Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• LM3875TF ไม่ต้องรองอะไรเลยครับ ไขน๊อตได้เลย

Comment

• ตกลงว่าน่าจะช็อตที่ตัวไอซีใช่มั๊ยครับ จะได้ไปซื้อใหม่
      พรุ่งนี้ทุ่มทุนลางานไปซื้อเลยนะเนี่ย เดี๋ยววันเสาร์เข้าเวรเดี๋ยวแอบขนไปทำอีก
      โอ้ กินแรงชาวบ้านจิงๆ 555

ปล.งานทำอยู่คนเดียวจะกินแรงใครฟะเนี่ย -*-

Comment

• แอบเห็นพี่ milestone ที่ htg2 ด้วยครับ ^^ ข้างที่มีปัญหา พี่ลองปลดอินพุต ไม่ต้องต่อลำโพงวัดไฟรึยังครับ แล้วไอซีร้อนรึเปล่าครับ

Comment

• ผมก็เคยทำช๊อตบ่อยๆครับ ต่อผิดมั่ง เผลอไปโดนมั่ง ไอซีถ้า ไม่มีรอยไหม้ น่าจะยังทำงานอยู่นะ เพราะภายใน
          มีวงจะป้องกันอยู่ บางทีมีรอยไหม้ แต่ถ้าขายังไม่หัก ผมก็เคยใช้ได้นะ มีครั้งนึง ต่อไฟลบเข้าบวก
          บวกเข้าลบ ขาไอซีกระเด็น เจ๊งโบ๊งไปเลย 555

Comment

• อุตส่าห์ถ่อไปซื้อของมาทำใหม่ พอลองประกอบเท่านั้นล่ะ รู้เลยอะไรพลาด
            จากรูปจะเห็นได้เลย ผมใส่ไฟบวกลบตัวด้านซ้ายผิด เห็นมันมุมเดียวกันเลยจับใส่

สรุป เสียตังฟรี 300 กว่าบาททั้งที่ไม่มีอะไรเสียเลย T T

Comment

• 555+ เหมือนผมเด๊ะๆ เลย มองผิดด้าน แบบนี้น่าจะพังแน่นอน

Comment

• Originally posted by milestone View Post
                อุตส่าห์ถ่อไปซื้อของมาทำใหม่ พอลองประกอบเท่านั้นล่ะ รู้เลยอะไรพลาด
                จากรูปจะเห็นได้เลย ผมใส่ไฟบวกลบตัวด้านซ้ายผิด เห็นมันมุมเดียวกันเลยจับใส่

สรุป เสียตังฟรี 300 กว่าบาททั้งที่ไม่มีอะไรเสียเลย T T

Comment

• ลางานฟรีด้วยสิน่ะ

รอดูผลแก้เสร็จเสียเป็นยังไง

Comment

• Originally posted by Wizardmans View Post
                    LM3875TF ไม่ต้องรองอะไรเลยครับ ไขน๊อตได้เลย
                    ทาซิลืโคนด้วยสิครับ

บริดจ์ LM1875 ทำงานได้เป็นปกติสุขดี เสียแต่ความร้อนมากไปหน่อยเลยต้องเอาพัดลม12เซนต์มาเป่าแก้ไข้ตัวร้อน

ส่วนเรื่องเสียงก็ค่อนข้างพอใจพอควร ยังหาจุดด้อยไม่ถูก รู้แค่ประกายเสียงแหลมระยิบระยับดี เบสมีปริมาณ ขนาด และอิมแพ็คที่ดี

ที่ความดังระดับปกติหม้อแปลงไม่ค่อยร้อนเลย
                    Last edited by Rev; 29 Apr 2011, 16:20:49.

