Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by keang View Post
    บริดจ์ตามทฤษฏีจะได้ประมาณ2เท่า แต่ในทางปฏิบัติจะได้ประมาณ1.8เท่า

ลองสังเกตุดีๆ TDA2030จะมีผลิตออกมา2รหัส คือ "มีA" กับ "ไม่มีA" (วัตต์เอ้าท์พุทต่างกัน)
    บางครั้งถ้าไม่ระบุให้ชัดเจนว่าหมายถึงรหัสไหน อาจทำให้เข้าใจคลาดเคลื่อนได้

ข้อมูลจากผู้ผลิต ST (SGS Thomson Microelectronics)

TDA2030 14W hi-fi audio amplifier
    > Description
    > Datasheet

datasheet หน้า6
    Figure 17. Bridge amplifier configuration with split power supply (Po = 28W, Vs = +-14V)
    [IMG]http://img8.imageshack.us/img8/600/tda2030bridge.png[IMG]

--------------------------------------------------------

TDA2030A 18W hi-fi amplier / 35W audio driver
    > Description
    > Datasheet

datasheet หน้า8
    Figure 16 : Bridge Amplifier with Split Power Supply (PO = 34W, VS = +- 16V)
    [IMG]http://img847.imageshack.us/img847/4241/tda2030abridge.png[IMG]
    แต่ที่บอกว่า14วัตต์มันที่โหลด4โอห์มนะครับ ที่8โอห์มมันได้แค่9วัตต์เอง อ่านให้ละเอียดก่อนสิครับทั่น(TDA2030) ส่วน TDA2030A ได้12วัตต์ที่โหลด8โอห์ม(สูงสุด16วัตต์ที่ไฟ+/-19โวลต์)

Datasheet ที่ทั่นเอามาลงก็อันเดียวกับที่ผมมีแหละ อ่านจนแทบปรุไปหมดแล้ว

เรื่องที่ว่า"จับทำบริดจ์แล้วได้กำลังออกเป็น3-4เท่า" อันนี้เป็นเรื่องที่ผมจำมานานแล้ว และมันก็ได้รับการพิสูจน์ทางวิชาการมานานแล้วด้วยแหละ

ดูกันง่ายๆ นะครับ เรื่องที่แรงดันไฟที่จ่ายให้ไอซีไม่ได้แปรผันตรงกับกำลังออก

LM1875 ใช้ไฟ+/-25โวลต์ให้กำลังออก20วัตต์(สูงสุด30วัตต์) ส่วน LM3886 ใช้ไฟ+/-35โวลต์แต่กลับให้กำลังออกสูงถึง50วัตต์(ที่โหลด8โอห์มทั้งคู่)

คราวนี้พอเอาLM1875มาทำบริดจ์แล้ว แรงดันตกคร่อมโหลดจะมีเกือบสูงถึง +/-50โวลต์ ซึ่งแรงดันขนาดนี้เทียบเท่ากับแรงดันที่จ่ายให้ STK4231 (100+100วัตต์)เลยด้วยซ้ำ

เสียดายผมไม่มีพวกสโคป,ออดิโอเจนฯ ไม่งั้นก็วัดแล้วจับภาพมาประกอบได้เลยเนี่ย

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
      ผมเคยอ่าน data sheet แอมป์ PA ของ yamaha บางรุ่น ก็ได้ 2 เท่า บางรุ่นก็ได้ 3 เท่า
      แต่แอมป์จีนรุ่นใหม่ๆยี่ห้อ ACM ได้ 1.5 เท่า ในแบบ Bridge mono เคยสงสัยนานและ
      ว่าทำไมกดสวิชท์ Bridge Mono แล้วต้องต่อขั้วบวก ซ้าย กับขั้วบวกขวา
      หาหนังสือจำพวก"ทฤษฎีเครื่องขยายเสียง"มาอ่านเพิ่มเอาสิครับ ผมหารูปมาประกอบคำอธิบายไม่ได้อ้ะ(สงสัยต้องวาดเองซะแล้ว)

แล้วก็เรื่องที่ว่าบริดจ์แล้วกำลังเพิ่ม 1.5,2,3เท่านั่น แอมป์บางตัวอาจจะไม่ได้ทำภาคจ่ายไฟให้รองรับกับการดึงกระแสที่มากขึ้น บางตัวก็มีวงจรป้องกันกระแสเกิน(กันสายลำโพงช๊อต) เลยกลายเป็นการจำกัดกำลังออกไปโดยปริยาย

