Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วงจร dac wasin II รู้สึกผมเคยโหลดเก็บไว้ เสียดายตอนนี้คอมผมเสียเลยเอาอัพโหลดให้ไม่ได้ครับ

Comment

• พี่ siligon_gt ครับ แอมป์ตัวนี้ "ของปีที่แล้วเอามา บูรณะใหม่ opa627 *2 -- buf 634*8 + กล่องยังไม่ได้เจาะ" แนวเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ เคยเห็นวงจรในวารสารฉบับหนึ่งน่ะครับ ตอนนั้นสนใจอยู่ครับ แต่คำนวณค่าไอซีแล้ว ถ้าใช้แบบพี่ ลมจับแน่ ^^

Comment

• สรุปว่าใช้แทนกันไม่ได้ครับ TDA1543 กับ TDA 1543A ที่นี้รู้และว่า DAC ตัวเก่าผมเป็นอะไร ถึงรับ COAX จาก CD Plyer ไม่ได้
        ผมลองแก้แบบตัวเก่า คือลดเสียงที่คอมลง ก็ใช้ได้ แต่ไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์มีเสียงซ่านิดๆ ท่านใดทราบมั้ยครับว่า TDA1543(ไม่มี A)
        มีขายที่ไหนบ้าง แต่ดูๆแล้วคงหายากน่าดู คงจะหายไปจากท้องตลาด ตามรุ่นพี่ TDA1541 แน่เลย เฮ้ออ...เศร้า T_T

Comment

• กำลังมอง TDA1541A อยู่เลย ไม่มีขายแล้วหรือนี่

http://www.diyaudio.com/forums/digit...hitecture.html
          Last edited by tiger X-fi; 11 May 2011, 21:11:51.

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
            รบกวนถามเรื่อง tda1543 คือผมมีแต่เป็น tda1543A ใช้ได้หรือเปล่าครับ ถ้าใช้ไม่ได้ หาซื้อ tda1543 ได้ที่ไหนขอบคุณครับ ^^
            mastercom........ ครับ A กับไม่A ต่่างกันนะครับ input
            Last edited by siligon_gt; 11 May 2011, 21:23:31.

Comment

• Originally posted by CHT1 View Post
              พี่ siligon_gt ครับ แอมป์ตัวนี้ "ของปีที่แล้วเอามา บูรณะใหม่ opa627 *2 -- buf 634*8 + กล่องยังไม่ได้เจาะ" แนวเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ เคยเห็นวงจรในวารสารฉบับหนึ่งน่ะครับ ตอนนั้นสนใจอยู่ครับ แต่คำนวณค่าไอซีแล้ว ถ้าใช้แบบพี่ ลมจับแน่ ^^
              อ่อครับ เซมิครับ
              ตอนเดินเข้าร้านยื่นรายการอุปกรณ์ แล้วเขาบอกราคา ลมแทบจับ
              แนวเสียง ก็ แทบจะ class A ก็เหมาะกับเพลง pop rock เบสมาเยอะครับ
              ส่วนเรื่องแนวเสียงก็ C input opamp ตัวหน้า เสียงก็เปลี่ยนแล้วครับ
              แต่ข้อเสียของวงจรนี้คือ ถ้าไม่เสียบสาย input แล้ว จะ ออกซิเลส ทันที ไม่รีบปิด ลำโพงพังแน่ๆครับ แต่วิธีแก้คือ ให้เอา c ค่าน้อยๆๆ คร่อม input ครับ แล้ว อาการดังกล่าวจะหายครับ

Comment

• Originally posted by carbon_za View Post
                pcm2706 to analog hardwire

ผมสงสัยจริงๆเลยยัดเข้าไปได้ยังไง เห็นเขาทำ dac กันอยากทำบ้างแต่งบไม่มี คอมดันเจ๊งอีก
                อุปกรณ์ มันน้อยครับ แล้ว pcm2706 เหลือตัวนึง แล้วมีตัวแปลง เป็น dip 32 เลยลองทำครับ

Comment

• อ้อๆ ขอบคุณครับ ^^ แล้วคุณ siligon gt ซื้อ tda 1543 ที่ไหนหรอครับ

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                    อ้อๆ ขอบคุณครับ ^^ แล้วคุณ siligon gt ซื้อ tda 1543 ที่ไหนหรอครับ
                    pmm ไปแล้วครับ กลัวของหมด ร้านเห็นเหลือ 4-5 ตัวเอง

Comment

• ขอบคุณครับผม

Comment

• ในที่สุด Bridge LM1875 ก็ลงไปนอนสงบนิ่งในกล่องจนได้ ทำตั้งกะเช้าเสร็จเอาดึก(มีการแยกจ๊อบไปเปลี่ยนก๊อกน้ำอีกตะหาก)

แถมมีอาการกราวนด์ลูปอีก ต้องมานั่งแก้เมื่อกี้กว่าจะลงตัว แต่ก็ยังมีเสียงฮัมเบาๆ เป็นตั้งกะประกอบแล้ว สงสัยว่าจะเป็นที่บริดจ์ไดโอดคงไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ไม่งั้นก็คงเป็นซีที่เอามาคร่อมภาคจ่ายไฟละมั้ง?(ของเก่า ใช้แล้ว)

รูปไส้เอาไว้รอบหลังละนะ (2-3วัน) กล่องถูกๆ บนนัฐพงษ์ 530บาท พ่นสีหน้าปัดใหม่เงาปล๊าบ

Comment

• Originally posted by CHT1 View Post
                          ขอบคุณครับผม
                          ใช้ buf 4 ตัวก็ได้ครับ ลั่นห้องแล้ว ผมใช้ลำโพง 4 ohm 15W buf เลยต้องจ่ายกระแสเยอะ

Comment

• lm 3886 โครงการ 2

อัพเดท

Comment

• มาละครับ รูปไส้ใน

มีงานต้องแก้อีกนิดหน่อย

Comment

• Originally posted by Rev View Post
                                มาละครับ รูปไส้ใน

มีงานต้องแก้อีกนิดหน่อย

สวยครับ หม้อแปลงตัวเล็กมีไว้ทำอะไรครับ

Comment

Working...
                                X