Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งั้นก็ลองเปลี่ยนดูครับ แต่ส่วนตัวแล้วไม่เห็นด้วย ที่มันแตกๆขาดๆ ก็เพราะเอาไปขับดอก 10 นิ้วหรือเปล่า
    บางที่มันอาจจะเกินกำลัง ไอซีก็ได้ ส่วนใหญ่ แล้วที่เขาบอกในดาต้าชีสเช่น 10+10 วัตต์ ไม่มีใครใช้เต็มหรอก
    เพราะรู้ว่ายิ่งเข้าใกล้จุดสูงสุด ยิ่งเพี้ยน

Comment

• ชอบแรงๆลอง STK 4231II ผมลองมาแล้ว อัดซับ 18"x2 กระจกสั่นทั้งบ้านเลย 55+

Comment

• ปกติขับดอก 5 นิ้วเองครับฟังธรรมดา อันนั้นแค่ลอง

Comment

• TEA 2025 soundcard yamaha รุ่น XG192 ใช้ ic ตัวนี้เป็นภาคขยายครับ แต่งเสียงรู้สึกว่าเสียงมันมีพลังแต่ noise บานเลยถ้าไม่โม ภาคจ่ายไฟด้วย c ดีๆ

Comment

• ก็ ขา ออกโม c จากpower supply 16v/100uF bicap กับ 25v/47 uF noise หายเรียบเลยครับ
            ขอเสียงคือเสียงกีต้า มาไม่หมด กำลัง หาทางไปอยู่ ได้เรื่อยไงจะรายงาน

เดียว จะถ่ายรูป ตอนนี้ทำmini amp DIY อยู๋ ใกล้เสร็จและ เหลือปรับแต่ง อันนี้ทำเพื่อความมัสเป็นการส่วนตัวเพราะง้นอาจขัดทฤษฏีไปบ้าง แต่ก็เสียงดี ในระดับพอใจมาแล้วครับ

Comment

• พี่ครับมันยาวมาก ภาพเยอะมาก ขออภัย ถ่ายมันมือไปหน่อย
              ส่วนวีดีโอทะยอยอัพอยู่ อดใจรอสักครู่.... ถ้าเพิ่มจะมาเพิ่งตรงนี้น่ะครับ !!

เอามาเข้าเรื่องดีกว่า

chip TEA2025B
              Capacitor output bicap with 1000uF/16V & 47uF/25v

บทสรุปครับ

bicap

เสียงที่ได้ ค่อนข้างใส กว้างเป็นกันเองดี แต่เบสค่อยข้างขาดหายมาจากการที่ capacitor ลดทอนความถี่ต่ำออก แต่เสียงคนร้อง เด่น ใส ไม่แสบหู
              (VDO ตามมาที่หลังครับอดใจรอสักครู่)

กำลังว่าจะไปซื้อมาอีกแผง คุ้มครับ ตัวนี้ คุ้มจริงๆ ยอมรับ

สิ่งที่ทุกคนมองหา LM386

งบประมาน รวมแล้วผมว่าไม่เกินร้อยบาท เพราะของ 95% เป็นของเก่า เอามาชำแหละทั้งสิ้น
              ส่วนic ไปแงะจากชุด ของเล่นใน se-ed นั้นและครับ

ผมแบ่งเ)็นสองภาคได้แก่ ส่วนขยาย และก็ภาคกรองความถี่

วงจรกรองความถี่ทำขึ้นจาก ข้อมูลภายในบอร์ดและ ความมั่วต่างๆ

ภาคขยาย

กรองความถี่

สายที่ใช้เชื่อมกัน เป็นสายทองแดง โทรศัพท์สำนักงาน พอดีบริสัทพ่อเค้าเปลี่ยนแล้วเค้าจะทิ้งพ่อเลยขอมา เยอะเลยครับ

ใช้ลวดขาอะไหล่ในการจัมขาวงจรต่างๆ

ก่อนส่งไป ภาค กรอง ต้อง เอา c ค่อมเพราะไม่งั้นเสียงจะซ่าถึงขีดสุด น่าจะเกิดเพราะคอยลวดมันนำไฟฟ้าดีเกินไปนั้นและครับ

ภาคกรองนี้ประกอบด้วย c สองตัว งัดมาจาก PUS

เร่งเสียง ดนตรีสูง และนักร้องบางจังหวะ

คอย +ไมล่าอันจิ๋วอยู๋ข้างคอย

booter ใช้คาปาจากแอม nakoya ใครว่าไม่ดี ผมขอบอกว่ามันฟรีครับ 5555

บทสรุป เสียงกีต้านั้นเด่นมาก เสียต่อไปคือนักร้อง ตามมาด้วยเบส ไม่แน่น แต่มากับคงที่ ไม่หลบหายไป เหมือน TDE2025 เสียงนักร้อง ใสกว้าง สะอาด มาก(เกินไปไหม) เครื่องดนตรีประกอบ มากันหมด

