Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by fenderfree View Post
    มีหลอด 12AX7 ของ silvania อยู่หลอดนึง กับ 12AU7 อีกหลอดนึงไม่รู้ทำไรดี
    ทำ tube buffer หลอดเดียวได้มั้ยเนี่ย
    ดีครับ...ได้รอลอกการบ้าน
    555+

Comment

• มีเรื่องจะรบกวนหน่อยครับเรื่องอะใหล่ Gain Clone
      คือมีท่านนึงติดต่อให้ผมทำแอมป์ให้หน่อย แต่ด้วยผมขาดประสบการณ์ เรื่องแนวเสียงของอะใหล่
      และเรื่องของสายสัญญาณด้วย รายละเอียดความต้องการขออณุญาติก๊อปมาจาก PM

"ฟังกับลำโพง mordaunt short carnival 6 น่ะคับ ไม่ทราบว่าเคยฟังมั้ยครับ เสียงทุกย่านก็โอเคนะครับ ขาดก็แต่ย่านความถี่ต่ำไม่ค่อยลงลึกเท่าไหร่ ฟังเพลงแนว progressive metal เป็นหลักครับ คือเน้นเสียงกีตาร์ไฟฟ้าที่ผ่านดิสทอร์ชั่น แล้วก็พวกเสียงกลอง อยากได้แรงปะทะดีๆ ประมาณว่าคนตีกลองต้องมีกล้ามหน่อยน่ะครับ อิอิ แล้วก็อยากได้รายละเอียดดีๆด้วยครับ เพราะเป็นแนว progressive ถ้าเพิ่มเบสให้เจ้า ms carnival 6 ได้ด้วยจะแหล่มมากเลยครับ"

ขอคำแนะนำ คร่าวๆ หน่อยครับว่าต้องใช้จุดไหนแบบไหน ขอบคุณครับ ^^

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
        มีเรื่องจะรบกวนหน่อยครับเรื่องอะใหล่ Gain Clone
        คือมีท่านนึงติดต่อให้ผมทำแอมป์ให้หน่อย แต่ด้วยผมขาดประสบการณ์ เรื่องแนวเสียงของอะใหล่
        และเรื่องของสายสัญญาณด้วย รายละเอียดความต้องการขออณุญาติก๊อปมาจาก PM

"ฟังกับลำโพง mordaunt short carnival 6 น่ะคับ ไม่ทราบว่าเคยฟังมั้ยครับ เสียงทุกย่านก็โอเคนะครับ ขาดก็แต่ย่านความถี่ต่ำไม่ค่อยลงลึกเท่าไหร่ ฟังเพลงแนว progressive metal เป็นหลักครับ คือเน้นเสียงกีตาร์ไฟฟ้าที่ผ่านดิสทอร์ชั่น แล้วก็พวกเสียงกลอง อยากได้แรงปะทะดีๆ ประมาณว่าคนตีกลองต้องมีกล้ามหน่อยน่ะครับ อิอิ แล้วก็อยากได้รายละเอียดดีๆด้วยครับ เพราะเป็นแนว progressive ถ้าเพิ่มเบสให้เจ้า ms carnival 6 ได้ด้วยจะแหล่มมากเลยครับ"

ขอคำแนะนำ คร่าวๆ หน่อยครับว่าต้องใช้จุดไหนแบบไหน ขอบคุณครับ ^^
        วงจร T-Network อุปกรณ์บ้านๆ ก็ตอบโจทย์ ได้แล้วครับ

Comment

• แสดงว่า โดยพื้นฐานแล้วไอซีเบอร์นี้(3875) ตรงกับความต้องการของเขาอยู่แล้วใช่มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ ^^

Comment

แสดงว่า โดยพื้นฐานแล้วไอซีเบอร์นี้(3875) ตรงกับความต้องการของเขาอยู่แล้วใช่มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ ^^
            ไม่ไช่ครับ ไอซีตระกูล LMxxxx เนีย มันเป็นได้ทุกความต้องการจริงๆ อยู่ที่วงจร และการวางอะไหล่

Comment

• Originally posted by Wizardmans View Post
              คุณWizardMans เรื่องวงจรLM3875
              - แบบไหนที่ให้เสียงเหมาะกับเพลงร้อง แบบ T-Network ครับ
              - แบบไหนที่เหมาะกับเพลงแนวละติน ที่เน้นพวกเพอคัสชั่น แบบ Non-invert ครับ
              มีตัวอย่างวงจรให้ดูมั๊ยครับ
              อันนี้ คุณ WizardMans เคยตอบไว้ เผื่อเป็นแนวได้

