Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by KOTONOHA View Post
    เอ่อ ผมเข้า www.headphoneresearch.com ไม่ได้อ่ะ ใครเข้าไม่ได้เหมือนผมบ้างฮะ
    ไม่ได้เช่นกัน
    เมือวานยังเข้าไปโพสต์อยู่เลยน่ะ

Comment

• โทษทีผมโพสลิ้งค์ผิด
      EDITแก้ลิ้งค์ในโพสข้างบนให้แล้วครับ

Comment

• เข้าได้ละ www.headphoneresearch.com

ปล. ว่าแต่ คุณ HeadphoneGuru เขาเปลี่ยน อวตาไช่มะฮะ จำแทบไม่ได้ - -*

Comment

• รีวิว R ครับผม

Amtran 3/4w(Carbon) VS IRC 1/2w(Metal glaze)

จากราคาคู่นี้ไม่น่ากัดกันได้เลยนะเนี่ย แต่กลับแลกหมัดกันได้อย่างไม่น่าเชื่อ ก่อนหน้านี้ผมลองเอา IRC เป็น R ในส่วนคัปปิ้งก่อน
          เสียงแหลมกุดมากเลยครับ แถม Soundstage ค่อนข้างจะแคบมากด้วย แถมเสียงยังดูขุ่นๆมัวๆ เหมือนจะแย่นะครับ
          แต่พอเบิร์นได้ซัก 20 ชม. เสียงแม้จะไม่ทอดไกลนัก แต่หนักแน่น ทรงพลังอย่างไม่เคยเจอมาก่อน อิ่มหนา คมชัด ไดนามิคเยี่ยม
          เสียงกลองรัวนี่สะท้านถึงใจ ยิ่งดูหนัง ถ้าอยู่ในฉากสงครามนี่ นึกว่าบ้านอยู่กลางสนามรบ เล่นเอาไม่อยากเปลี่ยนออกเลยครับ
          แต่มี Amtran นอนขาสวยอยู่ในกล่อง จะไม่ลองก็ยังไงอยู่ เลยลองเปลี่ยนทดสอบดูซักยก พอเปลี่ยนได้รีบเปิดเพลงฟังในทันที

โอ้วววววววววววววววววววว (ไดนามิคกรูหายไปไหน )

เสียงบางลงทันที จิตตกไปพักนึง พอได้สติคืนมาก็กลับมานั่งตั้งใจฟังใหม่ มันก็ดีนี่นา เสียงแหลมที่เคยหายไปกลับมา
          รายละเอียดเพิ่มขึ้นแบบสัมพัสได้ แถม Soundstage กว้างมาก แต่สิ่งที่น่าชื่นชมมากที่สุดคือความคมชัดของตำแหน่งชิ้นดนตรี
          ชัดมาก อะไรอยู่ตรงไหนรู้หมด เสียงสูงพริ้วแต่ไม่บาดหู แถมพอตั้งใจฟังไดนามิคกับความอิ่มหนามันก็ดีนะ ดีกว่า Dale เยอะ
          แต่พอเจอหนาแบบไม่บันยะบันยังแบบ IRC มันเลยจิตตกไปวูบนึง

มันดีคนละด้านจริงๆ แต่ตอนนี้เบิร์น amtran ไปก่อนเผื่อจะมีอะไรดีกว่านี้หลังเบิร์น แต่เอามาเล่าให้ฟังก่อนกันลืมครับ ^^

ปล.พอต่อกราวด์แท่นแล้วคราวนี้เงียบสนิทเลยครับ ^^

Amtran ของผมทำไมหน้าตาไม่เห็นเหมือนในรูปของคุณ Wizardman เลยหว่า แต่เสียงน่าจะแนวเดียวกัน

http://www.siam-audiophile.com/shop/...?id_product=44
          Last edited by milestone; 5 May 2011, 20:32:03.

Comment

• อ่านแล้ว...อยากลองใช้ดูบ้าง...555+

Comment

• Originally posted by milestone
              มันดีคนละด้านจริงๆ แต่ตอนนี้เบิร์น amtran ไปก่อนเผื่อจะมีอะไรดีกว่านี้หลังเบิร์น แต่เอามาเล่าให้ฟังก่อนกันลืมครับ ^^

ปล.พอต่อกราวด์แท่นแล้วคราวนี้เงียบสนิทเลยครับ ^^
              ขอบคุณสำหรับรีวิวAmtranครับ
              ดีใจด้วย แอมป์ทำงานปรกติแล้ว

เสริมเรื่องกราวน์อีกนิดนึง ของเดิมที่คุณmilestoneต่อกราวน์ไว้กับระบบกราวน์ดินในระบบไฟ แต่ยังมีสัญญาณรบกวน
              ส่วนหนึ่งเป็นเพราะขนาดของพื้นที่กราวน์ที่ทำไว้ พื้นที่กราวน์น้อยเกินและเส้นทางยาวเกินไป

กว่าสัญญาณรบกวนจะเดินทางถึงสายดินของระบบไฟในบ้าน ต้องใช้เวลานานมาก ทำให้ระบายสัญญาณรบกวนได้ไม่ทัน
              สัญญาณรบกวนพวกนั้นก็เลยมีโอกาสวิ่งเล่นซุกซนค้างคาอยู่ในระบบ จังหวะดรๆก็แอบโผล่ออกมาทักทายเป็นช่วงๆ

เมื่อเราเพิ่มจุดกราวน์แท่นให้มีขนาดใหญ่และอยู่ใกล้ตัววงจรมากขึ้น ทำให้สัญญาณรบกวนเดินทางไปที่กราวน์แท่นได้เร็วขึ้น
              สัญญาณรบกวนที่เคยวิ่งวนเวียนค้างคาอยู่ในระบบ ก็เลยถูกกำจัดได้เร็วทันใจกว่าเดิม
              Last edited by keang; 6 May 2011, 09:51:09.

