Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วอลลุ่มจะเสมือนมีR จำนวน3ตัว
    - Rตัวที่1 (เป็นแบบค่าคงที่ตามค่าความต้านทานของตัววอลลุ่ม) ต่อกับขา1-ขา3 (อินพุท-กราวน์)
    - Rตัวที่2 (เป็นตัวต้านทานปรับค่าได้ โดยอ้างอิงกันของR2,R3) ต่อกับขา1-ขา2 (อินพุท-เอ้าท์พุท)
    - Rตัวที่3 (เป็นตัวต้านทานปรับค่าได้ โดยอ้างอิงกันของR2,R3) ต่อกับขา2-ขา3 (เอ้าท์พุท-กราวน์)

ซึ่งRตัวที่1 จะมีผลเรื่อง ค่าอิมพิแดนซ์ของวงจรอินพุทแอมป์ที่ต่ออยู่ถัดไป กับ ระดับความดังสูงสุดด้วย
    และค่าความต้านทานนั้นยังส่งผลให้แนวเสียงเปลี่ยนตามไปด้วย
    Last edited by keang; 5 Jun 2011, 15:13:35.

Comment

• ^^ ขอบคุณครับผม

Comment

• นั่งเจาะกล่องทั้งวัน
        Attached Files

Comment

• สวยมากครับ

Comment

• ที่บ่นเรื่องเบส ...ด้วยความใจร้อน เลย ตัด rifa 4n7 ออก

ที่แรกตกใจมาก..เสียงเบสหายไปเลย เหลือน้อยมากเอาไงดีนี่
            เลยลองเล่นที่ C rifa ตัวใหญ่เพราะเปลี่ยนง่าย

ได้ทดลองเอา Rubycon photo-flash 200uf ออก...ความใสหายอีก
            เลยลองเอาค่าอื่น ตัวนั้นตัวนี้ใส่มั่ว มาลงที่ตัวนี้

wima black box 1.5 uf + rubycon 0.022
            กลองมีเนื้อมีหนัง แต่ใสหน่อยไม่เหมือนเคาะกล่องกระดาษ
            เพลงกลองแน่นๆ นี่สะใจดี เสียงแหลมเสียงกลางสอบผ่าน
            กีตาร์นี่ใสใช้ได้เสียงสายแกว่งมีอยู่ ของดีมันมีดีในตัวจริง
            สรุปแล้วเสียงลงตัว....ถูกใจแล้วครับ
            ------------
            ของเล่นตัวหน้า ปลั๊ก+กรองแบบมั่ว
            DIY & mod ปลั๊กรางกันเถอะ .....
            -----------------

Originally posted by siligon_gt View Post
            นั่งเจาะกล่องทั้งวัน
            สวยมากครับ ยิ่งเห็นยิ่งอยากทำ อยากได้ปรีหลอดมาใช้กับแอมป์
            Last edited by tiger X-fi; 5 Jun 2011, 22:01:25.

Comment

• Originally posted by siligon_gt View Post
              นั่งเจาะกล่องทั้งวัน
              สวยครับ (เห็นกล่องสวยงานดีแอบอิจฉาอีกแล้ว อิอิอิ )

--------------------------------
              เผื่อท่านใดอยากลองต่อแบบริดจ์ BTL เล่นๆดู
              วงจรแบง่ายๆ

V+- ก็ +- 5ถึง15V ตามแต่ Op amp ที่ใช้ เลือกใช้ที่เป็น Unity gain stable
              จะเป็น BJT หรือ FET ก็ได้ ถ้าใช้แบบ BJT R2 ก็ ~100k-330k
              FET ก็ใช้ R ค่ามากได้

Ground ที่ขั้ว RCA หรือ Mini 3.5 ก็ต่อแบบปกติ แต่ห้ามเอา Ground ไปต่อกับลำโพง

อ้อ ตัว AMP1,2 ในรูปวงจรผมใช้เป็นแค่ Symbol แทน Amp ตัวเต็มเท่านั้น (ใช้กรอบเทาครอบไว้)
              ที่วงจร BTL ผมไม่ได้ใส่ C input ไว้ assume เอาว่า Source จ่ายสัญญาณมาปกติ
              แต่ถ้าต้องการใส่(กันเหนียว) ก็ ลองใช้ C Film 0.1-4.7uF ได้ (Op amp BJT ไม่ควรใช้ต่ำกว่า0.47uF)

ปล. คุณเสือ WIMA Blackbox นี่ซื้อที่ไหนครับ กระซิบมาหน่อย ขอบคุณครับ
              Last edited by dracoV; 5 Jun 2011, 18:34:46.

