Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมว่าอิมพิแดนซ์ไม่ได้นะเดาว่าต้องแก้หลายจุดถ้าจะเอาภาคปรีไปขับหูฟัง แล้วก็ต้องแก้สายหูฟังด้วยหล่ะ เพราะเฟสลบซ้าย-ขวาน่าจะของใครของมัน แต่สายหูฟังมันรวมกราวด์กันมา ถ้าทำเสร็จนี่ผมว่าเป็นแอมป์หูฟังบริดจ์ตัวแรกในโลกเลยมั้งนี่ 555+
    Originally posted by ManiacMaew View Post
    ภาค ปรี นี้เอาไปทำheadphoneampได้มั้ยเนี้ย แต่คงต้องแก้สายหูฟังให้เส้นกราวน์ซ้ายขวาแยกจากกันเพราะมันV- ใช้มั้ย เข้าใจถูกมั้ยนิ

Comment

• อ้อ..คุณ drocov ครับผมต้องการ เอ้าท์พุทเป็นบาลานซ์ด้วยแต่เห็นว่า TDA1543 เอ้าพุทแค่เฟสเดียวมีวิธีทำแบบไม่ต้อง
      เปลี่ยน ชิบ DAC มั้ยครับ หรือต้องใช้ทรานฟอร์เมอร์ แบบกล่องแปลงสัญญาณ กีต้าจากอันบาลานซ์เป็นบาลานซ์(DI BOX)
      ปล.แอมป์ผมใช้ opam ถ้าผมเพิ่มไปอีกข้างละตัวจะทำให้รับสัญญาณแบบบาลานซ์ได้หรือเปล่าครับ

Comment

• wima black box 1.5 uf

มันคือะไร ....ทำหน้าที่อะไร...วานบอกหน่อยครับ... เป็นความรู้...

Comment

• WIMA Black Box audio cap Metallized Polypropylene
          ถ้าดูที่เวปไซท์ของWIMAจะไม่มีรุ่นนี้
          เพราะ
          OEM product to Hong Kong, therefore it's not in the WIMA catalog.
          Sound wise he says good midrange but sacrifices highs and bass.

ปี2003 ร้านขายอะหลั่ยของต่างประเทศเริ่มลงขายตัวนี้
          Last edited by keang; 6 Jun 2011, 10:25:20.

Comment

• ขอบคุณครับ..ได้..ความรู้...เพิ่ม...

WIMA ..ตัวแทนจำหน่ายในไทย..ก็...npe

http://www.mynpe.com/index_search.ph...size=18&order=

Comment

• พี่ๆครับ terminal block มีที่ไหนนอกจาก es ไหมครับ

ปล.บอร์ดเงียบจริงแหะ คนไปเรียนกันหมดเลย T^T

Comment

• Originally posted by poh1998 View Post
                พี่ๆครับ terminal block มีที่ไหนนอกจาก es ไหมครับ

ปล.บอร์ดเงียบจริงแหะ คนไปเรียนกันหมดเลย T^T
                บนบ้านหม้อพลาซ่าชั้น2ขายกันเต็มเลยครับ

Comment

• Originally posted by Wizardmans View Post
                  บนบ้านหม้อพลาซ่าชั้น2ขายกันเต็มเลยครับ
                  ขอบคุณคร้าบ ^^
                  แผ่นทองแดงธรรมดานี่ ประมาณ 100-200 ใช่ไหมครับ

Comment

• อันบนใช้หม้อแปลง / อันล่างไม่ใช้หม้อแปลง
                    ตัดวงจรในส่วนของขา9ขา10ของเดิมออก แล้วเอาของใหม่ไปต่อแทน

เค้าใช้หลักการเทียบศักย์ไฟ ระหว่างกราวน์อินพุทกับกราวน์วงจร
                    วงจรเดียวกัน เอาไปใช้ได้กับชิบเบอร์อื่นได้ เพียงแค่เช็คขาอินพุทให้ตรงกัน

XLR ขา1 = gnd
                    XLR ขา2 = input+
                    XLR ขา3 = input-
                    ก่อนต่อขาXLR เช็คด้วยว่าใช้มาตราฐานJPหรือUS เพราะขาไม่ตรงกัน

Pulse Transformer 1:1 ratio

ถ้าไม่อยากไปแก้ไปรื้อวงจรเดิม ก็ใช้อแดปเตอร์สำเร็จรูป แปลง110เป็น75โอห์ม

Last edited by keang; 6 Jun 2011, 14:44:54.

