Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เป็นผมล่ะ ผมจะเรียก "ไอ้แหลม" ครับ บ้านๆดี เอิ๊กๆๆ

Comment

• Originally posted by jinn View Post

โดนจาย....ขา Heavy metal ... งามหลาย....

เวลาฟังเอาหงายอย่างนี้...ครับพี่...ดีก่า....สวยดี....ฮิ...ฮิ...ฮิ...เสียดาย...ไม่ได้โชว์...
      ใช้แบบหงายๆสวยกว่า...แนวคิดน่าสนใจ...555+
      Originally posted by CHT1 View Post
      แอมป์แท่นนี้ ใช้ป้องกันตัวได้ด้วย ^^
      ยกยังไม่อยากยกเลยครับ ...กลัวทิ่มมือตัวเอง+ซิงค์บาดมือ
      Originally posted by Rev View Post
      แค่ขว้างโดนหัวก็แตกแล้ว ไม่ต้องใช้หนามช่วยก็ได้

Originally posted by keang View Post
      เป็นเทคนิคพิเศษ ช่วยให้เสียงดีตลอดกาล
      ยกไปลองเสียงที่ไหนๆ พอเหลือบเห็นสไปค์เท่านั้นแหล่ะ เซียนคนไหนก็ไม่มีใครกล้าติ

Originally posted by CHT1 View Post
      พี่เสือตั้งชื่อยังครับ แท่นนี้ ^^
      ข้างล่างตั้งให้แล้วครับ
      Originally posted by milestone View Post
      Spiky Gainclone

สวยมากครับ
      เปลี่ยนเป็น spicy ละกัน

Originally posted by dracoV View Post
      เป็นผมล่ะ ผมจะเรียก "ไอ้แหลม" ครับ บ้านๆดี เอิ๊กๆๆ
      ฟังดู..โด๋ๆไงไม่รู้ เดี๋ยวโดนเซนเซอร์...เด็กอายุต่ำ 18 ห้ามฟัง

สรุปเสร็จจนได้ ท่านกุ๊ก ตั้งชื่อให้แล้ว เปลี่ยนเป็น spicy ละกัน มาพร้อมกับสีแดง ..เฮงๆๆ

ข้างล่างนี่รวมทั้งหมดไว้ครับ
      lm 3886 โครงการ 2
      Last edited by tiger X-fi; 4 Jun 2011, 21:00:15.

Comment

• ไม่มีไฟแสดงสถานะแฮะ แต่ก็ดีครับเปิดในห้องนอนไม่แสบตาดี

Comment

• คลิ๊กตามลิ้งค์คุณเสือ ไปเจอเรื่องนึง
          Originally posted by tiger X-fi
          แล้วเรื่อง C rifa(y) 0.0047 การเลือกใช้ Capa ที่ไม่ตรงกับงาน
          กลับได้ผลตรงกันข้ามกับที่คิด
          ...คิดว่าค่าน้อยจะดันเสียงแหลมกลับกลายทำให้เบสหนืดแหลมกลางอั้น..
          C rifa(y) 0.0047 /250vacตัวนี้เหมาะกับกรองไฟ 220 หรือคล่อมสวิชมากกว่าครับ
          ลองนึกลองมั่วแบบชาวบ้าน
          C ชนิดX1กับชนิดY1 ถูกออกแบบมาสำหรับป้องกันการสวิงของไฟแบบฉับพลัน(ไฟกระชาก) และลดช่วงความถี่สูงลง(ปลายเสียงแหลม)
          จากไฟกระชากไฟพีคขึ้นสูงก็ลดระดับให้ต่ำลง จากยอดแหลมเฟี้ยวก็กลายเป็นโค้งมนกว่าเดิม

ในขณะที่มีเครื่องทำงานกับเสียงทุ้ม ก็จะเกิดการดึงไฟดึงกระแสแบบฉับพลัน แต่ไม่พีคสูงมากแบบหน้าสัมผัสคอนแทคของตัวสวิทช์
          พอมาเจอC X1/Y1เข้า Cชนิดนี้เลยออกลายแสดงเนื้อแท้ของมันออกมาทันที ทำให้เสียงทุ้มไม่หนักแน่นเต็มที่ มีอาการหน่วงมีอาการหนืดกว่าเดิม และปลายเสียงแหลมก็เหลือน้อยกว่าเดิม