Comment

• Originally posted by milestone View Post
                ใช่เหรอครับ 10K มันน่าจะดังกว่า 100K ไม่ใช่เหรอครับ
                ตามความเข้าใจผม ถ้าใช้ 10K แทน100K เบาแทบไม่ได้บิดนิดเดียวดังบ้านแตก
                แต่ถ้า 100K แทน 10K เร่งมากเลยกว่าจะดังอาจต้องบิดสุดเลย

เอ ชักไม่แน่ใจตัวเอง -*-
                เนื่องจากผมไม่ค่อยได้เข้ามาบ่อย นานๆจะเข้ามาไขปัญหาสักที

เรื่องที่สงสัยเกี่ยวกับ ค่า R ของ Volume การเลือกใช้ 10K หรือ 100K
                ขึ้นอยู่กับ Input Impedance ของภาคขยายนัั้นๆ ซึ่งมันจะมีผลต่อความไวของภาคขยาย สัญญาณรบกวน ฯลฯ

การใช้ Volume นั้น ขา Input จะเป็น ขากลาง ที่ ค่อยเลื่อน ซ้ายขวา ระหว่าง สัญญาณเสียง และ กราวนด์
                การที่ใช้ Volume ที่ มีค่าน้อยนั้น ถ้า Input Impedance สูงมากพอ
                ( มักจะเป็นวงจรพวก JFET,MOSFET, หรือ Transostor คุณภาพสูง)
                ก็จะไม่มีปัญหาอะไร เพราะ Input Impedance สูง หมายความว่า มีความไวในการสยายสัญญาณสูงด้วย
                จึงไม่จำเป็นที่ต้องการ Input ที่แรงมาก
                แต่ในทางกลับกัน ถ้า Input Impedance ต่ำ ( มักจะเป็นวงจร Transistor ) ก็จะต้องการ Input ที่มีความแรงมากกว่า

การเร่งเสียง ด้วย Volume ที่มีค่าต่ำ จะได้ช่วงที่แคบกว่า เพราะค่า Resistance ที่ แคบ คือ 0-10K
                ทำให้เร่งเสียงได้ดังมากกว่า ในช่วงการหมุนเพียงเล็กน้อย แต่การใช้ Volume ที่มีค่ามาก 100K ก็จะต้องหมุนมากกว่า
                ซึ่งก็มีข้อดี ในการที่ต้องการควบคุมความดังเสียงที่ละเอียดกว่า แต่ Volume ที่มีค่ามากเกินก็ไม่ดี เพราะ
                จะมีสัญญาณรบกวนเข้าไปมากด้วย ( ถ้าภาค Input ไม่มีการป้องกัน หรือมีการ Bypass สัญญาณรบกวน ดักเอาไว้ อีกชั้น)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องดู ชนิดของ Volume ด้วย
                ซึ่งจะแบ่งเป็น ประเภท A B C และ AC
                A กับ C จะเป็น Volume แบบ Logarithm คือ จะมีค่า Resistance มาก(C) หรือ น้อย(A) ในช่วงแรก (1/3 - 2/3 ของการหมุน )
                แต่จะ มีค่าเฉลี่ยที่ น้อย(C) หรือ มาก(A) ในช่วงถัดไปของการหมุน ( A กับ C จะสลับกัน )
                มักจะใช้ในงานเฉพาะ ที่ต้องการการปรับแบบพิเศษ และเครื่องมือทั่วๆไป
                B เป็น Volume แบบ Linear คือค่า Resistance จะกระจาย สม่ำเสมอ ในช่วงของการหมุน ซึ่งเป็น Volume เสียงที่ใช้ทั่วไป
                AC ส่วนมากจะเป็น Volume 2 ชั้น หรือ 1 ชั้น แต่หลายแถบ รวม A กะกับ C เข้าด้วยกัน จะเป็น Logarithm แบบ สลับด้าน
                ใช้ในงานเฉพาะด้าน

ดังนั้นก่อนจะสรุปก็ดูก่อนว่าซื้อมาถูกชนิดรึเปล่า

Comment

• โอ้โห...ไปเกาะล้านมาสองวัน ไปกันยาวเลยนะเนี่ยตามไม่ทัน เดี๋ยวไล่อ่านก่อน ^^

Comment

• ^^ ขอบคุณครับผม ที่ช่วยจับไก่เข้าเล้าให้ ปล่อยไปัวบักเอ้ก เลย

Comment

• คุณเสือครับ อันนี้ท่อหด หรือ ท่อยาง

ซื้อร้านไหนอะ เพราะร้านขายท่อหด มันไม่ค่อยมีแบบใสๆ

NPE ก็เคยเห้นแค่ รู้สึกตอนนี้หมด

Comment

• เป็นท่อหดครับ ซื้อมาจากNPE น่ะครับ
                        ปกติผมเอาไว้หุ้มสายเงิน
                        (สายเงินผมหลอมรีดเองเลยต้องพวกนี้มาเป็นฉนวน)