Comment

• หม้อแปลงที่ใช้งานด้านดิจิตอลนี้ใช้แบบไหนเหรอครับ
                      ถ้าจะสั่งพัน ต้องบอกเขาว่าอะไร

Comment

• เป็นหม้อแปลงสำหรับแปลงอิมพิแดนซ์ แบบ1:1 สัญญาณต่ำตัวมันเลยเล็กจิ๋ว
                        ถ้าขี้เกียจวุ่นวายก็ใช้ตัวเดียวกับที่เค้าใช้กับRCAก็ได้

พวกนี้ต้องลองต่อฟังเสียง เพราะ เสียงที่ได้จะขึ้นอยู่กับลวดทองแดงที่ใช้+แกนเหล็กแกนเฟอไรท์ที่ใช้
                        เคยเห็นตามกระทู้DIY มีบอกวิธีพันด้วย
                        Last edited by keang; 6 Jun 2011, 14:25:37.

Comment

• ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                            ภาค ปรี นี้เอาไปทำheadphoneampได้มั้ยเนี้ย แต่คงต้องแก้สายหูฟังให้เส้นกราวน์ซ้ายขวาแยกจากกันเพราะมันV- ใช้มั้ย เข้าใจถูกมั้ยนิ
                            ตามหลักก็พอได้น่ะครับ แต่ถ้าเอาเฉพาะภาคปรีคงไม่เหมาะเท่าไหร่เพราะมันเป็น unity gain 1:1 ไม่มีการขยาย
                            และopamp คงจ่ายกระแสได้ไม่พอ ทั่วไปสำหรับ headphone amp จะขยายประมาณ 5เท่าขึ้นไป
                            คงต้องใช้ทั้งภาคปรีและภาคขยาย (Amp1,2) ภาคขยายก็ใช้ Headphone Amp แบบมีบัฟเฟอร์ ที่เหมือนกัน 4ตัวสำหรับ stereo
                            และลดเกนของแต่ละตัวมาอยู่ที่~2-3เท่า ทำขั้วต่ออกใหม่เป็นแจ๊คโมโน 2รู แต่ก็ต้องเปลี่ยนสายของหูฟังด้วยทั้ง ซ้ายและขวา แยกสายกัน
                            และหัว mini mono 2หัวแทน ต่อ สัญญาณ -> Output+, Ground->Output-

ถ้าจะลองก็ไปซื้อ หูฟังถูกๆที่อมร 150บาท มาลองเล่นดูครับ

อันนี้ Headphone amp แบบมี Buffer วาดเอาสดๆเลย
                            แต่น่าจะทำงานได้ Cmoy+Simplify Diamond Buffer

ถ้าแมช hFe ของ Q1:Q2 และ Q3:Q4 ให้ดีๆ และคุมไฟ+-ไม่ให้ต่างกันมากนัก
                            DC offset ที่ Output ได้ต่ำกว่า 45-50 mV แล้วก็ใช้กรอบน้ำเงินได้

หรือไม่ก็ต้องต่อแบบกรอบเขียวปรับ DC offset ด้วย trim pot

หรือจับใส่Buf634 เลย(แต่แพงหน่อย 4ตัว)
                            Last edited by dracoV; 6 Jun 2011, 18:09:39.

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                              โอ้..แจ่มเลยครับ ว่าแต่ขดลวดเหนี่ยวนำนี่ผมต้องใช้แบบไหน ใช้ พั้วส์ทรานฟอเมอร์สี่ขาได้หรือเปล่า ค่าเท่าไหร่
                              คือผมต้องการ อินพุท AES/EUB น่ะครับ แล้วผมต้องเซ็ตฟอร์แมทเอ้าพุทใหม่ด้วยหรอครับ ถ้าอินพุทเปลี่ยนไป
                              ผมยิ่งเซ็ตไม่เป็นซะด้วยสิ ตามตาราง 0 คือ ลงกราวด์ 1 คือ ต่อไฟหรือเปล่า (ผมเดามั่วน่ะครับอย่าถือ)
                              ขอบคุณมากๆครับ ^^
                              ใช่ครับใช้ Transformer สำหรับสัญญาณ Digital แบบ 1:1

Murata DA101C
                              Pulse PE-65612
                              Newava S22083
                              Newava S22133

