Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by pluanant View Post
    เห็นราคาพอไปไหวเจอค่าส่งที่แล้วล้มทั้งนั่ง
    ---------

นั่งรอเรียน6โมง เลยดูว่าถ้าเราเอาปลั๊กไฟมาทำคอนเน็คเตอร์จะคุ้มไหมหว่า.... เพราะทั้งของหาง่ายหลายเกรด พี่ๆคิดว่าไงบ้างครับ
    ไอเดียแปลกดี...ผมว่าน่าลอง ไม่ลองไม่รู้
    ผมว่ายังไม่มีใครเคยลองด้วย
    ข้อเสียก็คือปลั๊กต้องแน่น ถ้าหลวมเสียงเน่าแน่ๆๆ

Comment

• ปลั๊กไฟ
      เรื่องใช้ปลั๊กไฟมาทำคอนเนคเตอร์ สมัยก่อนมีคนเคยทำแล้วครับ ขอบอกว่า"อย่างแจ่ม"
      แอมป์แยกหม้อแปลงไปไว้อีกกล่องนึง โยงสายไฟเลี้ยงแอมป์ระหว่างกล่องด้วยปลั๊กไฟบ้านนี่แหล่ะครับ
      แรกๆก็eagleปลั๊กเหล็ก สุดท้ายจบที่hospital grade แล้วบานปลายไปที่สายไฟต่ออีก
      ชอบเสียงแนวไหนจะจูนเสียงแนวไหนก็เปลี่ยนที่ปลั๊กกับสายไฟ

dac
      ซื้อของซื้ออะหลั่ยในบ้านเรา+สั่งทำpcb เบ็ดเสร็จถ้าไม่พอๆกันก็แพงกว่าตัวที่ให้ดูที่คิดราคารวมค่าส่งแล้ว
      ถ้าใครใช้อินพุทCoaxอย่างเดียว ถือว่ายิ่งคุ้มน่ะ อนาคตพอเบื่อเดิมๆก็ทำเป็นตัวปล่อยสัญญาณI2S, S/PDIFส่งให้ชิบdacเบอร์อื่นได้อีก
      อัพเดทdacได้เรื่อยๆ อนาคตผู้ผลิตชิบdacออกเบอร์ใหม่ ก็เปลี่ยนตามได้อีก

ถ้าใครอยากได้อินพุทแบบusb ก็เอาตัวpcm2706ที่คุณsiligon_gtโพสไว้มาต่อเพิ่มเข้าไป ทีนี้ก็มีครบUSBกับCoax

Comment

• ^
        มีคนทำแล้วหรือครับ
        DAC Kit ถ้ามีใครสั่งผมฝากด้วย 1ตัวนะครับ
        (ไม่มีบัตรเครดิต ว่าจะไปทำเดรบิต paypal ก็ยังไม่ได้ทำเลย)

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
          ^
          มีคนทำแล้วหรือครับ
          DAC Kit ถ้ามีใครสั่งผมฝากด้วย 1ตัวนะครับ
          (ไม่มีบัตรเครดิต ว่าจะไปทำเดรบิต paypal ก็ยังไม่ได้ทำเลย)
          ทำบัตรatmกสิกรแล้วสมัครpaypalได้น่ะครับ ลองถามนายธนาคารกสิกรดู
          ebayซื้อของระวังเจอของปลอมด้วย เห็นบ่นบ่อย

มีpaypalแต่ตังค์ในบัญชีpaypalเหลือ400 เฮ้อๆ รอซ่อมpsuก่อน

อัพเดทdacได้เรื่อยๆ อนาคตผู้ผลิตชิบdacออกเบอร์ใหม่ ก็เปลี่ยนตามได้อีก

ถ้าใครอยากได้อินพุทแบบusb ก็เอาตัวpcm2706ที่คุณsiligon_gtโพสไว้มาต่อเพิ่มเข้าไป ทีนี้ก็มีครบUSBกับCoax
          วิธีที่ทำI2Sต้องจั้มจากลายทองแดงในบอร์ดหรือขาชิำพdigital tranporterใช่มั้ย
          Last edited by ManiacMaew; 20 Apr 2011, 19:40:44.

Comment

• ยังเลยครับ คนที่ผมให้ช่วยสั่งของให้ สงสัยไปทัวร์ต่างประเทศ ติดต่อไม่ได้หลายวันแล้ว

หาซื้อหม้อแปลงกับกล่องเพิ่มก็ใช้งานได้ละ

ใครสนใจก็ลงชื่อไว้ก่อน รวมๆกันสั่ง หรือ จะแยกสั่งก็ได้ครับ เพราะ ราคาเค้าFIXตายตัว
            เดี๋ยวพอหาคนสั่งของได้ ค่อยมาเช็คยืนยันอีกทีก็ได้

อย่าลืมบอกคนขายให้ระบุ GIFT ที่หน้ากล่องกับinvoiceด้วยละ

Comment

• ^
              ลงชื่อไว้ก่อน...ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

• เอา dac tda1543 kit ของ hifidiy.net มาให้ดูเปรียบเทียบ

hifidiy.net - Mini 1543 olympic version DAC kit -- $19.95 ค่าส่ง$24 > คลิก
                DIR9001 + TDA1543 รับอิพุทได้2แบบ ออปติคอลกับโคแอค

-------------------------------------------------------------

ตัวนี้ต้องทำใจนิดนึง เป็นPCBของrev.เก่า ที่เค้าไม่จัดชุดคิท(PCBพร้อมอะหลั่ย)แล้ว มีแต่แผ่นPCBอย่างเดียว

hifidiy.net - Mini 1543 DAC PCB -- $4.95 ค่าส่ง$24 > คลิก
                ( ค่าส่ง 1แผ่น=$24, 2แผ่น=$27, 3แผ่น=$30, 4แผ่น= $35, 5แผ่น= $40, 6แผ่น= $45, 7แผ่น= $50 )
                CS8414 + TDA1543 รับอิพุทได้2แบบ ออปติคอลกับโคแอค

