Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by poh1998 View Post
    กำลังคิดว่า จะทำอะไรดีกับ cmoy
    hardwire ไม่แปลืองตังพ่อมาก แต่ไม่ได้สนุก (กับการกัดปริ๊น)
    ให้ seagate กัด ไม่แปลืองตังพ่อ แต่ไม่ได้สนุก (กับการกัดปริ๊น)
    กัดเอง แปลืองตังพ่อมาก ทั้งสว่าน ทั้งแผ่นทองแดง น้ำยานุ่นนี้ T^T แต่สนุก (กับการกัดปริ๊น)
    กัดเองเตรียม แผ่นPCB ไว้เยอะนะ ....มีลายขาดแน่ๆ...555+

Comment

• hardwire ใครว่าไม่สนุก ไม่เปลืองตังค์ ครับ

เข้ามาด้านนี้แล้วเปลืองหมดครับ 555+

เอาเงินของส่วนที่จะซื้อ ของในการทำ PCB มาอัพ อะไหล่ กับ อุปกรณ์ต่างๆสิ

เรื่องเปลืองตังค์ไม่ต้องห่วงครับ

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
        กัดเองเตรียม แผ่นPCB ไว้เยอะนะ ....มีลายขาดแน่ๆ...555+
        เครียดจริงๆ

Originally posted by berryzlove View Post
        hardwire ใครว่าไม่สนุก ไม่เปลืองตังค์ ครับ

เข้ามาด้านนี้แล้วเปลืองหมดครับ 555+

เอาเงินของส่วนที่จะซื้อ ของในการทำ PCB มาอัพ อะไหล่ กับ อุปกรณ์ต่างๆสิ

เรื่องเปลืองตังค์ไม่ต้องห่วงครับ
        ใจนึงอยากลองกัด ใจนึงก็ อยากประหยัดเงินพ่อ T^T

Comment

• ตั้งใจจะลองทำอยู่เหมือนกัน แผ่น PCB....
          ................................................................................

LAB สร้างแผ่น PCB แบบบ้านๆ ด้วยเครื่องปรินท์เลเซอร์ เตารีด

http://northbridge.exteen.com/20090918/lab-pcb

.....................

เครดิต : by northbridge
          Last edited by jinn; 16 Jun 2011, 13:14:10.

Comment

• ตอนนี้ ผมดูอันนี้ครับ เข้าใจง่ายดี
            http://www.youtube.com/watch?v=wKEe3otWstM

Comment

• Originally posted by poh1998 View Post
              ตอนนี้ ผมดูอันนี้ครับ เข้าใจง่ายดี

ปล...ช่วย..โชว์ ... ครับ...

เข้าใจง่ายดี....จัง...
              Last edited by jinn; 16 Jun 2011, 13:32:09.

Comment

• Originally posted by keang View Post
                ลวดทองแดง ลองดูที่แถววัดตึก, คลองถมครับ
                ขอบคุณครับ ไม่ทราบว่าพอบอกชื่อร้าน+พิกัด ร้านที่ไว้ใจได้ ได้ไหมครับ
                เดินดุ่มๆไปถามหาลวดเยอรมันเดี๊ยวพี่แก หยิบลวดไทยมา บอกว่าลวดเยอรมันซะงั้น
                ไอ่ลวดอาบน้ำยานี่หน้าตามันก็คล้ายกันไปหมด

ถ้าไม่สะดวกหน้าไมค์ ขอหลังไมค์ก็ได้ครับ

Comment

• ดูที่ม้วนเลยครับ ที่โรลล้อไม้จะมียี่ห้อมีเบอร์แปะไว้ให้ดูอยู่แล้ว
                  ส่วนใหญ่ยี่ห้อซิมเฟล็กจะมีเกือบทุกร้าน แต่ผมไม่ชอบเสียงเท่าไหร่ เลยไม่ได้ใช้ยี่ห้อนี้

ลองดูหลายๆยี่ห้อก็ได้ครับ ซื้ออย่างละนิดหน่อย เอามาลองเสียงก่อน เพราะแต่ละยี่ห้อแต่ละล็อทเสียงก็ไม่ค่อยจะเหมือนกันเท่าไหร่
                  ลองเสร็จ ลวดจากร้านไหนให้เสียงถูกใจก็กลับไปซื้อเพิ่ม

สมัยก่อนตอนทำหม้อแปลงทำแอมป์เล่น ผมฝากเพื่อนที่เป็นสจ๊วตแบกเข้ามา (รู้สึกจะเคยโพสลงกระทู้)
                  ตอนนี้เหลือแค่เศษๆม้วนเล็กๆ ไม่พอทำไรเป็นชิ้นเป็นอันสักอย่าง ทุกวันนี้ใช้เป็นลวดจั๊มเปอร์กับไวร์ริ่งสายกราวน์

จุดสังเกตุที่ผมใช้เป็นประจำ คือ
                  - หน้าตัดเท่ากันเลือกอันที่เนื้อนิ่มมากที่สุด ใช้ตั้งแต่ลวดไปจนขาอะหลั่ยและสายไฟ
                  - ลวดยี่ห้อเดียวกัน ให้ลองเพิ่มลองลดขนาดอีกสัก1-2เบอร์ อาจฝลุ๊คได้เสียงโดนใจกว่าเดิมก็ได้

Comment

• ช่วยเล่าประสบการณ์ การใช้ออสซิโลสโคปทีครับ
                    ต้องระวังยังไง มีอะไรเป็นเทคนิคพิเศษ ฟังก์ชันที่ควรใช้งานและใช้บ่อย
                    สัปดาห์หน้าผมต้องทำแล็ป เครื่องออสซิโลสโคปครับ TwT

