Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ที่เข้าใจว่าดีกว่า เพราะBalปล่อยสัญญาณ4v แต่unbalปล่อย2v
    ศักย์ไฟของสัญญาณหลักมันสูงกว่า1เท่าตัว(4vกับ2v) มันเลยกลบน๊อยซ์ที่เกาะอยู่กับ0vจนแทบไม่ได้ยิน รึเปล่า?

วงจรขยายจริงๆก็วงจรแบบเดียวกัน แพทเทิร์นสัญญาณก็ตัวเดียวกัน ต่างกันที่vแค่นั้น แต่มีผลให้noiseมันดูเปลี่ยนไป

bal = +2v , 0v , -2v / unbal = +2v , 0v
    - noiseตอนเทียบกับสัญญาณ2vมันดูใหญ่โต แต่พอมาเทียบกับ4vมันเลยเหลือตัวเล็กนิดเดียว
    - ใช้สายที่ระยะทางเท่ากัน สายดรอปปริมาณvเท่ากัน แต่ที่4vทำให้เหลือศักย์ไฟปลายทางมากกว่าแค่นั้นเอง

ถ้าจะเทียบกันจริงๆ ต้องหาdacที่ซัพพอร์ทdsd เพราะbalกับunbalปล่อยเอ้าท์พุทที่4vเท่าๆกัน
    แต่ยังงัยbalก็ยังมีข้อได้เปรียบอยู่ เพราะnoiseยังเกาะเส้น0vเหมือนเดิม แบคกราวน์จะเงียบกว่านิดหน่อยแบบต้องสังเกตุ
    Last edited by keang; 6 Jun 2011, 18:32:03.

Comment

• หลอด 12AT7 มีเบอร์ไหนแทนได้บ้างครับ
      อยากลองทำปรีหลอดดูสักตัว...ดูแล้วตัวนี้น่าจะพอทำได้น่ะ
      เผื่อหาหลอดเบอร์นี้ไม่ได้

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
        หลอด 12AT7 มีเบอร์ไหนแทนได้บ้างครับ
        อยากลองทำปรีหลอดดูสักตัว...ดูแล้วตัวนี้น่าจะพอทำได้น่ะ
        เผื่อหาหลอดเบอร์นี้ไม่ได้
        ECC81, 6201, CV4024, ECC801S ประมาณนี้ครับ

Comment

• ^
          ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวได้จดเบอร์ไว้ก่อน
          พวกนี้ใช้ 12V ไส้หลอดนะครับ แล้วเบอร์ไหนถูกหาซื้อง่าย
          เผื่อเจ้งทำหลอดขาด.....มือใหม่หัดขับ...หากำแพงเป็นที่พึ่งก่อน...555+

เครดิต
          http://www.thaidiyaudio.net/index.php/topic,132.0.html
          Last edited by tiger X-fi; 6 Jun 2011, 18:42:57.

Comment

• ECC81, 6201 น่าจะพอหาง่าย แต่ราคาก็ขึ้นกับยี่ห้อ/รุ่น/ปีผลิต/NOSหรือไม่ น่ะครับ
            12AT7 gain ค่อนข้างสูงเป็นแบบ Medium gain (~60-70ถ้าจำไม่ผิด) อาจไม่ค่อยเหมาะทำปรีสักเท่าไหร่

ไม่ลองดูวงจรพวกหลอด small gain 12AU7 12.6V
            หรือพวก 6.3V 6DJ8 (300mA) หรือพวกหลอดรัสเซีย 6N1P(6?1?), 6N1P-EV(6?1?-??) 600mA
            ถูกหน่อย หาง่าย สุ้มเสียงใช้ได้ทีดียวละครับ

Comment

• 6922 6dj8 ecc88 เสียงฟังสบายกว่าตระกูล12 พวก12ต้องใช้วงจรดีหน่อย ไม่งั้นเจอแยงหูง่าย

Comment

• ถามพี่ๆหน่อยครับ ผมอยากได้ dac เสียงแจ่มๆ ขนาดประมาณ Z2 ใหญ่กว่าหน่อยได้น่ะครับ ประมาณนั้น เปลือยๆแบบ z2 ก็ยิ่งดี เข้าออก แบบ z2 ยิ่งดีใหญ่เลย พอจะมีไหมครับ จะเป็นลายปริ๊นให้กัดเอง หรือชุุด kit ชุดสำเร็จก็ได้ครับ

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
                  ECC81, 6201 น่าจะพอหาง่าย แต่ราคาก็ขึ้นกับยี่ห้อ/รุ่น/ปีผลิต/NOSหรือไม่ น่ะครับ
                  12AT7 gain ค่อนข้างสูงเป็นแบบ Medium gain (~60-70ถ้าจำไม่ผิด) อาจไม่ค่อยเหมาะทำปรีสักเท่าไหร่

ไม่ลองดูวงจรพวกหลอด small gain 12AU7 12.6V
                  หรือพวก 6.3V 6DJ8 (300mA) หรือพวกหลอดรัสเซีย 6N1P(6?1?), 6N1P-EV(6?1?-??) 600mA
                  ถูกหน่อย หาง่าย สุ้มเสียงใช้ได้ทีดียวละครับ
                  Originally posted by keang View Post
                  6922 6dj8 ecc88 เสียงฟังสบายกว่าตระกูล12 พวก12ต้องใช้วงจรดีหน่อย ไม่งั้นเจอแยงหูง่าย
                  ขอบคุณมากครับ..เดี๋ยวเก็บความรู้อีกนิด
                  ยังไม่เข้าใจอีกหลายจุด...อ่านข้อมูลก็ไม่ค่อยเข้าใจ
                  ความู้พื้นฐานไม่มี ....สงสัยต้องลองลงมือติดปัญหาแล้ว
                  มาถามถึงจะเข้าใจน่ะครับ

