Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Wizardmans View Post
    LM3875T เวลาติดzink ต้องรองด้วยแผ่นไมก้า และน๊อตต้องรองด้วยตัวรองพลาสติก ครับ พอจะมีรูปให้ดูหรือเปล่าครับ จะได้ช่วยกันแก้ไข
    ทำตามที่ท่านบอก ตอนนี้ร้องเพลงได้ทั้ง 2 ข้างแล้วครับขอบคุณครับ รบกวนถามอีกนิดนะครับอ่านใน google แล้วแต่ไม่ค่อยเข้าใจเลยมาถามดีกว่า ว่า C คัปปลิ้ง ใส่ไว้เพื่ออะไรครับ เห็นบางวงจรใส่บ้าง ไม่ใส่บ้าง

Comment

• ^
      จูนเสียงครับ

Comment

• ^
        ^thx ครับ

Comment

• Originally posted by tiksna View Post
          ทำตามที่ท่านบอก ตอนนี้ร้องเพลงได้ทั้ง 2 ข้างแล้วครับขอบคุณครับ รบกวนถามอีกนิดนะครับอ่านใน google แล้วแต่ไม่ค่อยเข้าใจเลยมาถามดีกว่า ว่า C คัปปลิ้ง ใส่ไว้เพื่ออะไรครับ เห็นบางวงจรใส่บ้าง ไม่ใส่บ้าง
          หน้าที่ c coupling
          1กันไฟ dc ออกไปสู่ ส่วนหลัง
          ตัวอย่าง เช่นแอมป์ที่ต้องการ c coupling ขาออก คือกันไฟตรงเข้าดอกลำโพง (เป็นวงจรที่มีไฟตรงหลุดมาเยอะ)
          2ตัดความถี่ต่ำ ไม่ได้ตัดแบบสนิทที่เดียว คือมันจะค่อยๆ ลงรูปกราฟไม่เจอแหล่ะ

Comment

• c คัปปลิ้ง เป็นตัวที่ช่วยแยกการทำงานของวงจรเป็นส่วนๆครับ คือในวงจรต่างๆ ก็จะมีแต่ละส่วนที่ทำหน้าที่แตกต่างกันไป
            เช่น กรองความถี่ ขยายเบื้องต้น วงจรป้องกัน ลองคิดดูว่าถ้าไม่ใส่ c คัปปลิ้ง วงจรเหล่านี้มันเชื่อมโยงกันหมด
            เพราะงั้นค่า R ค่า อะไรต่างๆมันจะเพี้ยนไปหมด เวลาคนที่ออกแบบวงจรจะใส่อะไรตรงไหนก็ต้องคำนวนทั้งหมด
            หากไม่ๆได้ใส่ c คัปปลิ้ง
            มันก็เหมือนการเว้นวรรคเวลาพิมพ์ข้อความแบบนี้ไง เพื่อให้เข้าใจทีละประโยค ไม่ได้เขียนติดกันเพื่อให้เข้าใจ
            แต่บางท่านเก่งๆหน่อยรู้ว่า c คัปปลิ้ง ตรงนั้นตรงนี้ไม่ใส่ก็ได้ ใส่แล้วได้แบบ นี้ ไม่ใส่แล้วได้แบบนั้น
            อันนั้ก็แล้วแต่หูใครหูมันนะ อิๆ

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
              มีใครกำลังทำอยู่รึเปล่าครับ ติดขัดตรงไหน แชร์กันได้นะครับ ^^
              มะมีตังค์ซื้อไอซีกั๊บ

อันนี้เป็นบอร์ดบวกซีฟิลเตอร์ตามที่ท่านแนะนำครับ

ส่วนอันนี้เป็นซัพพลายที่ผมเปลี่ยนไดโอดเป็น KBU1006G ตามที่ทั่นเสือแนะนำว่าเบอร์เก่ามันร้อนเกินไปครับ(ผมดึงพี๊ค 7-8แอมป์ตลอดเวลานะครับ แอมป์จริงๆไม่น่าจะขนาดนั้น)

ตัวไดโอด

เดี๋ยวพรุ่งนี้เข้ามาใหม่ครับ กลับบ้านก่อน
              Attached Files

Comment

• ขอโทษครับ อัพผิดครับ เป็นบอร์ดนี้ครับ

ช่วยติด้วยนะครับ ว่ายังต้องปรับปรุงตรงส่วนไหนอีกครับ

Comment

• C ฟิลเตอร์ถ้าจะให้ดีควรอยู่ใกล้ๆกับขาไอซีให้มากที่สุดครับ

Comment

• ผมใช้แบบนี้ครับ ...พี่โก้แนะนำมา(keang)
                    ใช้แล้วถูกใจครับ
                    หรือเอาเป็นตัวเดี๋ยวๆ...

