Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำ Bridge Stereo ตัวนี้ถ้าจะทำชุดจ่ายไฟแบบ Switching จะดีไหมครับ หรือเค้านิยมใช้ หม้อแปลง

แล้วก็ Class D กำลังสนใจแต่หาตัวเล็ก ๆ Stereo เจอแต่ตัวกลาง ๆ ไฟ 35-0-35 อยากได้ตัวที่ใช้ไฟแค่ 12-0-12 หาไม่ได้เลย หรือ Class D ใช้ไฟสูงหว้า
    Last edited by MaKuBeck; 12 Oct 2010, 23:18:59.

Comment

• ตัวนี้ ใช้ จ่ายไฟ อะไรผลที่ได้ไม่ต่างกันมากครับ แต่ วงจรนี้ต่างเยอะ เปลี่ยน c แล้วเสียงเปลี่ยนไปคนละเครื่องเลย
      ผมจ่ายไฟ ถ่าน 9v เพราะก่ะเอาไปใช้ที่โรงเรียน แต่ยังไม่รู้ว่าทนนาน แค่ไหน

ส่วน class d ผมไม่รู็ ๆๆ ๆ ๆๆ > w <

Comment

• ไม่รู้น้อยไปป่าวครับ เด็วหามาให้อีก

Comment

• วงจรsonyที่ใช้อยู่มันใช้ tda7490 25+25watt class d
          หม้อแปลงไม่ได้บอกว่ากี่volt แต่ไม่ถึง30volt แน่ๆ 30volt นี้maxตอนไม่มีสัญญาณ
          operation range จริงๆ มันต่ำกว่านั้น +-10 - +-25

ใช้ไฟ กี่โวลท์ ลองไปพลิกดาต้าชีทดูอีกทีครับ
          หลายตัว range มันกว้าง ให้ดูช Vs(supply range)มันเท่าไร
          ไม่จำเป็นต้อง max ก็ได้

Comment

• ต้องขอถามก่อนครับว่าใช้ไฟจากแบตเตอร์รี่หรือเปล่า ถ้าใช้ไฟจากแบตต้องเป็นวงจรพวก OTL พวกนี้จะใช้ไฟน้อย ใช้แค่ ไฟบวก ลบใช้เป็นกราวด์ได้ แต่ตัว TDA7490 ใช้ไฟ +/0v./- ถาคจ่ายไฟยุ่งยากซับซ้อนพอสมควร ต้องใช้ไฟ ประมาณ 3 ชุด และต้องมี เร็กกลูเรต 2 ชุด ภาคจ่ายไฟต้อง สวิชชิ่งแน่นอน ลองพวก TDA 200X ดูครับ ใช้ไฟชุดเดียว

Comment

• ของผมมันไม่ได้ใช้ reglatorเลย
              มันเอา หม้อแปลง >> วงจรเรียงกระแส(bridge diode + c) >>เข้าicเลย

ยังงงๆ กับภาคจ่ายไฟอยู่ บางวงจรก็ผ่านregulator บางวงจรก็ไม่
              regulator เองก็มี3แบบ
              1switching
              2linear (พวก78xx กับ 79xx)
              3shunt

Comment

• ย้อนกลับไปหน่อย
                วงจรเปิด ลำโพงฝั่งหนึ่งเดี้ยงไม่ทราบสาเหตุ ปล.ว่าขี้เกรียจละกันครับ จับ ลื้อ ฝั่งนั้นออก แล้ว อัด c อีกฝั่ง ตอนนี้เสียงที่ได้ พอใจมาก

รูปครับ

มุมทำงานนน

ผู็เคราะร้ายย

ไม่ได้ดีหรอก แต่มันเป็นอันแรกที่สอนผมทำ ...

