช้ windows xp อยู่ดี..

เพราะมันโมฯ เองง่าย.. driver ฯลฯ ก็ยังมีให้ download อยู่ (แต่อาจจะต้องหาตาม webฯ ผู้ผลิตชิ้นส่วนนั้นๆ)..

ถ้าหาไม่ได้.. ก็ driver pack ยัดลงแผ่นไปเลย.. game ที่ออกมาใหม่ๆ ก็ยังรองรับ directx 9 อยู่..

ซื้อ comฯ ใหม่ตอนนี้.. ยังไงก็จะ (หน้าด้าน) ใช้ windows xp อยู่ดี..

Comment

• ตอบอย่างเดียว ลงได้ แต่มีปัญหาตามหลัง ไดร์เวอร์หาได้รึเปล่า ฟังก์ชั่นต่างๆจะใช้ได้ครบไหม ไม่รู้
      ยิ่ง Optimus ยิ่งจบข่าว ใช้ได้แต่ออนบอร์ดเมพพพ 555

Originally posted by kissa View Post
      เรียบร้อยแล้วครับ ไปมาแล้วช่าง บอกว่ามันก็เสื่อมตามอายุมันมันนั่นแหละ ทำซิลิโคนอย่างเดียวไม่หายหรอกเค้าอบชิพให้ด้วย ชิพมันเก่าแล้วถ้าเปลี่ยนเลยเค้าบอก 4500 แต่ผมไม่ได้ถามว่าจะหายขาดหรือเปล่าแต่ก็สู้ราคาไม่ไหวหรอก ช่างบอกว่าที่เมื่อก่อนมันเล่นเกมส์ได้ปกติก็คือเมื่อก่อนใช้งานได้ปกติแต่ตอนนี้มันก็เริ่มเสื่อมอาการนี้ไม่หายขาดหรอก ก็อย่าไปเล่นเกมส์หนักมาก ต่อไม่นี้ผมก็คงไม่เล่นหนักมากหรอกครับ อาจจะส่อแววว่าเครื่องนี้อาจจะไม่ได้เล่นถาวร ผมสงสัยนะครับว่าอบชิพนี่เค้าอบกันยังไงเครื่องอบนี่มันราคาอะไรยังไง เพราะช่างบอกว่าถ้าเล่นเกมส์หนัก ๆ จนวูบอีกอาจจะต้องอบอีก ผมอยากลองศึกษาเองอ่าครับเผื่อจะทำอะไรได้บ้าง
      มันคือการเป่าความร้อนให้ตะกั่วประสานกัน อุปกรณ์ elec เวลาใช้ไปเรื่อยๆเนี่ย พวกชิพ, IC ตะกั่วมันจะร้าวหรือจะหลุด
      เค้าเลยใช้ฟลั๊กป้าย แล้วเป่าความร้อนเข้า มีฟอยด์กันส่วนอื่นๆ
      ถ้าไม่คล่องระวังเป่าจนชิพแหก ชิพไหม้

Comment

• อ่อ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับเข้าใจแล้ว

Comment

• ขอบคุณคับท่านประธานวี

Comment

• ขอเข้าชมรมด้วยคนครับ Thinkpad E125 ครับ

Comment

• Originally posted by Zyxzenze View Post
              นัทเอา Y470 ขนมาให้ผมทำป่าว เพิ่งฟัดแถวนี้เสร็จไปเครื่องนึง... ปวดตับมาก กว่าจะทำได้

สเต็ป...
              1. Intel Chipset Installation Utility
              2. Intel HD > รีสตาร์ต อันนี้โหลดตัวใหม่สุดจากอินเทลเลย
              3. nVidia 266.74... ถ้าลงตัวนี้ละไม่เวิร์ค อย่าหวัง ลงแบบปกติพร้อม PhysX
              4. DirectX Jun'10 Runtime