จากการทำตัวกรองเล่นมาเยอะพอควร การต่อ c แบบไมล่าเข้าไป เป็นการเล่นเสียงความถี่ช่วงของ กีต้าไวโอลิน จะมากน้องแล้วแต่ค่ากับการออกแบบ วงจร

วงจรภาคขยาย นำมาจาก datasheet แต่เปลี่ยนค่า c และตัดบางตัวออก

พักสายตากันหน่อยครับ ทีงี้ถ่ายชัดได้ = ="

test

ขุมพลังงานของทั้สองวงจร

โมอีกแล้วงัด PUS เลยคิดเอามาทำแจ็คลำโพง ครับ สายใหญ่ขนาดนี้รับรองไม่เกิด noise เพราะสายไม่พอแน่

ง๊าบให้มั่นแล้ว ลุยเลย

เส้นบะเร่ะ กันเลยทีเดียว

อีกตัว (Lm 386) ขอจัมแบบนี้ละกันเพราะบอร์ดงี้จิ้มเอาน่าจะสัมผัสดีกว่า เอาเป็น + สองเส้น -สองเส้นล่ะกัน

ลำโพงที่ใช้ทดสอบครับ

วีดีโอกำลังอัพ .....
              จบเพียงเท่านี้ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยน่ะครับ
              Last edited by pluanant; 14 Oct 2010, 18:52:41.

Comment

• ผมว่าเปลี่ยนโฮสฝากรูปดีกว่าครับ โฮสนี้ท่าทางขี้อายไม่ชอบโชว์รูป

Comment

• เห้ยย นั่นมันวงจรกรองความถี่ หรือภาคจ่ายไฟแบบสวิชชิ่งกันแน่ ตัวซีตัวเบอเริ่ม แถมมี คอล์ย อีก

Comment

• Originally posted by keang View Post
                    ผมว่าเปลี่ยนโฮสฝากรูปดีกว่าครับ โฮสนี้ท่าทางขี้อายไม่ชอบโชว์รูป
                    โหลดผ่าน picasa ครับ มันหายไปแปบหนุ่งเดียวกลับมา

Originally posted by fenderfree View Post
                    เห้ยย นั่นมันวงจรกรองความถี่ หรือภาคจ่ายไฟแบบสวิชชิ่งกันแน่ ตัวซีตัวเบอเริ่ม แถมมี คอล์ย อีก
                    ฮ่ะๆ ก็ แงะมาจากภาคจ่ายไฟ ทั้งนั้นเลยนิ

Comment

• http://www.youtube.com/watch?v=rS3jnYxBShI

แปะงี้เลยล่ะกัน

Comment

• อัพเดต
                        อย่างแรกคือส่วน สายออกภาคขยาย เพิ่ม c และวางวงจรใหม่
                        อย่างที่สอง ส่วน Gain ใช้ L สองตัว กรองความที่ อนุกรมกับ c สองตัวเปลืองเดิม ทำให้เสียง ความถี่สูงเพิ่มขึ้น

กำลังทำภาคจ่ายไป เนื่องจากวงจรใหญ่ขึ้นมาก + c เกือบ10ตัวแล้ว จึงเห็นสมควรว่า ถ่าน 9v เอาไม่อยู่
                        จึงใช้หม้อแปลง จ่ายเข้า 13 v
                        หลักๆของภาคจ่ายไฟ มีแนวคิด ใช้ c จ่ายไฟ ในระยะเวลาที่ไฟมาไม่เต็ม (ไฟตก ไฟ เกิน) กรองไฟนั้นและ
                        เอาไดโอด กันขาเข้าขาออก กันไฟ ไหลย้อนกลับ (ที่จริงมันไม่ย้อนหรอก เพราะไปตามวงจรไฟจะไปสะดวกกว่า แต่เพื่อลดniose )
                        จัม ไฟ + ลงกราว ผ่าน c

ได้ผลว่าไงจะมาอัพเดตให้ทราบครับ..... เออใครอยากแนะนำเพิ่มเติมตรงไหน สงสัยส่วนใด อยากทำตามตอนไหน ถามได้หมดครับ !!

Comment

• 555...C ตัวบะเร้อเลย

Comment

• จากการลองของ c เล็กๆ พวกเสียงความถี่ต่ำ ตะกูลเบส จะหายไปเยอะครับ เลย ใช้ใหญ่ๆ ไม่เน้นความจุ

Comment

• C ภาคจ่ายไฟ จาก 470 หาซื้อ2200/25 v ใส่แทนเบสแหล่มเลยท่าน

Comment

• Originally posted by StepLaos View Post
                                C ภาคจ่ายไฟ จาก 470 หาซื้อ2200/25 v ใส่แทนเบสแหล่มเลยท่าน
                                อ่อ แงะมาจาก PUS ครับ เน้น ฟรี ตัวนี้ผมเอางบ 0บาทครับ 5555
                                เดียว ตะบะแตกแล้วจะไปใส่ครับผม !!

Comment

Working...
                                X