Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ด้วยความอยากได้ชุดเครื่องเสียงเอามาฟังเพลงซักชุดแต่ไม่มีงบมากพอ เมื่อได้มาเจอและติดตามกระทู้นี้มาอย่างยาวนาน ทำให้ผม "อยาก" สร้างมันขึ้นมาเองครับ
    เป็นการเอาวงจรปรีโทนที่หาได้จากบ้านหม้อ(มีเกลื่อนเลย) มารวมตัวกับเกนโคลน IC LM3886
    คลอดลูกออกมาเลยเป็นแบบในภาพครับ เรื่องเสียงผมว่ายังไม่ดีที่สุดอาจเป็นเพราะลำโพงที่มีอยู่
    เป็นลำโพงจากชุดมินิคอมโปจาก JVC ข้างในไม่มี cross ใดๆ อีกทั้งอุปกรณ์ที่ใช้มาจากการอ่านเเละเลือกเอามาจากสิ่งที่พอหาได้ครับ แต่ก็พอใจในระดับนึงครับ

ปรีโทน
    - R 5% วัดค่าให้ใกล้เคียงกันทุกตัว
    - Volume Alpha ธรรมดา
    - C Nichicon Muse กับ XL
    - Opamp BB2111KP
    AMP
    - IC LM 3886
    - Diod MUR860
    - C ภาคจ่ายไฟ Phillip 10,000
    - C อื่นๆ Nichicon Muse, Siemen (input),
    - R Dale วัดค่าให้ใกล้เคียงกัน

หม้อแปลง 20-0-20 7A สั่งมาเกิน ขนาดใหญ่กว่าที่คิดมากแต่ได้มาแล้วก็ต้องทำต่อไป T_T
    15-0-15 2A ใช้กับปรีโทน
    หม้อแปลงลูกเล็กใส่เพิ่มเพื่อจ่ายให้วงจรป้องกันลำโพง 12-0 1A (สั่งพันมากับตัวใหญ่ ดันไม่พันมาให้ซะงั้น)
    กล่องทำจากไม้อัด(ไม้ที่ใช้ฉลุที่เรียนตอนเด็กๆอ่ะครับ)
    มีอะไรเพิ่มเติมแนะนำได้นะครับ ยกเว้นให้หมุนทิศหม้อแปลงเพราะไม่มีที่แล้วครับ+หนักมากมายเกือบ 5 กิโลได้(เฉพาะหม้อแปลง)

ไปดูหน้าตากันครับ (ขออภัยที่รูปไม่ชัดนะครับ กล้องมือถือเก่าๆครับ T_T)

Comment

• ที่เห็นีรูปซ้าย ร้าน first pop... 4ตัว elna bp ธรรมดา 100 บาท เดิน พลาซ่า ได้มา ทั้งถุง silmicBP 95 บาท เอง เซงเป็ด

คุณ silvermoon ไม่ลอง pre b1 เหรอครับ อุปกรณ์น้อยดี เสียงเยี่ยม
      Attached Files
      Last edited by siligon_gt; 24 Apr 2011, 19:16:20.

Comment

• ^
        สวยมากเลย...เสียงเป็นไงบ้างครับ ...
        ----------
        แนะนำเสริม(ถ้าเป็นไปได้)
        หาแผ่นไม้มากั้นคอก ชุดหม้อแปลงไว้เลย เท่าที่ดูตามภาพมีช่องว่างอยู่น่าจะทำได้

Comment

• Originally posted by siligon_gt View Post
          ว่างจัดทำ dac มาฟังกับ notebook สักตัว

pcm2706
          เสียงเป็นไงครับ

_________

สวยดี หมดงบไปเท่าไรครับ

Comment

• Nichicon BP (MUZE) ที่นัฐพงษ์ก็มีขายครับ เพียงแต่ต้องหารหัสสินค้าในเว็บ แล้วเอาไปยื่นให้ตาแว่น

C ROE ผมยังซื้อได้เลย 5555

Comment

• [QUOTE=ManiacMaew;29028152]เสียงเป็นไงครับ

ดีกว่า onboard มากๆๆ ครับ
              c output
              nichicon muse bp 220UF อยากใส่ elna silmicII 470uf แต่ลงกล่องไม่ได้
              ไบแคบ elna silmicBP 2.2 UF + 0.1 wima mks4

Comment

• Originally posted by Rev View Post
                Nichicon BP (MUZE) ที่นัฐพงษ์ก็มีขายครับ เพียงแต่ต้องหารหัสสินค้าในเว็บ แล้วเอาไปยื่นให้ตาแว่น