Comment

• (ตรงนี้ถามทุกท่านเลย)
        อ่านแล้วสงสัย
        RMS นี่คือ วัตต์แท้ของตัวไอซี
        ในกรณีที่บริจด์แล้ว RMS จะเป็น ค่าของ IC ที่นำมาบวกกัน หรือลักษณะคูณกันตามสูตร

pmpo ในความเข้าใจของผม คือเป็นการคูณกับระหว่าง ภาคขยายสัญญาณ X ภาคขยายเสียง

ในกรณีที่บริจด์แล้วคูณกันตามสูตร วัตต์ที่ได้เป็น RMS หรือ pmpo ครับ

(ถ้าให้ดีช่วยอธิบาย เรื่อง RMS pmpo เป็นวิทยาทานด้วยครับ)
        เชื่อว่าเป็นประโยชน์กับหลายท่านเลย ...สำหรับมือใหม่อย่างผมถือว่าเป็นประโยชน์อย่างสูงงเลย
        Last edited by tiger X-fi; 24 Apr 2011, 13:36:42.

Comment

• Originally posted by milestone
          ลองไดโอด FE5D แล้ว มันสุดยอดมากเลย 555

ไม่ได้รู้สึกอะไรกับอะไหล่ขนาดนี้นานแล้ว
          soundstage กว้างออกไปเกือบเท่าตัว โทนเสียงสูงถูกดันขึ้นมาก กลางต่ำก็ไม่หาย
          แต่ที่ดีที่สุดน่าจะเป็นตำแหน่งชิ้นดนตรีและความคมชัด รู้สึกเหมือนหมอกบางๆที่กั้นหายไปทำให้มันชัดเจนขึ้น
          ตอนนี้เปลี่ยนใส่ลำโพงของ Aconatic กับ preamp ที่โมเองเรียบร้อยแล้ว ^^
          Originally posted by Wizardmans
          แบบนี้ถ้าได้ลอง R ยี่ห้อ Amtrans กับ Takman ไม่กรี๊ดเลยหรอครับเนีย
          คุณmilestoneเป็นนักวิทยาศาสตร์เป็นนักทดลอง ตามหลักการแล้วไม่ควรเชื่อใครง่ายๆ
          ฉะนั้น จัดR AmtransกับTakman มาลองทั้ง2ยี่ห้อเลยครับ

ปูเสื่อ รอฟังผลรีวิวครับ

Comment

• Amtrans เคยเกือบได้ เอามาขายแว๊บเดียวหมด
            ส่วน Takman หาไม่ได้เลย

ใครพอรู้ที่อยู่ 2 ตัวนี้ ชี้พิกัดด้วยครับ เดี๋ยวจัดซักยก 555

เคยหา 2 ยี่ห้อนี้นะครับ แต่ไม่มีบุญ
            กะเอา Amtrans เป็น Ri ส่วน Takman เป็น R feedback กับ zoble ครับ
            Last edited by milestone; 24 Apr 2011, 13:58:59.

Comment

• Amtrans 1K 750mW > คลิก
              ( ไม่รู้ว่าชอบๆกันเพราะเห็นเป็นขาทองหรือเปล่า มีหลายยี่ห้อที่ทำแบบขาทอง )

Vishay รุ่นVTA55(300mW) กับ รุ่นZ201(400mW) ไม่แน่ใจว่ามีค่าที่ใช้รึเปล่า เดี๋ยววันไหนกลับบ้านจรัญ ดูให้อีกที
              ผมชอบเสียงVTAมากกว่าZ201 (ให้ยืมลองเสียง บัดกรีได้ แต่อย่าตัดขา )

Dale ผมชอบของรุ่นเก่าๆ ผลิตก่อนปี90
              - ขาจะมี2แบบ ขาใหญ่(ทำจากลวดเส้นใหญ่)
              - งานพิมพ์โค๊ดแบบนี้ (ลองสังเกตุโค๊ดที่พิมพ์บนตัวRกับที่มีขายทั่วไป)
              Last edited by keang; 24 Apr 2011, 15:09:53.

Comment

• ชองเว็บกระป๋องหมดนานแล้วครับ เคยโทรไปถามเมื่อนานมาแล้ว

Comment

• Originally posted by keang View Post
                  คุณmilestoneเป็นนักวิทยาศาสตร์เป็นนักทดลอง ตามหลักการแล้วไม่ควรเชื่อใครง่ายๆ
                  ฉะนั้น จัดR AmtransกับTakman มาลองทั้ง2ยี่ห้อเลยครับ

ปูเสื่อ รอฟังผลรีวิวครับ
                  พรุ่งนี้ผมมารีวิวให้ฟังครับ

Comment

• ขอบคุณครับ

ว่าแต่ยังไม่เห็นใครทำแอมป์แบบที่ตัวเองใช้แล้วพอใจ ไปลงขายในห้องซื้อขายบ้าง
                    คนอื่นจะได้มีทางเลือกมากขึ้น