Comment

• ช่วยดูตัวนี้ให้หน่อยครับเสียงดีมั๊ย http://cgi.ebay.com/MINI-PCM2704-HI-...item3cb770abb5

Comment

• Originally posted by hadee033 View Post

ช่วยดูตัวนี้ให้หน่อยครับเสียงดีมั๊ย http://cgi.ebay.com/MINI-PCM2704-HI-...item3cb770abb5
                  ถ้าเอาตัวนี้ แนะนำไปเอา handydac ของ sorch ดีกว่าครับแล้วโม C output เป็น elna or nichicon 220-470 UF
                  http://www.headphoneresearch.com/for...p?topic=3985.0
                  Last edited by siligon_gt; 6 May 2011, 11:52:21.

Comment

• Originally posted by siligon_gt View Post
                    วงจร ลาย pcb อยู่ในไฟล์ pdf ครับ ลองทำกันได้เลย
                    แต่ห้ามทำขายนะครับ
                    ส่วนตัวผมอาจจะแอบทำขายที่อื่นบ้าง พอได้ทุนวิจัยคืน
                    ส่วน group buy จัดกันเองได้ตามสะดวกครับ ------> ข้อความจากคุณ noppong

http://www.htg2.net/index.php?topic=60284.0

เสร็จเรียบร้อยครับ
                    usb dac
                    เสียง เนียนดีครับ ใสๆ อคูสติก ชอบๆ
                    ขอบคุณเจ้าของวงจร K.noppong

Last edited by siligon_gt; 6 May 2011, 11:51:03.

Comment

• หมดไปเท่าไหร่ครับ สั่งงานด่วนที่ไหนอ่าา(pbc)

Comment

• ซีเกจ สั่งตอนบ่ายๆวันนี้ พรุ่งนี้ได้ 220 บาทครับ
                        ร้านทำลาย มาเนียนดี รูตรง กว่าที่คิดไว้มาก

รวมๆ แล้ว 800 กว่าบาทครับ

รายการอุปกรณ์ไม่แน่ใจนะครับว่า ครบไหม จำไม่ค่อยได้ แต่น่าจะครบ

Last edited by siligon_gt; 6 May 2011, 12:52:38.

Comment

• Originally posted by siligon_gt View Post
                          ซีเกจ สั่งตอนบ่ายๆวันนี้ พรุ่งนี้ได้ 220 บาทครับ
                          ร้านทำลาย มาเนียนดี รูตรง กว่าที่คิดไว้มาก

รวมๆ แล้ว 800 กว่าบาทครับ

รายการอุปกรณ์ไม่แน่ใจนะครับว่า ครบไหม จำไม่ค่อยได้ แต่น่าจะครบ

ตอนนี้ร้านซีเกทอยู่ตรงไหนครับ ผมไม่ได้ไปใช้บริการมา 7-8 ปีแล้ว

Comment

• ข้างๆ นัฐพงษ์ ใกล้ๆ

รายการอุปกรณื ลองไล่ๆดูนะครับ

R 32K R 670K นี่คือค่าจริงนะครับ แต่ NPE ไม่มี ผมก็เลยใช้ 33K 680K

C wima 1UF = 6 ตัวครับ npe หมดครับ ลองไปที่ร้าน npe แล้วไล่รหัสแล้วจอให้เขาเลยครับ อย่าไปซื้อ eps นะ ตัวล่ะ 18 บาท
                            C wima 0.1 = 1 ตัวครับ ลองไล่ๆดูครับ ไม่แน่ใจ บางที่ ผมชอบสั่งเผื่อ
                            Last edited by siligon_gt; 6 May 2011, 13:03:06.

Comment

• Originally posted by hadee033
                              ช่วยดูตัวนี้ให้หน่อยครับเสียงดีมั๊ย http://cgi.ebay.com/MINI-PCM2704-HI-...item3cb770abb5

เพิ่มรูปให้
                              ตัวนี้วงจรเดียวกับที่ห้องซื้อขาย แต่อะหลั่ยคนละแบบกัน
                              ในebayเป็นอะหลั่ยตัวใหญ่ อัพเกรดอะหลั่ยง่าย แต่ของห้องซื้อขายจะเป็นsmdเน้นกระทัดรักพกพา

Comment

• Originally posted by keang View Post

เพิ่มรูปให้
                                ตัวนี้วงจรเดียวกับที่ห้องซื้อขาย แต่อะหลั่ยคนละแบบกัน
                                ในebayเป็นอะหลั่ยตัวใหญ่ อัพเกรดอะหลั่ยง่าย แต่ของห้องซื้อขายจะเป็นsmdเน้นกระทัดรักพกพา
                                ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ว่าจะลองสั่งมาดู คิดเป็นเงินไทย+ค่าส่งแล้ว 600กว่าบาท ที่สนใจเพราะอัพอุปกรณ์ง่ายนี่แหละครับ

Comment

Working...
                                X