C ROE ผมยังซื้อได้เลย 5555
                ผมไปจดเอาที่ ร้าน npe เลย เมื่อวันเสาร์ไป โคร..สะใจ ตาแว่นเจอ ผู้หญิง ใส่แว่นที่จัดของด้านใน ด่าเละ

Comment

• พรุ้งนี้ว่าจะไปทำเล่นครับ น่าสนุกดี http://www.instructables.com/id/Make...tle-Capacitor/
                  คิดว่านานแล้วว่าจะลองทำ cap เองว่าแต่ farad meter นี้มีขายบ้างไหมครับไหนๆก็เล่นและลงไปให้เต็มเลยละกันใช้ยาวๆ

-----
                  ก็ว่าไหมช่วงนี้เหนื่อยๆ วันนี้ไปตามอาการหลังผ่าตัดมา เจอวัดความดันเลยเข้าใจ ความดันเหลือ 100/40เอง ..... สงสัยต้องออกกำลังกายบ้างแล้ว ทุกคนรักษาสุขภาพกันด้วยน่ะครับ

Comment

• Originally posted by siligon_gt View Post
                    คุณ silvermoon ไม่ลอง pre b1 เหรอครับ อุปกรณ์น้อยดี เสียงเยี่ยม
                    อยากลองหลายๆแบบเหมือนกันครับ ผมเพิ่งเริ่มศึกษาครับหาปริ้นตัวนี้ได้เลยทำตัวนี้ครับ
                    ถ้าทำตัวต่อไปอยากลองปรีหลอดดูอ่ะครับ ชอบเสียงหวานๆ ^^

Originally posted by tiger X-fi View Post
                    ^
                    สวยมากเลย...เสียงเป็นไงบ้างครับ ...
                    ----------
                    แนะนำเสริม(ถ้าเป็นไปได้)
                    หาแผ่นไม้มากั้นคอก ชุดหม้อแปลงไว้เลย เท่าที่ดูตามภาพมีช่องว่างอยู่น่าจะทำได้
                    ด้วยประสบการณ์การฟังอันน้อยนิดของผม ผมยังไม่กล้าสรุปนะครับว่าเสียง Int amp ตัวนี้เป็นยังไง
                    เพราะลำโพงยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่แต่ที่ฟังได้ตอนนี้ก็คือ
                    เสียงต่ำนุ่มลึกมีน้ำหนักดีทีเดียวครับแต่ต้องจัดลำโพงดีๆหน่อยครับ เพราะท่อลมอยู่ข้างหลัง
                    กลางออกมาแบบกลางๆนะครับมิติไม่กว้างมากแต่ไม่อืดอัด(ผมยังไม่ได้ลองจัดลำโพงนะครับ)
                    ส่วนเสียงสูงค่อนข้างจัดไปหน่อยไม่ถึงกับบาดหูแต่พุ่งพอดูเลย น่าจะมาจากสองที่คือ C ที่อยู่ตรงที่ปรับเสียงแหลมกับดอกทวิตเตอร์
                    เฉพาะตัว AMP เสียงออกแฟลทครับมิติดีมากสงัดมาก จัดกับลำโพงที่มีเบสน้อยไปหน่อยครับ(สำหรับผมนะ) ถ้าฟังเพลงช้าดีทีเดียว

ปล. ผมฟังกับ Xonar HDAV1.3 Deluxe + Foobar 1.1.6 ผ่านสาย mini to RCA แถม ครับ
                    -------------------------------

ตอนแรกก็คิดจะทำครับวางแบบไว้เเล้ว ด้วยขนาดที่ไม่อยากให้ใหญ่มากเเละสายไฟจากหม้อแปลงเส้นใหญ่มาก ถ้าใส่แผ่นปิดแล้วไม่รู้จะจัดสายยังไงเลยHold ไว้ก่อน

Originally posted by ManiacMaew View Post
                    เสียงเป็นไงครับ

สวยดี หมดงบไปเท่าไรครับ
                    ไปซื้อของหลายรอบอยู่จำแบบแน่นอนไม่ได้ แต่ไม่น่าเกิน 3,500 นะครับ
                    วงจร+อุปกรณ์ พันกว่าๆ หม้อแปลงสั่งพัน 800 +ตัวเล็กอีก 80 ไม้อัด+กาว 300
                    แต่อุปกรณ์ที่ซื้อมาใช้ไม่หมดนะครับ ^^
                    Last edited by silvermoon; 24 Apr 2011, 20:38:17.