แบบเดียวกับCชนิดเซรามิคตัวกลมแบนสีน้ำตาล ใครใช้ก็บอกว่าเสียงแหลมมาก เนื้อเสียงบาง บางทีใช้แล้วมีเสียงซ่าให้ได้ยินเบาๆ
          พอเปลี่ยนเป็นชนิดฟิลม์หรือฟอย ก็ไม่มีเสียงซ่าให้ได้ยินอีกเลย
          แต่หากคิดและสัมผัสดีๆ จะรู้ทันทีว่า ไม่ใช่แค่เสียงซ่าที่หายไป แต่มีอย่างอื่นที่ของเดิมมีปนอยู่ในเสียงซ่านั้นได้หายไปด้วย เช่น เสียงแบคกราวน์เบาๆ รายละเอียดของหางเสียงแหลมก็หายไปด้วย

แบบเดียวกับRชนิดคาร์บอน พวกนี้จะมีแบคกราวน์ที่ไม่เงียบสนิท จะเหมือนมีน๊อยซ์เบาๆให้รู้สึกได้
          พอเปลี่ยนมาใช้ชนิดเมทัลอ๊อกไซด์ชนิดเมทัลฟิลม์ แบคกราวน์น๊อยซ์จะเงียบกว่าเดิม รู้สึกถึงช่องว่างของเสียงแต่ละคีย์ ช่องว่างของตำแหน่งชิ้นดนตรีแต่ละชิ้น
          แต่หากคิดและสัมผัสดีๆ จะรู้ทันทีว่า ไม่ใช่แค่แบคกราวน์น๊อยซ์หายไป แต่พวกรายละเอียดเบาๆพวกรายละเอียดหางเสียงก็จะหายไปด้วย

ถ้าไม่มีน๊อยซ์ ถ้าไม่มีรายละเอียดหางเสียง ถ้าไม่มีสัญญาณปลอมปนเลย
          กลายเป็นเสียงห้วนกระชับ ขาดความต่อเนื่อง ขาดความกลมกล่อม ขาดอรรถรสทางเสียงไปเหมือนกัน

มั่ววันละนิดจิตแจ่มใส
          Last edited by keang; 4 Jun 2011, 22:01:16.

Comment

• ^
            ผมว่าเป็นเหมือนอย่างพี่โก้ ว่าน่ะครับ
            ทีแรกนึกว่าเสียงหนืดมาจาก RIFA ตัวใหญ่
            แต่พอเอา C rifa(y) 0.0047 /250vac ออกจากตัวใหญ่
            แปลกใจเสียงดีขึ้น เลยเอา Rubycon photo-flash 200uf
            มาช่วยดันตัวใหญ่ ยิ่งดีขึ้นไปอีก
            เหลือตรงนี้ครับ...ที่คิดว่าจะเอาออกดีไม่ออกดี(ภาพด้านล่าง)
            เสียงตอนนี้โอครับ แต่เบสยังมากไปนิด...ครางไปนิด
            ไม่ขี้เหล่ครับ ..กลับเป็นเอกลักษณ์ไป
            อย่างเพลง Enter Sandman - Metallica
            http://www.overclockzone.com/forums/...1#post29459594
            เสียงกลองซะใจมากเหมือนกลองเพลตามวัดเลย
            แต่บางเพลงที่เบสบันทึกมาไม่ดีเสียไปนิดเหมือนเคาะกล่องกระดาษ
            เสียงกลองเป็นที่แบบที่มีเนื้อมีหนัง
            เลยทำให้คิดอยู่ว่า ...จะตัด C rifa(y) 4n7 ออกดี...หรือไม่เอาออกดีอยู่น่ะครับ
            อาจต้องลองเบิร์นสักอาทิตย์ให้เสียงเข้าที่สักหน่อย...ค่อยตัดสินใจอีกที
            Last edited by tiger X-fi; 4 Jun 2011, 22:38:14.

Comment

• เพิ่งทำเสร็จ เบิร์นไปก่อนดีกว่าครับ สัก2อาทิตย์ก็ยังดี จะได้รู้ผลว่าตัวมันจริงๆให้เสียงเป็นแบบไหน
              แล้วค่อยมาทำทีหลังก็ได้ครับ ทำไปตอนนี้เดี๋ยวก็ต้องรื้อมาทำอีกอยู่ดี

จริงๆอยากให้เอาขาของตัวC Fracoต่อตรงกับขา3886เลย (ไม่ต้องผ่านสายต่อ)
              Last edited by keang; 4 Jun 2011, 22:06:18.