Comment

• 12AX7 ของ silvania ไม่ใช่ขอนะครับ

Comment

มีเรื่องจะรบกวนหน่อยครับเรื่องอะใหล่ Gain Clone

เอาหมดเลยแล้วเน้นตรงไหนดีนี่

Comment

• ตามความเข้าใจของผมคือ
                    -ต้องการไดนามิคเพิ่ม เพื่อเพิ่มอรรถรถในการฟังเสียงกลอง
                    -เสียงกีต้าร์ฟังเสียงแตกแล้วมีชีวิตชีวาเพราะเพิ่มไดนามิค
                    -รายละเอียดดี ตรงนี้ไม่ยากครับ ภาคจ่ายไฟดีๆ น๊อยส์ต่ำๆ ช่วยได้เยอะ
                    -เพิ่มเสียงต่ำๆ อันนี้ไม่แน่ใจ

Comment

• เห็นว่ามีหลายคนอยากลองทำ headphone amp/Pre amp หลอด
                      พอดีบ่ายๆว่างๆ เลยวาดวงจรมาอันนึง ตัดส่วนเอามาจากวงจรปรีฯของผมที่ทำไว้นานแล้ว
                      ตัดส่วนที่ยุ่งยากออกไป แล้วปรับวงจรหน่อยให้ทำง่ายขึ้น อุปกรณ์ไม่มากนัก
                      ใช้หลอด Twin triode Russia 6N1P แต่ถ้าจะใช้ 6DJ8, ECC88, 6922 ก็ได้

เผื่อมีใครอยากลองทำเล่นดู เป็นวงจรทดลอง ก็ลองใช้อุปกรณ์เกรดธรรมดา ทำดูก่อน
                      เช่น C Elna ธรรมดา, R Royal, ฯลฯ เผื่อได้ใช้เป็น Baseline เทียบเสียงได้ด้วย

อ่านเพิ่มเติมเกี่ยวกับบางส่วนของวงจร หลักการคล้ายๆกัน
                      -> http://www.overclockzone.com/forums/...1#post30439257
                      -> http://www.overclockzone.com/forums/...1#post30470350

ถ้ามีใครอยากลองเล่นดู จะประกอบก็แนะนำให้ประกอบ P2P
                      บนแผ่นอเนกประสงค์จะสะดวกดีและวางอุปกรณ์/แก้ไขง่าย
                      เผื่อมีใครทำแล้ว ต่อไปอาจมีมาเพิ่มให้โมฯ/เพิ่ม ส่วนต่างๆ

ในวงจรไม่ได้ใส่ภาคจ่ายไฟหลัก (Transformer, Bridge, ...)
                      เพราะเห็นว่าหลายท่านเคยทำส่วนนี้ไว้แล้ว
                      ก็เลือกใช้/ทำ ได้ตามใจชอบได้เลย ขอให้มีไฟ +-35Vและ Ground 0V มาใช้ก็พอ
                      กระแสประมาณ 1.5-2A

ภาค Regulator คงต้องใส่ซิ้งค์ตัวใหญ่ๆหน่อยๆ โดยเฉพาะ 7806
                      เพราะพวกนี้มัน Regulate ไฟสูง/กระแสสูง พอควร

หรือถ้าอยากเพิ่ม Protection diode/C Stabilizer ให้ Regulator
                      ก็ลองเปิด Datasheet ของ 7815, 7915, 7806 ดูครับ

แก้ไข/เพิ่มเติม...

C1 ใส่ไว้มีผลดีมากกว่า ไม่ต้องถอดออก

ส่วน Power ดูๆแล้วว่ามันคงโหลด Regulators กับไฟ+ มากไปนิด
                      เลยปรับวงจรส่วน Power (กรอบดำ) ใหม่

รูปวงจรใหม่ ฉบับ..แก้ไข/ปรับปรุง/อ่าน/พิมพ์ ง่ายขึ้น

หรือ ถ้ามีใครอยากตาลาย เห็นอุปกรณ์น้อยๆแล้วไม่มันส์ จะลองตัวนี้มะ
                      ออกแบบไว้นานแล้ว ว่าจะทำมาแทน Headphone Amp ที่ใช้ประจำอยู่
                      แต่ไม่ได้มีเวลาทำซักที ผมเองยังไม่ได้ทำ Prototype เลย
                      ได้แต่ตัดส่วนๆ ไป Sim ใน OrCad ว่าwork

มีใครอยากเป็นหนูตะเภาไม๊ อิอิอิ
                      Last edited by dracoV; 8 Jun 2011, 07:19:33.

