Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หาไม่เจอครับ....เจอนี่มาแทน
    Ground loop problems and how to get rid of them
    http://www.gbaudio.co.uk/data/ground.htm

Comment

• เดี๋ยวเสาร์นี้แก้ไขครับ ช่วงนี้ไม่สบาย ไม่มีแรงทำแล้วครับ -*-

Comment

• ทำเป็นจุดพักสายไฟมาร่วมกันแทนลงตัวถังเครื่องได้มั้ย

Comment

• ทำแบบไหนก็ได้ ยังงัยก็ได้ แต่มีเงื่อนไขเดียว กราวน์แท่นต้องมีแค่จุดเดียว

Comment

• หายไวๆครับ มีเรื่องคาใจว่าจะถามนานละ ว่าจริงหรือเปล่าที่ว่า มวลสารทุกอย่าง ถ้าเคลื่อนที่แล้วจะหดเล็กลง และถ้า เครื่อนที่เร็วเท่าแสงจะหดลงจนไม่เหลือตัวตนกลายเป็นพลังงานไป
            Originally posted by milestone View Post
            เดี๋ยวเสาร์นี้แก้ไขครับ ช่วงนี้ไม่สบาย ไม่มีแรงทำแล้วครับ -*-

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
              หายไวๆครับ มีเรื่องคาใจว่าจะถามนานละ ว่าจริงหรือเปล่าที่ว่า มวลสารทุกอย่าง ถ้าเคลื่อนที่แล้วจะหดเล็กลง และถ้า เครื่อนที่เร็วเท่าแสงจะหดลงจนไม่เหลือตัวตนกลายเป็นพลังงานไป
              เป็นไปไม่ได้ครับ
              พลังงานจลย์ : E = (1/2)mv^2
              ถ้าความเร็วเท่าแสง v = C = 3x10^8 m/s
              จะได้สูตรเดียวกับไอนส์ไตน์คือ E = mc^2
              ถ้า m = 0 ตามที่บอก เมื่อแทนค่าลงในสูตรจะเป็น E = (0)c^2 ; E = 0
              แต่สูตรนี้เป็นไปไม่ได้เพราะถ้าย้าย M = 0 มาหาร E จะทำให้ความเร็วแสงมีค่าเป็นอนันต์ซึ่งไม่จริงครับ
              ความเร็วแสงเป็นค่าคงที่ของอนุภาคโฟตอน ซึ่งมีความเร็ว 3x10^8 เมตรต่อวินาที

ไม่ยากนะครับ ^^

ปล.
              E = พลังงาน
              m = มวล
              v = ความเร็วของวัตถุ
              c = ความเร็วแสง

Comment

• หมายถึงว่าการที่วัตถุจะเคลื่อนที่ได้เร็วจนไม่เหลือตัวตนต้องใช้ค่าความเร็วที่มากกว่าแสง
                ซึ่งมีค่าเป็นอนันต์ หมายความว่าเราเคลื่อนที่วัตถุ ให้เร็วเท่าแสงได้ใช่ไหมครับ
                ถ้าเป็นเช่นนั้นจริงแล้วทฤษฎี ว่าด้วยการก้าวข้ามมิติเวลาก็เป็นจริงได้ด้วยการ
                เดินทางให้เร็วเท่าแสงหรือมากกว่า ต้องขอภัยที่ถามมากไปแบบคนไม่รู้น่ะครับ
                สรุปแล้วเป็นจริงใช่มั้ยครับที่มวล(วัตถุ)ที่เคลื่อนที่จะหดตัวเล็กลง ^^
                ขอบคุณมากครับ

Comment

• จาก E = (1/2)mv^2
                  ต่อให้วัตถุเคลื่อนที่เร็วกว่าก็ทำได้แค่ทำให้พลังงานจลย์เพิ่มขึ้นเท่านั้นเองครับ
                  มวลจะไม่ลดทอนเนื่องจากความเร็ว ไม่ว่าจะเคลื่อนที่ด้วยความเร็วเท่าไหร่
                  ในกรณีที่ปัจจัยของระบบมีแค่ความเร็วเพียงอย่างเดียว