Comment

• ทาซิลิโคนไว้แล้วครับ ทำกล่องให้เป็น Heatsink ซะเลย ไหนๆก็เป็นอลูมิเนียมทั้งก้อนแล้ว
                      เสียงที่ได้หนามากเลยครับ เสียงแหลมยังไม่พริ้วเท่าไหร่ เบิร์นก่อนค่อยว่ากันครับ
                      Ci ค่ามันค่อนข้างสูงคงต้องเบิร์นนานหน่อยกว่าแหลมจะดีขึ้น

แต่ที่ไม่ชอบก็คือหลังจาก 3300/50 ผมไบแคปด้วย WIMA MKS 0.1/250 แล้วมีเสียงดังปุ๊กตอนเปิดเครื่องทั้งที่ก่อนนั้นไม่เป็นนะ

Comment

• Originally posted by milestone View Post
                        ทาซิลิโคนไว้แล้วครับ ทำกล่องให้เป็น Heatsink ซะเลย ไหนๆก็เป็นอลูมิเนียมทั้งก้อนแล้ว
                        เสียงที่ได้หนามากเลยครับ เสียงแหลมยังไม่พริ้วเท่าไหร่ เบิร์นก่อนค่อยว่ากันครับ
                        Ci ค่ามันค่อนข้างสูงคงต้องเบิร์นนานหน่อยกว่าแหลมจะดีขึ้น

แต่ที่ไม่ชอบก็คือหลังจาก 3300/50 ผมไบแคปด้วย WIMA MKS 0.1/250 แล้วมีเสียงดังปุ๊กตอนเปิดเครื่องทั้งที่ก่อนนั้นไม่เป็นนะ
                        ใส่แล้วดังก็ถอดออกสิ ยากอะไร 5555

ของผมคงต้องยัดวงจรป้องกันลำโพงเข้าไปล่ะ เปิดดัง ปิดยิ่งดังกว่า

ไม่งั้นก็ทำแค่วงจร Power On Delay เฉยๆ

Comment

• เครื่องนี้ ก่อนbi-cap 0.1/250 ไม่มีเสียงปุ๊ก ? หรือ เทียบกับเครื่องเก่าที่ไม่ใส่bi-cap

Comment

• Originally posted by keang View Post
                            เครื่องนี้ ก่อนbi-cap 0.1/250 ไม่มีเสียงปุ๊ก ? หรือ เทียบกับเครื่องเก่าที่ไม่ใส่bi-cap
                            ก่อบไบแคปไม่มี แต่หลังไบแคปมีครับ แต่หลังจากนั้นเงียบสนิท ชิ้นดนตรีดีกว่าเดิมเล็กน้อย
                            ตอนนี้กำลังชั่งใจอยู่ว่าจะถอดดีหรือเปล่า -*-

Comment

• กราวน์สัญญาณกราวน์ไฟทั้งหมดไปโยงกับกราวน์แท่น จะเกิดเอฟเฟคตามมาได้ง่าย
                              ลองเช็คเรื่องกราวน์สัญญาณอินพุทเอ้าท์พุทแบบที่คุยกันครับ เผื่อฟลุ๊คจะช่วยได้บ้าง
                              ( กราวน์อินพุท กราวน์เอ้าท์พุท ควรแยกออกจากกราวน์ไฟ กราวน์แท่น )

Comment

• แจ่มผมก็กำลังหัดต่อ 3875 ไว้ใช้เองอยู่พอดีเลยครับ

ผมว่าเจ้า 3875 มันไวต่อสิ่งรอบข้างจริงๆ เลย
                                หากจะให้ดีลองแยกวงจร ซ้าย ขาว ให้***งกันอีกสัก 1 - 2 นิ้ว น่าจะดีนะครับ

อ๋อ เท่าที่ผมลองมานะครับ สิ่งที่ส่งผลแบบชัดๆ เลยกับ amp ตัวนี้คือ C filter ครับ
                                เน้นมันส์ๆ ลองเล่น นิปปอน รุ่น GXE ค่า 1000uf/63v ตัวสีส้มดูสิครับ
                                เน้นสบายๆ ใสๆ ลอง Nichicon HE ค่าซัก 2200uF ดูครับ

อาจจะถูกใจก็ได้

Comment

Working...
                                X