ไว้เชื่อม ในลายสำคัญ หรือ ลายทองแดงขาด

เอางี้น่ะ

ชิ้นนี้ หลายชั่วโมงอยู่ มันบักรี ไม่ติด ต้อง ค่อยๆ

เออดูดีเหมือนกันแฮะ

bi-cap ครับ

ลองๆๆๆๆ

แหล่งพลังงาน

มรดกนับรุ่นไม่ถ้วน
                ก็คงประมานนี้ ผมมันพวกโม DIY ไม่ไหว

เชื่อม ตัวถังกับกราวแล้วน่ะครับ แต่ถังมันเป็น ยางคลุมอยู่เลย เชื่อมด้านหน้า ลงขากราวไปเลย
                Last edited by pluanant; 13 Oct 2010, 16:11:45.

Comment

• ไม่ทราบว่า tda2005 ใช้หม้อแปลงกี่แอมป์ครับ พอดีลองเล่นชุดคิทของnpe เสียงเทพไม่น้อย

Comment

• แอป์เดียวก็เหลือเฟือครับตะกูลนี้ คลาส B

Comment

• น่าอิจฉา ทัศนวิสัยของโต๊ะทำงานดีจัง
                      อากาศถ่ายเทดี เคร่งเครียดกับชิ้นงาน แค่เงยหน้าขึ้นมาก็เห็นต้นไม้เขียวๆก็ได้ผ่อนคลายแล้ว

ของผมนี่อย่างรก ซ้ายก็ขยะ ขวาก็ขยะ ข้างหน้าก็ขยะ ขยะอิเลคทรอนิคส์วางเกลื่อนเลย

Comment

• คุณ pluanant รูปไม่ขึ้นแล้วอ่ะครับ

edited : รูปขึ่้นแล้วครับ
                        Last edited by ManiacMaew; 13 Oct 2010, 18:21:33.

Comment

• Originally posted by keang View Post
                          น่าอิจฉา ทัศนวิสัยของโต๊ะทำงานดีจัง
                          อากาศถ่ายเทดี เคร่งเครียดกับชิ้นงาน แค่เงยหน้าขึ้นมาก็เห็นต้นไม้เขียวๆก็ได้ผ่อนคลายแล้ว

ของผมนี่อย่างรก ซ้ายก็ขยะ ขวาก็ขยะ ข้างหน้าก็ขยะ ขยะอิเลคทรอนิคส์วางเกลื่อนเลย
                          ใช่ครับน่าอิจฉาบ้านผมไปมุมไหนก็รก -*-a

Comment

• 1 แอมป์ ผมลองแล้ว ไม่พอครับ ตอนนี้คิดไว้สัก3แอมป์

Comment

• พอแน่นอนครับ ไอซีตัวนี้ขยายได้แค่ 10+10 watt. max. ต่อให้เป็นคลาส A แอมป์เดียวผมก็ว่าพอนะ นี่เป็นคลาส B ประสิทธิภาพไม่ต่ำกว่า 75% แน่นอน ตำณวนแบบนี้นะครับ I=V/P (P= watt/I=amp./V=volt)
                              P= 10+10 watt= 20watt
                              I= ?
                              v= 18
                              18/20=0.9
                              ใช้ไฟ 0.9 แอมป์ นี่หมายถึงว่าเปิดโวลุ่มสุดนะครับ หักลบ กำลังสูญเสียความร้อนนิดหน่อย เพราะเป็นคลาส B
                              ถ้าจะลองเปลี่ยนก็ได้ครับ ไม่ผิด เผื่อเหลือดีกว่าขาด เอาซัก 2 แอมป์ ก็พอเกินกว่านี้ไม่น่าจะมีผล
                              แต่ผมว่า 2 แอมป์ มีผลตอนเปิดโวลุมสุดเท่านั้นหล่ะ อาการไฟไม่พอที่ว่านี่เป็นยังไงครับเสียงแตกตอนเร่งโวลุ่มหรือเปล่า

Comment

• ic ตัวนี้มันแรงนะครับ ดอก10นิ้วมันขับแบบสบายๆเลย

มันเป็น power amp เพราะไม่มีวอลุ่ม พอเร่งสุดก็แตก แล้วก็เสียงขาดช่วง ลองเอามิเตอร์จิ้มลดแหลือ 9 v เอง

Comment

Working...
                                X