Comment

• Originally posted by milestone View Post
                      ช่วยเล่าประสบการณ์ การใช้ออสซิโลสโคปทีครับ
                      ต้องระวังยังไง มีอะไรเป็นเทคนิคพิเศษ ฟังก์ชันที่ควรใช้งานและใช้บ่อย
                      สัปดาห์หน้าผมต้องทำแล็ป เครื่องออสซิโลสโคปครับ TwT
                      ควรปรับอัตราสเกลของแรงดันให้เหมาะกับแรงดันอินพุทก็พอแล้ว และปรับค่าไทม์เบสให้เห็นรูปคลื่นสัญญาณได้อย่างชัดเจน

แต่ถ้าเป็นพวก"ดิจิตอลสตอเรจ ออสซิโลสโคป" อาจจะแทบไม่ต้องไปแตะอะไรเลยก็ได้

ออสซิโลสโคปเป็นเครื่องมือวัดที่ให้ข้อมูลครบถ้วนที่สุด(แรงดัน ความถี่ รูปร่างสัญญาณ) บางตัวอาจจะมีการใส่ฟังก์ชันเจนเนอเรเตอร์เข้ามาให้ด้วยก็ได้(แต่ราคา...)

ปล. ขอบ่นนิดนึง ราคาตะกั่วบัดกรีโดดขึ้นสูงมาก เดือนก่อนซื้อขนาด0.5ปอนด์ยี่ห้อโคกิ ขนาด0.8มม. ราคา231บาท เมื่อวันอังคารไปเจออีกทีขึ้นราคาเป็น330บาท อะไรเนี่ย????!!!!!!!!!!!

Comment

• ยังไม่มีเวลา ของครบโมภาคจ่ายไฟให้ lepai ใหม่ได้แล้วครับ.... รอๆไปงานเยอะมาก อ่านหนังสือสอบอีก โอ๊ยยย

**ตะกั่วใกล้หมดก่ะซื้อม้วนใหญ่1kg ใช้ยาวไปเลยดีกว่า ม้วนเล็กหมดมา สี่ม้วนแล้ว T T

Comment

• Originally posted by pluanant View Post
                          ยังไม่มีเวลา ของครบโมภาคจ่ายไฟให้ lepai ใหม่ได้แล้วครับ.... รอๆไปงานเยอะมาก อ่านหนังสือสอบอีก โอ๊ยยย

**ตะกั่วใกล้หมดก่ะซื้อม้วนใหญ่1kg ใช้ยาวไปเลยดีกว่า ม้วนเล็กหมดมา สี่ม้วนแล้ว T T
                          สอบอะไรเหรอครับ ช่วงนี้ไม่น่ามีสอบแล้วนี่นา o.O

ออสซิโลสโคปเป็นเครื่องมือวัดที่ให้ข้อมูลครบถ้วนที่สุด(แรงดัน ความถี่ รูปร่างสัญญาณ) บางตัวอาจจะมีการใส่ฟังก์ชันเจนเนอเรเตอร์เข้ามาให้ด้วยก็ได้(แต่ราคา...)

ปล. ขอบ่นนิดนึง ราคาตะกั่วบัดกรีโดดขึ้นสูงมาก เดือนก่อนซื้อขนาด0.5ปอนด์ยี่ห้อโคกิ ขนาด0.8มม. ราคา231บาท เมื่อวันอังคารไปเจออีกทีขึ้นราคาเป็น330บาท อะไรเนี่ย????!!!!!!!!!!![/QUOTE]

ฟังก์ชันเจเนอเรเตอร์ดูเหมือนจะมีด้วยนะครับ พอดีสั่งซื้อมาใหม่ เดี๋ยวต้องนั่งคุยกับคนติดตั้งด้วยเลย ขอบคุณมากครับ
                          Last edited by milestone; 16 Jun 2011, 21:06:01.

Comment

• Originally posted by milestone View Post
                            สอบอะไรเหรอครับ ช่วงนี้ไม่น่ามีสอบแล้วนี่นา o.O

ปล. ขอบ่นนิดนึง ราคาตะกั่วบัดกรีโดดขึ้นสูงมาก เดือนก่อนซื้อขนาด0.5ปอนด์ยี่ห้อโคกิ ขนาด0.8มม. ราคา231บาท เมื่อวันอังคารไปเจออีกทีขึ้นราคาเป็น330บาท อะไรเนี่ย????!!!!!!!!!!!
                            ฟังก์ชันเจเนอเรเตอร์ดูเหมือนจะมีด้วยนะครับ พอดีสั่งซื้อมาใหม่ เดี๋ยวต้องนั่งคุยกับคนติดตั้งด้วยเลย ขอบคุณมากครับ[/QUOTE]

อ่อปีนี้ผม Entrance ครับ T T ตามสอบตรงอยู่

Comment

• Originally posted by pluanant View Post
                              ยังไม่มีเวลา ของครบโมภาคจ่ายไฟให้ lepai ใหม่ได้แล้วครับ.... รอๆไปงานเยอะมาก อ่านหนังสือสอบอีก โอ๊ยยย

โคกิ1กิโล ราคาพันสองกว่าๆ มั้งนะ? เห็นที่นัฐพงษ์แล้วตกใจกับราคาเลย

Comment

• ลองดูรูปแบบการทำสตาร์กราวน์ กับ การแชร์กราวน์ซัพพลายไปบอร์ด

Comment

Working...
                                X