ที่เหลือไปงมเอง แต่บอกเลยว่า Optimus กากมากๆ กากจริงๆ ยังจะเอาไปประกอบกันอยู่ได้

สเต็ปเดียวกันเป๊ะเลยครับ ผมลงเเบบนี้เกือบทุกรอบ เเต่บางครั้งลงการ์ดจอก่อนเเล้วค่อยชิปเซต เเต่ 266.74 ยังไม่ได้ลอง เดี๋ยวลองครับ ตอบนี้มึนสุดๆ ขนาดไดร์เวอร์ที่มาพร้อมกับเเผ่นยังมีปัญหา ไม่อยากจะเชื่อจริงๆ

Comment

• -*-
                Last edited by Heer_nut; 20 Apr 2012, 18:19:59.

Comment

• การ์ดจอยังใหม่ คงต้องรอไดร์เวอร์...

Comment

Comment

• Test

1. Download http://developer.download.nvidia.com...ernational.exe

2. Extract File

3. Replace two files > http://202.172.16.151/@OCZ%20AMD%20Z...lay.Driver.rar
                      ( 280.28_desktop_winvista_64bit_international\Display.Driver Folder )

4. Install immediate !

Good luck

Comment

• เข้าคลับด้วยคนครับ ^^
                        K43TA-VX005D
                        คือมือใหม่เลย พึ่งได้แตะ Notebook ตัวนี้ เลยงงว่า
                        1. ใน Notebook ตัวนี้ มีการ์ดจอ 2 ตัว เมื่อมันรันโปรแกรม มันจะสลับการ์ดจอให้เราเอง หรือว่า ให้เรามาสลับเองว่า จะใช้การ์ดจอตัวไหนดี
                        ซึ่งถ้าให้เราสลับ สลับยังไงหรอครับ
                        2. ถามแบบไม่รู้จริงๆเลย จะทำการ CF ของการ์ดจอ 2 ตัวนี้ได้ยังไงครับ ?
                        3. Touch Pad ของผมปิดไม่ได้ครับ ! (ลง Windows 7 32 bit ครับ)
                        คือผม Flash Bios + ลง 11.7 WHQL อะไรซักอย่างแล้วอะครับ ไม่น่าจะเกี่ยว ใช่มั๊ยครับ ??

ขอบคุณครับ

Comment

• 1. มันไม่ได้สลับอย่างเดียวครับ มัน CF อัตโนมัติครับ คือใช้สองใบเลย จะตั้งเองก็ได้ แค่เข้าใน Control Center
                          2. เป็น CF อยู่แล้ว แต่เกมไหน ถ้า CF แล้วกระตุก ก็สามารถปิดใน Control Center ได้
                          3. ลง Keyboard Device Filter Utility (Others) และ ATKACPI (ATK)

http://support.asus.com/download.asp...7COtKt7f05PbeS

Comment

• คุณวีครับแล้วตอนมันใช่ ออนบอร์ด ออนapu หรือCF มันดูไงครับ

Comment

• บอกไม่ถูกเหมือนกันครับนัท คือผมเทสต์ Aero ผ่านนะ ที่เหลือ โยนให้เจ้าของเอากลับบ้านไปแล้ว

เพราะจริงๆ ผมโมโหมากที่มันซื้อตัวนั้นมา พูดซะดิบดีก็ยังไปเอามา (ผมแนะนำ A43SV-VX096D ไป สเป็กทิ้งกันไม่มาก
                              แต่ถูกกว่า 5 พัน+ประกัน 2 ปี+ปลอด Optimus) บอกมันมีปัญหาลงวินโดวส์คราวหน้าไปลงที่อื่น กรูไม่ทำให้แล้ว

Comment

• หหุหุ ภาพออกมาต่างกันเกิน เพราะi7 มันไม่เปลี่ยนกาดจอให้ป่าว แต่แบล็คกราวก็เปงค่ายแดง ไม่รู้เชื่อได้ป่าว หุหุ แต่เหงงี้แล้วอยากถามจังคับว่า a8 ตัวต่อไปต่อจากเอเซอมีข่าวว่าตัวไหนมั่งคับ

Comment

Working...
                                X