Comment

• หม้อแปลง สั่งเจ้าไหนพันครับ

Comment

• สวยมากครับ ถ้าสมมติเปลี่ยนเป็นแผ่นเหล็กหรืออะลูตรงบริเวณสีดำ และตรงที่เป็นสีเนื้อไม้เปลี่ยนเป็นไม้ที่สวยๆหน่อย
                        รับรองว่าจะดูแล้วเป็นเครื่องเสียงมีราคามากๆ

Comment

• เอาวงจรมาแบ่งกันบ้างสิครับ เผื่อมีตาม อิอิ
                          Originally posted by siligon_gt View Post
                          ว่างจัดทำ dac มาฟังกับ notebook สักตัว

pcm2706

Comment

• ไม่รู้ว่าจะช่วยเสริมความงามได้หรือป่าวนะครับ
                            เทคนิคใช้มันและดูเงางามสำหรับแผ่นไม้ด้านบนของแอมป์
                            สติกเกอร์ใสครับ แผ่นน่าจะประมาณ 45 แปะทับเลยเจาะออกเฉพาะช่องตะแกรง
                            (ลองเอาเทปใสแปะดูเศษไม้ก่อนว่าว่าถูกใจหรือป่าว ถ้าได้ของ 3M จะบางสวยแต่ตอนแปะต้องไล่อากาศให้ดีๆๆ)

Originally posted by pluanant View Post
                            พรุ้งนี้ว่าจะไปทำเล่นครับ น่าสนุกดี http://www.instructables.com/id/Make...tle-Capacitor/
                            คิดว่านานแล้วว่าจะลองทำ cap เองว่าแต่ farad meter นี้มีขายบ้างไหมครับไหนๆก็เล่นและลงไปให้เต็มเลยละกันใช้ยาวๆ

-----
                            ก็ว่าไหมช่วงนี้เหนื่อยๆ วันนี้ไปตามอาการหลังผ่าตัดมา เจอวัดความดันเลยเข้าใจ ความดันเหลือ 100/40เอง ..... สงสัยต้องออกกำลังกายบ้างแล้ว ทุกคนรักษาสุขภาพกันด้วยน่ะครับ
                            เป็นไรเหรอครับ

Comment

• Originally posted by CHT1 View Post
                              หม้อแปลง สั่งเจ้าไหนพันครับ
                              ลุงหมอเหลียว จากในนี้ครับ
                              http://www.un-soundsales.com/board/i...hp?topic=529.0

Originally posted by TroRuwA View Post
                              สวยมากครับ ถ้าสมมติเปลี่ยนเป็นแผ่นเหล็กหรืออะลูตรงบริเวณสีดำ และตรงที่เป็นสีเนื้อไม้เปลี่ยนเป็นไม้ที่สวยๆหน่อย
                              รับรองว่าจะดูแล้วเป็นเครื่องเสียงมีราคามากๆ
                              ผมเอาแบบมาจาก YAMAHA ครับ แล้วก็ปรับนิดหน่อย

Originally posted by tiger X-fi View Post
                              ไม่รู้ว่าจะช่วยเสริมความงามได้หรือป่าวนะครับ
                              เทคนิคใช้มันและดูเงางามสำหรับแผ่นไม้ด้านบนของแอมป์
                              สติกเกอร์ใสครับ แผ่นน่าจะประมาณ 45 แปะทับเลยเจาะออกเฉพาะช่องตะแกรง
                              (ลองเอาเทปใสแปะดูเศษไม้ก่อนว่าว่าถูกใจหรือป่าว ถ้าได้ของ 3M จะบางสวยแต่ตอนแปะต้องไล่อากาศให้ดีๆๆ)
                              ตัวจริงก็มันเเละเงาครับจะด้านเฉพาะด้านข้าง เรื่องความสวยงามผมพอใจแล้วครับอยากปรัเรื่องเสียงให้หวานกว่านี้มากกว่า แต่คิดอีกทีอาจจะทำตัวใหม่ไปเลยเอาไปจับกับปรีหลอดซักตัว+เก็บตังค์ซื้อลำโพงดีๆหน่อยอ่ะครับ ^^

จริงๆผมอยากยกไปลองกับระบบดีๆหรือมีคนมาช่วยฟังเหมือนกันนะครับเหมือนกันนะครับ
                              อยากรู้ว่าจริงๆแล้วมันมีลักษณะยังไงกันแน่ อย่างที่บอกครับประสบการณ์ฟังของผมมันน้อยมากครับ
                              Last edited by silvermoon; 24 Apr 2011, 21:18:43.

Comment

• Originally posted by pluanant View Post
                                พรุ้งนี้ว่าจะไปทำเล่นครับ น่าสนุกดี http://www.instructables.com/id/Make...tle-Capacitor/

-----
                                มีแบบวัด3อย่างเลย LCR Meter ที่นัฐพงษ์ก็มีขาย ราคาเริ่มต้นพันกว่าบาท ตอนซื้อดูค่าที่วัดได้สูงสุดตามที่เราต้องการละกัน

Comment

Working...
                                X