เรื่องมิติเวลาเป็นเรื่องของกฎข้อที่ 5 ของทฤษฎีควอนตัม
                  ซึ่งยังไม่มีการพิสูจน์ว่าจริงแต่ประการใด ส่วนสูตรผมไม่ขออ้างอิงถึงเพราะ
                  มีแต่สัญลักษณ์ที่ไม่มีบนคีบอร์ด พวกไซด์ ทีต้า แกรมม่า
                  แต่หาอ่านได้ไม่ยากครับ (แต่ยากที่จะเข้าใจ)

Comment

• ^
                    ว่าแล้ว...ดูหนังมาแน่ๆ
                    ของบางอย่างที่วิทยาศาสตร์
                    อธิบายไม่ได้มีอีกเยอะ ...จะเป็นจินตนาการกหรือไสยศาสตร์ก็ตาม
                    บางอย่างเรามองด้วยตาเปล่าไม่เห็นเลยไม่เชื่อ
                    พอมีเครื่องมือทำให้ตาเปล่าเห็น...ก็เลยเชื่อ
                    อย่างเซลล์ต่างๆ

ไม่ได้ติดกันเป็นเนื้อเดียว มีช่องว่างอยู่
                    ก็ตรง กับ คัมภีร์พระอภิธัมมัตถสังคหะ (อรรถกถา พระอนุรุทธาจารย์ )
                    ที่ถูกบันทึกเป็นภาษาบาลี มานานกว่า500 ปี
                    รูป28 1ในรูป 28 มี ปริเฉทรูป รูปที่เป็นช่องว่างระหว่างรูป
                    แม้แต่ลักษณะการเติบโตของเด็กในครรภ์มารดา ก็ตรงกับในคัมภีร์พระอภิธัมมัตถสังคหะครับ
                    (เรื่องการบันทึกพระไตรปิฎกเป็นลายลักษณ์อักษรครั้งแรกนี่ไม่แน่ใจ หลังจากพระพุทธเจ้าปรินิพพาน
                    ได้ทำการสังคายนาครั้งแรกก็ไม่ได้เอ่ยถึงการจารึกเป็นลายลักษณ์อักษร แต่ที่แน่ๆ
                    พศ.300 สมัยพระเจ้าอโศกมหาราช พุทธศาสนาเฟื่องฟู ได้มีการทำการสังคายนา
                    และทำการบันทึกพระไตรปิฎกเป็นลายลักษณ์อักษร พระไตรปิฎกมีอายุมากกว่า2000ปีแน่นอน)
                    Last edited by tiger X-fi; 3 May 2011, 15:42:20.

Comment

• อ่อ....งั้นก็ไม่จริงที่ว่า มวลสารเคลื่อนที่แล้วจะหดตัวเล็กลง ฟังบรรยายมา เล่าได้สุดยอดมากๆเลย
                      เรื่องมิติแห่งเวลา ก็เคยอ่านมื่อนานมาแล้ว ชอบมากๆครับ ^^

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                        อ่อ....งั้นก็ไม่จริงที่ว่า มวลสารเคลื่อนที่แล้วจะหดตัวเล็กลง ฟังบรรยายมา เล่าได้สุดยอดมากๆเลย
                        เรื่องมิติแห่งเวลา ก็เคยอ่านมื่อนานมาแล้ว ชอบมากๆครับ ^^
                        ผมชอบดูโดเรมอนมากกว่า...555+

Comment

• เเม่เจ้า จากเรืองเครื่องเสียง>วิทยาศาสตร์>ไสยศาสตร์

อีกหน่อยคงมีการ ปลุกเสกic

Comment

• หุ..หุ..ผมก็ไปฟังมาแล้วไม่รู้ว่าที่เค้าพูดมันจริงหรือเปล่าก็เลย มาถามเล่นๆเป็นการค้นหาคำตอบ หาหลักฐาน หาเหตุและผล ซึ่งไม่น่าจะใช่ไสยศาสต์ นะครับ การปลุกเสกไอซี คงไม่น่าจะทำให้เสียงดีขึ้นมั้ง...
                            Originally posted by AS5HOLE View Post
                            เเม่เจ้า จากเรืองเครื่องเสียง>วิทยาศาสตร์>ไสยศาสตร์

อีกหน่อยคงมีการ ปลุกเสกic

Comment

• สิ่งนี้มันคืออะไร
                              http://www.srt.co.th/ic.htm

ic สั่งทำเฉพาะเหรอ หา??

Comment

• ^
                                มีแบบนี้ด้วย..ง่ายดี

Comment

Working...
                                X