Comment

• Originally posted by poh1998 View Post
                    ถามพี่ๆหน่อยครับ ผมอยากได้ dac เสียงแจ่มๆ ขนาดประมาณ Z2 ใหญ่กว่าหน่อยได้น่ะครับ ประมาณนั้น เปลือยๆแบบ z2 ก็ยิ่งดี เข้าออก แบบ z2 ยิ่งดีใหญ่เลย พอจะมีไหมครับ จะเป็นลายปริ๊นให้กัดเอง หรือชุุด kit ชุดสำเร็จก็ได้ครับ
                    เออ ใช่ครับ ขอ coax ด้วยยครับ
                    เซง ถ้า z2 เปลี่ยนเป็น coax ล่ะก็ คงเจ๋งเลย ขายดีขึ้นอีกบาน ผมคนนึงล่ะ ที่จะซื้อ

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                      ขอบคุณมากครับ..เดี๋ยวเก็บความรู้อีกนิด
                      ยังไม่เข้าใจอีกหลายจุด...อ่านข้อมูลก็ไม่ค่อยเข้าใจ
                      ความู้พื้นฐานไม่มี ....สงสัยต้องลองลงมือติดปัญหาแล้ว
                      มาถามถึงจะเข้าใจน่ะครับ
                      ทำโลดครับ หลอดเสียงเนียนๆ ลองของพี่ มด ดูก็ได้ครับ 12au7 เสียงเนียน

Comment

• มีหลอด 12AX7 ของ silvania อยู่หลอดนึง กับ 12AU7 อีกหลอดนึงไม่รู้ทำไรดี
                        ทำ tube buffer หลอดเดียวได้มั้ยเนี่ย

Comment

• อัพเดตครับ

ลองมาได้สักยี่สิบกว่าชั่วโมงแล้วครับผม เสียงเข้าขั้นใช้ได้ กับกำลังวัตต์ประมาณ 2W ในห้องเล็กๆสำหรับผมโอเคเลยครับ กับคลาส เอ โอทีเอล

วงจรครับผม มั่วเอาตามเคย

ภาคจ่ายไฟครับ Cค่า 10000uF 4 ตัว ไดโอด 50A ขนานกันสองตัวครับ ฮัมได้ยินเบาๆต้องเอาหูไปแนบครับ ถ้าจะให้ดีต้องเป็นวงจรที่เรคกูเลต

ด้านล่าง กรีดแผ่นปริ๊นแล้วลอกเอาครับ

ภาคเพาเวอร์ครับ ต้องใช้ฮีทซิงค์ขนาดนี้เลยครับ ถ้าเล็กกว่านี้ต้องมีพัดลมช่วยครับ

ภาคคุมกระแสคงที่ครับ ปัจจุบันผมปรับกระแสไว้ที่ 1.5 A ครับ

ด้านล่างครับ

ภาคไดรฟ์ครับ ใช้หลอด 6189(12AU7) ของ ซิลวาเนียร์ครับ จุดใส้หลอดดด้วย 12V AC

ด้านล่างครับ

ภาพตอนกำลังปรับจูนครับ

ทดลองกับลำโพงฟูลเรนจ์ 4 ohm ครับ

^^ สรุป วงจรนี้ถ้ามีเวลาจะรวมทุกวงจรลงในปริ๊นแผ่นเดียว และคงต้องปรับปรุงอีกหลายๆจุดครับ
                          อย่างภาคจ่ายไฟ ถ้าจะไม่เรคกูเลต คงต้องเพิ่ม ซี อีก ไฟเลี้ยงภาคเพาเวอร์น่าจะสัก 24V ภาคไดรฟ์ คิดว่าจะเพิ่มเป็น 50V อัพ ตัวมอสเฟต ต้องหาเบอร์อื่นใช้ตัวเดียวไม่ขนาน
                          ^^ ฟีดแบคผมลองใส่แล้ว กับวงจรนี้ ผมชอบไม่ใส่มากกว่าครับ
                          ^^ พี่ๆมีความเห็นอย่างไร แสดงความเห็นได้เลยนะครับ จะได้เป็นแนวคิดสำหรับการปรับปรุงครับ

Comment

• ขนานมอสเฟท คัดคู่ด้วยหรือเปล่าครับ

Comment

• ^^ ไม่ได้คัดครับผม ของเก่าทั้งนั้นครับ งัดจากบอร์ดคอนโทรลในโรงงานครับ กะว่าจะคัดคู่แมตช์ ตัวเดี่ยวๆของใหม่ เร็วๆนี้ครับผม
                              ตอนปรับกระแสนี่สุดๆครับ มันนำกระแสไม่เท่ากัน

Comment

• น่าฝากไปคัดสัก4คู่ เอามาทำบัฟเฟอร์แอมป์หูฟัง

เฮ้อออ.....เรื่องอนาคตทั้งนั้น อยากทำนู่นนี่ แต่ไม่มีเวลาทำสักอย่าง

Comment

Working...
                                X