Comment

• รบกวนคุณ keang เรื่องชิบ รีซิฟเวอร์ที่ผมใช้อยู่ให้ทีครับ เห็นว่ามันซัพพอร์ต AES/EBU ด้วย แต่ผมไม่รู้จะเริ่มยังไง
                          อ่านไปหลายๆรอบก็ยิ่งมึน หรือท่านอื่นอ่านแล้วเข้าใจวิธีการต่อ ช่วยทีนะครับ ^^
                          http://futuretrek.elektroda.eu/Elementy/CS8414.pdf

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                            รบกวนคุณ keang เรื่องชิบ รีซิฟเวอร์ที่ผมใช้อยู่ให้ทีครับ เห็นว่ามันซัพพอร์ต AES/EBU ด้วย แต่ผมไม่รู้จะเริ่มยังไง
                            อ่านไปหลายๆรอบก็ยิ่งมึน หรือท่านอื่นอ่านแล้วเข้าใจวิธีการต่อ ช่วยทีนะครับ ^^
                            http://futuretrek.elektroda.eu/Elementy/CS8414.pdf
                            ถ้าขยายความเพิ่มได้อีกนิดจะดี ยังไม่ค่อยเข้าใจความต้องการของคุณfenderfree เท่าไหร่
                            เอาเป็นว่าเริ่มโดยต้องการ AES/EBU เป็น input

แทนกรอบน้ำเงินด้วยกรอบเขียว อ่านรายละเอียดหน้า 34 Appendix A

ถ้าต้องการเลือก format serial data output (SDATA) ก็อ่านหน้า 21 table 3
                            Last edited by dracoV; 6 Jun 2011, 00:53:31.

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
                              เผื่อท่านใดอยากลองต่อแบบริดจ์ BTL เล่นๆดู
                              วงจรแบง่ายๆ

V+- ก็ +- 5ถึง15V ตามแต่ Op amp ที่ใช้ เลือกใช้ที่เป็น Unity gain stable
                              จะเป็น BJT หรือ FET ก็ได้ ถ้าใช้แบบ BJT R2 ก็ ~100k-330k
                              FET ก็ใช้ R ค่ามากได้

Ground ที่ขั้ว RCA หรือ Mini 3.5 ก็ต่อแบบปกติ แต่ห้ามเอา Ground ไปต่อกับลำโพง

อ้อ ตัว AMP1,2 ในรูปวงจรผมใช้เป็นแค่ Symbol แทน Amp ตัวเต็มเท่านั้น (ใช้กรอบเทาครอบไว้)
                              ที่วงจร BTL ผมไม่ได้ใส่ C input ไว้ assume เอาว่า Source จ่ายสัญญาณมาปกติ
                              แต่ถ้าต้องการใส่(กันเหนียว) ก็ ลองใช้ C Film 0.1-4.7uF ได้ (Op amp BJT ไม่ควรใช้ต่ำกว่า0.47uF)
                              ภาค ปรี นี้เอาไปทำheadphoneampได้มั้ยเนี้ย แต่คงต้องแก้สายหูฟังให้เส้นกราวน์ซ้ายขวาแยกจากกันเพราะมันV- ใช้มั้ย เข้าใจถูกมั้ยนิ

Comment

• โอ้..แจ่มเลยครับ ว่าแต่ขดลวดเหนี่ยวนำนี่ผมต้องใช้แบบไหน ใช้ พั้วส์ทรานฟอเมอร์สี่ขาได้หรือเปล่า ค่าเท่าไหร่
                                คือผมต้องการ อินพุท AES/EUB น่ะครับ แล้วผมต้องเซ็ตฟอร์แมทเอ้าพุทใหม่ด้วยหรอครับ ถ้าอินพุทเปลี่ยนไป
                                ผมยิ่งเซ็ตไม่เป็นซะด้วยสิ ตามตาราง 0 คือ ลงกราวด์ 1 คือ ต่อไฟหรือเปล่า (ผมเดามั่วน่ะครับอย่าถือ)
                                ขอบคุณมากๆครับ ^^

Comment

Working...
                                X