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                      (ตรงนี้ถามทุกท่านเลย)
                      อ่านแล้วสงสัย
                      RMS นี่คือ วัตต์แท้ของตัวไอซี
                      ในกรณีที่บริจด์แล้ว RMS จะเป็น ค่าของ IC ที่นำมาบวกกัน หรือลักษณะคูณกันตามสูตร

pmpo ในความเข้าใจของผม คือเป็นการคูณกับระหว่าง ภาคขยายสัญญาณ X ภาคขยายเสียง

ในกรณีที่บริจด์แล้วคูณกันตามสูตร วัตต์ที่ได้เป็น RMS หรือ pmpo ครับ

(ถ้าให้ดีช่วยอธิบาย เรื่อง RMS pmpo เป็นวิทยาทานด้วยครับ)
                      เชื่อว่าเป็นประโยชน์กับหลายท่านเลย ...สำหรับมือใหม่อย่างผมถือว่าเป็นประโยชน์อย่างสูงงเลย
                      Peak Music Power Output

อันนี้เป็นคำเต็มของตัวย่อ PMPO แปลแบบมั่วๆ ว่า "กำลังออกดนตรีขีดสูงสุด" งงมะเนี่ย แปลเองยังงงเองเลย 5555

เป็นการวัดกำลังขาออกทางดนตรีแบบชั่วประเดี๋ยวประด๋าว ง่ายๆ ก็ประมาณเสียงเบสแบบตูมตามซักทีนึง อะไรจำพวกเนี้ย

ส่วนวิธีการวัดจริงนี่ไม่ทราบว่าเอาอะไรมาเป็นเกณฑ์นะ แต่คิดคร่าวๆ แล้วจะประมาณ9-10เท่าจากวัตต์ RMS ยกเว้นลำโพงกระป๋องของคอมคู่ละ2-300นะครับ อันนั้นมันคิดที่100เท่า(วัตต์จริงๆ แค่1-2.5วัตต์เท่านั้นแหละ)

กรณีบริดจ์แล้วกำลังที่ออกมาเป็นวัตต์จริง RMS สิครับ

RMS ว่ากันง่ายๆ คือกำลังวัตต์ต่อเนื่องที่ไอซีหรือแอมป์ตัวนั้นๆ สามารถปล่อยได้เป็นเวลานานๆ

Originally posted by keang View Post
                      ขอบคุณครับ

ว่าแต่ยังไม่เห็นใครทำแอมป์แบบที่ตัวเองใช้แล้วพอใจ ไปลงขายในห้องซื้อขายบ้าง
                      คนทำพอใจแล้ว คนซื้อจะพอใจแบบเดียวกับคนทำด้วยหรือเปล่านี่สิครับ มันเป็นประเด็นว่าจะ"รุ่ง"หรือ"ร่วง"

จะทำขายมันต้องจับกลุ่มเป้าหมายซักกลุ่มให้ได้ก่อน กลุ่มอื่นๆ หลังจากนั้นว่ากันทีหลัง
                      Last edited by Rev; 24 Apr 2011, 16:03:05.

Comment

• ที่คิดคือแบบนี้ครับ คนทำได้สนุก ได้ลองทำแล้ว ได้ลองเสียงแล้ว มีโอกาสก็แบ่งให้คนอื่นได้ลองบ้าง
                        เพราะ หลายคนไม่พร้อมที่จะทำเองทั้งหมด แต่สนใจอยากได้ไว้ใช้เหมือนกัน

หลายคนสนุกแบบสนุกๆ หลายๆตัว ทุนจะจะหร่อยหรอไปเรื่อยๆ ขายแบบแบ่งกันใช้ จะมีได้มีทุนไปต่อยอดตัวใหม่ๆ

Comment

ขอบคุณครับ

ตัวที่พอใจขายไม่ลงครับ ....จะขายตัวี่ไม่พอใจมากกว่า...555+
                          ผมเตรียมขาย 2 ตัวเก่าแล้วครับ ...ว่าจะปรับปรุงสักนิดก่อนขายน่ะครับ

Comment

• ใช่ครับคุณเสือ เสียงถูกใจขายไม่ลงอ่ะ 555

Comment

• ปัญหาที่ขายไม่ได้ไม่ใช่เสียงไม่ดี แต่มันไม่สวยนี่เรื่องใหญ่ครับ -*-

Comment

• ว่างจัดทำ dac มาฟังกับ notebook สักตัว

pcm2706
                                Attached Files

Comment

Working...
                                X