Comment

ตามความเข้าใจของผมคือ
                        -ต้องการไดนามิคเพิ่ม เพื่อเพิ่มอรรถรถในการฟังเสียงกลอง
                        -เสียงกีต้าร์ฟังเสียงแตกแล้วมีชีวิตชีวาเพราะเพิ่มไดนามิค
                        -รายละเอียดดี ตรงนี้ไม่ยากครับ ภาคจ่ายไฟดีๆ น๊อยส์ต่ำๆ ช่วยได้เยอะ
                        -เพิ่มเสียงต่ำๆ อันนี้ไม่แน่ใจ
                        ถ้าตามความต้องการข้างต้น ให้เห็นผลชัดสุดก็ต้องใส่ภาคปรีฯเพิ่มเข้าไปน่ะครับ
                        เพราะปัญหา/ขาดแคลน อย่างที่บอกมาส่วนหนึ่งเกิดได้จากความแรงของสัญญาณ
                        ขาเข้าน้อย หรืออาจอยากเพิ่ม Bass/Treble boost เข้าไปก็ยังได้นะ

อ้อ ลองเอาวงจรที่ว่าจะทำมาดูนิด เผื่อท่านใดมีข้อแนะนำเพิ่มได้ครับ

อันนี้ผมเคยเอามาลงไว้ พอดีลิ้งค์ยังไม่ตาย
                        ลองๆดูครับเผื่อมีประโยชน์
                        Originally posted by dracoV View Post
                        Mod Gainclone ไม่รู้เคยไปดูกันยัง?
                        Decibel Dungeon -> http://www.decdun.me.uk/gaincloneindex.html
                        +อื่นๆ นิดหน่อย
                        เอามาฝากเผื่ออยากไปลองทำเล่นดู ใน Zip
                        <<GC mod download>>
                        Last edited by dracoV; 8 Jun 2011, 18:42:27.

Comment

• ใครมีแผ่นคอนเสริท "มหกรรมดนตรี 30ปี คาราบาว คอนเสิร์ตเวโลโดรมรีเทิร์น"
                          ลองสังเกตุ "ภาพบนจอ" กับ "ตำแหน่งเสียงนักร้อง , ตำแหน่งเสียงเครื่องดนตรี"

ฟังแล้วมีความรู้สึกงัยบ้าง ?

EDIT ก็อปจากโพสข้างล่าง
                          มีเรื่องต้องสารภาพละ
                          แผ่นคอนเสริทคาราบาวที่บอกข้างบน ตกลงเค้ามิกซ์เสียงมาถูกแชนแนล

ผมพลาดเอง วันก่อนถอดHDAVออก ใส่Preludeของคุณe6420 เพื่อลองเสียง
                          ตอนเอาHDAVใส่กลับคืน ผมพลาดใส่สายผิดแชนแนลเอง
                          Last edited by keang; 9 Jun 2011, 20:29:56.

Comment

• อืม.. คุณkeang เอามาถามแบบนี้ มันต้องมีอะไรน่าสนใจ
                            แต่ ไปโหลดบิทมาดูนี่สงสัยจะไม่เวิร์คแห่ะ

ไว้ไปหามาลองดู

Comment

• ผมว่าเป็นเหมือนกันทุกชุดนะครับ ของคาราบาวน่ะ คือบางอย่างออกไปอยู่ นู้น...ขอบเวที ทั้งที่จริงมันยืนข้างๆนักร้องซะงั้น
                              ผมมองว่าเป็นสไตล์การมิกซ์ของเค้ามากกว่า เพราะไม่ได้มีกฎตายตัว อัลบั้มทั่วๆไปดูอย่างกลองชุดสิ มิติฉาบสองใบซ้ายขวา
                              อยู่ริมซ้ายสุด-ขวาสุดของเวที ทั้งที่ความเป็นจริงกลองมันไม่ได้ใบใหญ่ขนาดนั้น กลองทอมอีก ไล่ทีนี้ทำอย่างกับ กลองใบเท่าเวที

Comment

• ถ้าไม่ได้ชื่นชอบมากนัก ก็โหลดจากบิทครับ แค่เอามาหนุกหนานกันเฉยๆ
                                ผมเองก็โหลดจากบิทมาลองก่อน ถ้าน่าสนับสนุนก็ค่อยไปหาซื้อของลิขสิทธิ์มาเก็บ แต่เวลาใช้งานจริงก็ไฟล์อิมเมจทั้งนั้น

เฉลยเลยละกัน จริงๆก็คือ เค้าบันทึกมาสลับแชนแนล ซ้ายเป็นขวา ขวาเป็นซ้าย
                                ( ถ้าใช้หูฟังก็สลับข้างเอา ถ้าเป็นชุดบ้านก็สลับสายสัญญาณเอา )

จริงๆไม่ได้จับผิดไรเค้าหรอก แต่ไหนๆเปิดเจอแล้ว น่าเอามาบอกเล่ากัน เวลาฟังเพลงจะได้เริ่มสังเกตุมากขึ้น

EDIT ก็อปจากโพสข้างล่าง
                                มีเรื่องต้องสารภาพละ
                                แผ่นคอนเสริทคาราบาวที่บอกข้างบน ตกลงเค้ามิกซ์เสียงมาถูกแชนแนล

ผมพลาดเอง วันก่อนถอดHDAVออก ใส่Preludeของคุณe6420 เพื่อลองเสียง
                                ตอนเอาHDAVใส่กลับคืน ผมพลาดใส่สายผิดแชนแนลเอง
                                Last edited by keang; 9 Jun 2011, 21:30:23.

Comment

Working...
                                X