ส่วนเลือก Format output ตอนตอบผมไม่ค่อยเข้าใจความต้องการของคุณfenderfree เท่าไหร่
                              นึกว่าอาจต้องการเปลี่ยนโหมด data ให้เข้ากับ Chip DAC ด้วย เพราะ Chip DAC
                              จะรองรับหลายโหมดแต่ชิพบางตัวจะทำงานในโหมดหนึ่งได้ดีกว่าโหมดอื่น
                              ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่า TDA1543 นี่มันเก่งโหมดไหน ง่ายสุดคือไม่ต้องทำอะไรกับมัน
                              ครับ Set mode 0->GND, 1->R330ohms->VDD

Originally posted by fenderfree View Post
                              อ้อ..คุณ drocov ครับผมต้องการ เอ้าท์พุทเป็นบาลานซ์ด้วยแต่เห็นว่า TDA1543 เอ้าพุทแค่เฟสเดียวมีวิธีทำแบบไม่ต้อง
                              เปลี่ยน ชิบ DAC มั้ยครับ หรือต้องใช้ทรานฟอร์เมอร์ แบบกล่องแปลงสัญญาณ กีต้าจากอันบาลานซ์เป็นบาลานซ์(DI BOX)
                              วิธีแปลง สัญญาณUnbalanced->Balanced มีหลายวิธีครับ
                              แต่ก็ต้องยอมรับอย่างหนึ่งว่า เมื่อมีการแปลงสัญญาณคุณภาพก็จะดร็อบลงบ้าง
                              ใช้สาย+Transformerแปลง
                              มี2แบบ แปลงต้นทางกับแปลงปลายทาง
                              - แปลงต้นทาง ก็จากUnbalanced RCA OUT ใช้ bifilar output transformer
                              CMRR จะสูงพอได้สำหรับความถี่ต่ำ(ต้านเสียงฮัม) แต่ด้วย Impedance และ Capacitance ของสาย
                              ทำให้ CMRR ลดลงมากสำหรับความถี่สูง(เสียงหึ่ง buzz)
                              <<Jensen JT-11-EM>>

- แปลงปลายทาง ก็ใช้สายสัญญาณ 3เส้น 2เส้นต่อกราวด์ RCA 1เส้นต่อสัญญาณ
                              แล้วมาเข้า Input transformer ก่อนต่อหัว XLR เข้าปลายทาง
                              แบบนี้ CMRR จะสูงกว่าแบบแรก ต้านได้ทั้งเสียงฮัมและหึ่ง
                              <<Jensen JT-11P-1>>

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นคุณภาพเสียงขึ้นกับคุณภาพของ Transformer ล้วนๆ
                              แล้วไอ่Transformer ดีๆสำหรับงานนี้เช่นของ Jensen ก็แพงหลายอยู่ สงสัยจะแพงกว่าทำ DAC ใหม่
                              แต่ถ้าชอบเสียงของ DAC เดิม ก็ต้องลงทุนนิดนึง

หรือ ใช้วงจรแปลง แบบที่คุณkeang เอามาลงไว้ให้
                              -> http://www.overclockzone.com/forums/...1#post30136799

หรือเอาแบบง่ายๆก็ต่อแบบนี้ก็พอได้

คุณภาพก็ลดลงตามส่วน

Originally posted by fenderfree View Post
                              ปล.แอมป์ผมใช้ opam ถ้าผมเพิ่มไปอีกข้างละตัวจะทำให้รับสัญญาณแบบบาลานซ์ได้หรือเปล่าครับ
                              แอมป์เดิมเป็นแบบทำงานกับ Unbalanced signal ใช่ไหมครับ
                              จริงๆก็ทำได้ครับใช้ Op amp แปลง Balanced->Unbalanced
                              แต่ก็อย่างที่บอกคุณภาพก็ลดลงตามส่วน คงสู้แอมป์ที่ออกแบบมาเพื่อทำงานกับ Balanced signal ไม่ได้
                              เผลอๆอาจด้อยกว่า unbalanced เสียอีก ก็ลองๆเล่นดูไดครับ
                              Last edited by dracoV; 6 Jun 2011, 18:14:50.

Comment

• เหอๆๆ .. สองจิตสองใจละทีนี้เห็นว่าคุณภาพลดลงแน่นอน แต่ทำไมแอมป์ PA ที่ผมใช้นั้น มีอินพุททั้งบาลานซ์ และ อันบาลานซ์
                                ผมลองเทียบดูแล้วพบว่า บาลานซ์ เสียงดีกว่าหลายขุม ทั้งๆที่สายสัญญาณยาวเท่ากัน อย่างนี้ต้องออกแบบแอมป์ใหม่
                                ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ ^^

Comment

Working...
                                X