ของจริง จะมีแต่แผ่นPCBเปล่าๆ ไม่มีอะหลั่ยให้สักตัว ต้องหาซื้อเอาเอง

ประกอบเสร็จจะเป็นแบบนี้

-------------------------------------------------------------

ebay - Mini TDA1543 coaxial signal S/PDIF In Analog signal out sound card -- $10 ค่าส่ง$10 > คลิก
                CS8416 + TDA1543

Note :
                this kit is not completed, you need solder it by yourself. if you want to buy the completed board, pay me more 6USD.
                ( ใครไม่แน่ใจเรื่องบัดกรี ก็ให้เค้าทำแบบสำเร็จมาให้ จ่ายเพิ่มอีก $6 )

ลองดูเปรียบเทียบ อันไหนน่าสนใจ อันไหนเหมาะกับตัวเรา
                Last edited by keang; 21 Apr 2011, 15:59:11.

Comment

• เห็นอันนี้แล้ว...น่ารักดีเผื่อใครจะทำเล่นบ้าง
                  http://www.youtube.com/watch?v=z2_jy...eature=related
                  BORKED

Comment

• สักพันหนึ่ง สู้ก็ได้ ว่าแต่พี่ๆครับพวก IC ขาเล็กๆนี้เค้าติดมาให้แต่ต้นเลยหรือเปล่า(ตัว DAC )
                    ผมบัคกรีไรเล็กๆไม่ค่อยได้กลัวพังสะเปล่าๆ... แต่ไงก็เอาครับฝากใครได้รบกวนทีครับ

**ปลลืมอ่านโน๊ตข้างล่างงั้นถ้าสั่งเลยให้เข้าบัคกรีมาแค่ตัวเล็กๆได้เปล่าหว่า ถ้าไม่ได้ก็บัคกรีมาหมดแล้วค่อยถอดออกมาโมละกัน > w < ~~

***แล้วจ่ายไฟนี้ใช้อะไรจ่าย ถ่าน9v หรือ adapter ครับ
                    Last edited by pluanant; 21 Apr 2011, 10:52:13.

Comment

• ถ้าของhifidiy บอกให้เขาบัดกรีเฉพาะอะไหล่smdมาให้ได้ ไม่คิดเงินเพิ่มด้วย

Comment

• ชอบตัวนี้

ไม่ต้องเสียบไฟด้วย
                        ใครจะสั่งบอกผมด้วยนะครับ จะได้สั่งกันมาทีเดียว ไม่รู้เสียค่าส่งน้อยลงหรือเปล่า

Originally posted by pluanant View Post
                        สักพันหนึ่ง สู้ก็ได้ ว่าแต่พี่ๆครับพวก IC ขาเล็กๆนี้เค้าติดมาให้แต่ต้นเลยหรือเปล่า(ตัว DAC )
                        ผมบัคกรีไรเล็กๆไม่ค่อยได้กลัวพังสะเปล่าๆ... แต่ไงก็เอาครับฝากใครได้รบกวนทีครับ

**ปลลืมอ่านโน๊ตข้างล่างงั้นถ้าสั่งเลยให้เข้าบัคกรีมาแค่ตัวเล็กๆได้เปล่าหว่า ถ้าไม่ได้ก็บัคกรีมาหมดแล้วค่อยถอดออกมาโมละกัน > w < ~~
                        ปล. คิดเหมือนกันเลยครับ อยากให้บัดกรีตัวเล็กๆมาให้ ตัวใหญ่ๆ ไว้เราเปลี่ยนเอง

Comment

• ลองเปิด Group BUY ดูเลยครับ

----------------------------------------------------------

Bride Diode ที่เอามาแทน MUR860 นี่ ตอนไปซื้อนี่ต้องบอกเบอร์ เค้าไหม หรือ บอกแค่ Bride Diode

Comment

• Originally posted by berryzlove View Post
                            ลองเปิด Group BUY ดูเลยครับ
                            +1 ^^

Originally posted by berryzlove View Post
                            Bride Diode ที่เอามาแทน MUR860 นี่ ตอนไปซื้อนี่ต้องบอกเบอร์ เค้าไหม หรือ บอกแค่ Bride Diode
                            ต้องบอกครับ เพราะมันมีหลายเบอร์มากครับ สเปกมันต่างกันเรื่องการทนกระแสครับ

Comment

• Originally posted by TroRuwA View Post
                              ชอบตัวนี้

ใครจะสั่งบอกผมด้วยนะครับ จะได้สั่งกันมาทีเดียว ไม่รู้เสียค่าส่งน้อยลงหรือเปล่า
                              ต่อไฟดิครับ มีheaderสำหรับต่อไฟหลบอยู่ข้างหลัังc ครับ

Comment

• Originally posted by TroRuwA View Post
                                ชอบตัวนี้

ปล. คิดเหมือนกันเลยครับ อยากให้บัดกรีตัวเล็กๆมาให้ ตัวใหญ่ๆ ไว้เราเปลี่ยนเอง
                                ต้องมีหม้อแปลงหรือถ่านครับ ไม่งั้นใช้ไม่ได้...555+
                                ค่าส่งไม่ลดครับ เหมือนเค้าบวกเป็นราคาของมาแล้ว
                                Ebay สังเกตง่าย 10+ค่าส่ง 10
                                20 ค่าส่งฟรี จะเป็นประมาณนี้ครับ

Comment

Working...
                                X