Comment

• Originally posted by keang View Post
                เพิ่งทำเสร็จ เบิร์นไปก่อนดีกว่าครับ สัก2อาทิตย์ก็ยังดี จะได้รู้ผลว่าตัวมันจริงๆให้เสียงเป็นแบบไหน
                แล้วค่อยมาทำทีหลังก็ได้ครับ ทำไปตอนนี้เดี๋ยวก็ต้องรื้อมาทำอีกอยู่ดี

จริงๆอยากให้เอาขาของตัวC Fracoต่อตรงกับขา3886เลย (ไม่ต้องผ่านสายต่อ)
                Fraco มันตัดขามาครับพี่ เหมือนถอดจากเครื่องเลยเอาสายเงินจั๊มเข้าICครับ
                ยังเหลือ mallory 38000uf อีกคู่ ไม่แน่อาจได้ทำ 2ชาแนลอีกตัว
                C เลี้ยง ICว่าจะใช้ Aerovox
                พวกคล่อมนี่คงใช้ wima mkp4 0.1uf ครับง่ายๆลงตัวสุดแล้ว

Comment

• แอมป์ตัวใหม่ของน้าเสือ แซบหลายสไตล์เสือ

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                    Fraco มันตัดขามาครับพี่ เหมือนถอดจากเครื่องเลยเอาสายเงินจั๊มเข้าICครับ
                    ยังเหลือ mallory 38000uf อีกคู่ ไม่แน่อาจได้ทำ 2ชาแนลอีกตัว
                    C เลี้ยง ICว่าจะใช้ Aerovox
                    พวกคล่อมนี่คงใช้ wima mkp4 0.1uf ครับง่ายๆลงตัวสุดแล้ว
                    ไม่รู้ว่าอยากลองทำแบบบริดจ์ดูไหม ใช้ IC 4ตัว กับ วงจร BTL
                    กำลังขับเพิ่ม 4 เท่า แต่ความร้อนกับกินไฟเพิ่มอาจมากกว่า 4 เท่า 555+

Comment

• ของคุณเสือ น่าจะหา สติ๊กเกอร์ แบบนี้ มาติดด้วย

555+

Comment

• Originally posted by Wizardmans View Post
                        แอมป์ตัวใหม่ของน้าเสือ แซบหลายสไตล์เสือ
                        spicy amp แอมป์แซบ...555+
                        Originally posted by dracoV View Post
                        ไม่รู้ว่าอยากลองทำแบบบริดจ์ดูไหม ใช้ IC 4ตัว กับ วงจร BTL
                        กำลังขับเพิ่ม 4 เท่า แต่ความร้อนกับกินไฟเพิ่มอาจมากกว่า 4 เท่า 555+
                        อยากลองอยู่เหมือนกันครับ ว่าจะลองกับ TDA7294V ก่อนครับ บริจด์ 4x4 เลย
                        ต่อผิดไหม้ได้ไม่ค่อยเสียดายครับ...ฝึกมือก่อน
                        Originally posted by berryzlove View Post
                        ของคุณเสือ น่าจะหา สติ๊กเกอร์ แบบนี้ มาติดด้วย

555+
                        เขตแผ่รังสี....555+

Comment

• กว่าจะเสร็จ Ha-1 clone หลอดเครื่องแรกเลย ร้อนสุดๆ
                          ขอบคุณ K.CHT1 ด้วยครับ เสียงดีมากๆ ครับ K.CHT1
                          Attached Files

Comment

• เอา ฟาร์ม BUF634 เลื่อย ลงกล่อง เหนื่อยสุดๆ 2 อาทิตย์นี้
                            เหลืออีก 1 project dac wasin คงเป็น project สุดท้าย แล้ว
                            Attached Files
                            Last edited by siligon_gt; 5 Jun 2011, 01:29:22.

Comment

• TDA1541A S1 1 มงกุฏ คู่ล่ะ 2500 แแพงป่ะครับ

ไปดูใน ebay มา แพงไดใจเลย

พี่ Tiger X-Fi นี่อุปกรณื ทำกล่อง นี่ครบวงจร จริงๆ ผมฝากเหล็กไปเจาะมั่ง สิครับ อิอิ
                              Last edited by siligon_gt; 5 Jun 2011, 01:42:58.

Comment

• สวยอ่ะ...เห็นหลอดแล้วอยากทำเป็นบ้าง
                                (แค่ IC ก็ไฟช็อตไป2รอบแน่ะ....555+)
                                กล่องเหล็ก อลู ผมใช้สว่านเจาะเหมือนกันครับ ดอกใหญ่สุด 10 มิล
                                ใหญ่กว่านั้นผมก็คว้านเอาครับ
                                Last edited by tiger X-fi; 5 Jun 2011, 01:49:52.

Comment

Working...
                                X