Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลองเลยครับ K.Tiger X-Fi ha-1 clone เป็นทั้งปรี ทั้ง headamp เสียงดีมากๆ อุปกรณ์ น้อยมากๆ และร้อนมากๆๆๆๆๆๆๆ
    หลอด7044 กับ R กระเบื้อง กระดาษ ปลิวใส่ ไฟไห้มแน่ๆ
    Attached Files
    Last edited by siligon_gt; 5 Jun 2011, 02:52:14.

Comment

• ช่วงนี้ มีของจำพวกหลอดปล่อยออกมาจากพี่น้องชาว diy แยะมากครับ ^^ หลอดราคาคู่ละร้อยนิดๆ แล้วแต่เบอร์ ^^ เสียดายผมใส้แห้ง เลยได้แต่มอง
      ^^คุณ ซิลิคอน ครับ ha1 เทสกับหูฟังอิมพิแดนซ์เท่าไหร่ครับผม เร่งสุดมีเบสเบลอ แตกพร่า บ้างไม๊ครับ
      ^^ เดี๋ยวเข็น คลาสเอ วัตต์มด มาชนบ้าง กำลังเทสครับผม

Comment

• sr60i 32 ohms ครับ
        ผมเร่ง volume ไม่ถึงครึ่งเลยครับ ดังเกิน เท่าที่เร่ง กลางๆ ไม่แตกนะครับ

Comment

• อยากทำแอมป์หลอดหูฟังน่ะ แต่กลับมาดูฟังตัวเอง ตัวล่ะพันกว่า
          = =" รู้สึกเหมือนทำไม่คุ้มไงไม่รู้

_______

ha1 clone ใช้งบประมาณเท่าไรครับ

Comment

• สำหรับผม แบบว่า มองแล้ว คลาสสิค + เสียง(ถ้าจูนแล้วเราชอบ) ผมว่าโอเคเลยนะครับ
            ปล.อากาศเย็นผิงแทนไฟได้ด้วยอีกตะหาก ^^

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
              อยากทำแอมป์หลอดหูฟังน่ะ แต่กลับมาดูฟังตัวเอง ตัวล่ะพันกว่า
              = =" รู้สึกเหมือนทำไม่คุ้มไงไม่รู้

_______

ha1 clone ใช้งบประมาณเท่าไรครับ
              หลอด ge 7044 nos สกรีนสีส้ม คู่ล่ะ 1500 ครับ หลอดหายาหครับ ต้องประกาศขอซื้อใน htg2
              หลอด 12au7 ก็ 100-600 ครับ
              นอกนั้น อุปกรณ์ ธรรมดาเลยครับ
              http://www.htg2.net/index.php?topic=25461.0

ถ้าอยากใช้หลอด 6N6P ก็ตาม link ล่างครับ ha1 cloned-m
              http://www.htg2.net/index.php?topic=...9234#msg699234

7044 [*2 1500 บาท] ได้ความพริ้ว เนียนของ ดนตรี
              6n6p [*2 300 บาท] ก็กระฉับกระเฉง หน่อย

ทำเลยครับคุณ ManiacMaew เสียงดีครับ ปรีก็ได้ headamp ก็ สุดๆ ครับ

รอชม แอมป์หลอดคุณ CHT1 ครับ คลาสเอ วัตต์มด พอมี link ไหมครับ
              Last edited by siligon_gt; 5 Jun 2011, 03:34:41.

Comment

• ^^ กระสืออ่ะครับ อายพี่ๆเค้า

Comment

• ถามพี่ๆหน่อยครับ คือ cmoy เนี่ยเค้าเขียนว่าให้ใช้ volume 10k แต่เราไปใช้ ค่าสูงกว่านี้ได้ไหมครับ แล้วเป็นอะไรไหมครับ?

Comment

• ได้ครับ แต่สเกลเวลาปรับจะหยาบ คือเร่งนิดเดียวก็ดังมาก ประมาณนั้นครับ

Comment

• Originally posted by siligon_gt View Post
                      TDA1541A S1 1 มงกุฏ คู่ล่ะ 2500 แแพงป่ะครับ
                      ราคานี้ไม่แพงครับ

Comment

• Originally posted by CHT1 View Post
                        ได้ครับ แต่สเกลเวลาปรับจะหยาบ คือเร่งนิดเดียวก็ดังมาก ประมาณนั้นครับ
                        หยั่งนี้ ยิ้งน้อยก็ยิ่งดีน่ะสิครับ?

Comment

• ไม่ครับ น้อยเกิน เร่งสุด เสียงก็จะไม่ดังเท่าที่ควรจะเป็น ตามที่เขาออกแบบดีแล้วครับ จาก 10k 20k 50k 100k ถ้ามีอะไหล่พร้อม ลองเปลี่ยนดูครับ

Comment

• ใช่เหรอครับ 10K มันน่าจะดังกว่า 100K ไม่ใช่เหรอครับ
                            ตามความเข้าใจผม ถ้าใช้ 10K แทน100K เบาแทบไม่ได้บิดนิดเดียวดังบ้านแตก
                            แต่ถ้า 100K แทน 10K เร่งมากเลยกว่าจะดังอาจต้องบิดสุดเลย

เอ ชักไม่แน่ใจตัวเอง -*-

Comment

• Originally posted by Wizardmans View Post
                              ราคานี้ไม่แพงครับ
                              พอดีได้มาจาก htg2 นะครับ ว่าจะทำ *1 พอครับ

Comment

• Originally posted by milestone View Post
                                ใช่เหรอครับ 10K มันน่าจะดังกว่า 100K ไม่ใช่เหรอครับ
                                ตามความเข้าใจผม ถ้าใช้ 10K แทน100K เบาแทบไม่ได้บิดนิดเดียวดังบ้านแตก
                                แต่ถ้า 100K แทน 10K เร่งมากเลยกว่าจะดังอาจต้องบิดสุดเลย

เอ ชักไม่แน่ใจตัวเอง -*-
                                ^^ ผมก็ชักไม่แน่ใจละ แหะๆ ก็ถ้าเราต่อแบบปกติ ซ้าย GND กลาง OUT ขวา IN โครงสร้างเหมือน R อนุกรมกัน พอต้องให้เสียงดังสุด R ซีกที่ต่อกับ GND ต้องมาก R ซีกที่ต่อกับ IN ต้องน้อย =หมุนมาขวามือสุด ทีนี้ถ้าใช้ VR ค่าน้อย ซีกที่ต่อกับ GND มันก็ยังไม่มากพอ อาจจะดรอปสัญญาณลง GND มากเกินไป ทำให้เสียงเบากว่าควรจะเป็น แล้วก็ปรับละเอียดไม่ค่อยดีครับ
                                ^^ ผมเข้าใจตามนี้ครับ ผิดถูกอย่างไร แย้งได้ครับผม^^ พร้อมรับฟังหากผมเข้าใจผิดพลาดครับ _/\_

Comment

Working...
                                X