ผมว่าดีกว่าแบบนี้ครับ

Comment

• ดูริว...C Electrolite ...สะดุดตัวนี้อย่างแรง...

C สอดไส้...คาราเมล...

เดรดิต

คุณ HeadphoneGuru

รีวิวเสียงC Electrolite

http://www.headphoneresearch.com/for...hp?topic=193.0
                      Last edited by jinn; 12 Jul 2011, 08:58:27.

Comment

• ^
                        ยี่ห้อ อะไรนี่ master
                        -------------------
                        LM3886-V3 6 CHANEL
                        อัพเดท

เห็นว่าใช้ เคสคอม....เลยเอาโปรเจ็คนี้ ไป โมดิฟาย โซน
                        ขโมยวิชาห้องนู้นเค้ามาเยอะแล้ว...เอาไปคืนห้องนู้นบ้าง...555+
                        Last edited by tiger X-fi; 12 Jul 2011, 01:57:11.

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                          ผมใช้แบบนี้ครับ ...พี่โก้แนะนำมา(keang)
                          ใช้แล้วถูกใจครับ
                          หรือเอาเป็นตัวเดี๋ยวๆ...

shotky SB520 เอมาต่อเดี่ยวๆพอไหวมั๊ยครับ และที่ท่านว่าดีกว่านี่ เรื่องความร้อนหรอครับท่านเสือ

[ATTACH=CONFIG]1246750[/ATTACH]
                          Originally posted by fenderfree View Post
                          C ฟิลเตอร์ถ้าจะให้ดีควรอยู่ใกล้ๆกับขาไอซีให้มากที่สุดครับ
                          เดี๋ยวจะย้ายไปชิดด้านบนเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ
                          Attached Files

Comment

• 1.ตัว VOLUME ที่ต้นแบบเค้าใช้ผมเห็นมันเป็นเหมือนซีเลคเตอร์รึเปล่าครับ ถ้าใช่เค้าฟิกซ์อาร์เอาใช่มั๊ย พอจะทราบวิธีการและค่ามั๊ยครับ

2.ขอคำแนะนำเรื่องลำโพงราคาถูกคุณภาพพอไปวัดไปวาได้ด้วยครับ ยังไม่มีลำโพงเลย บอร์ดและทุกอย่างผมทำไว้พร้อมหมดละ เหลือก็แต่ลำโพง เสร็จจากนั้นก็จะหาซื้อเครื่องมือพวก ตัดๆเจาะๆมาเป็นของตัวเองซักชุด จะทดลองและทำต่อไปเรื่อยๆครับ ที่ไม่รู้เรื่องเลยคือเรื่องของลำโพง แต่ตอนนี้ขอเอาแแบบสำเร็จก่อน

3.ปรีแอมป์แบบ BASS TREBLE VOLUME ท่านที่ไปเดินบ้านหม้อบ่อยๆขอคำแนะนำด้วยนะครับ ไม่ต้องเทพมาก mckit ก็สามพันกว่า ทีแรกตั้งงบไว้ 5พัน แต่พอเข้ามาดูมาอ่านเห็นจะไม่ต้องขนาดนั้น ว่างๆจะหาเวลาไปเดินบ้านหม้อบ้าง ไม่ได้ไปมาจะ 10 ปีละครับ

Comment

• -1 การทำโวลุ่มแบบ step ยุ่งยากและต้องใช้งบประมาณสูงพอสมควร อุปกรณ์หายากมากๆ(เจอขายที่ไหนบอกด้วยนะครับ)

-2 npe m5 ไปดูที่สาขาใหญ่บ้านหม้อ
                              http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B1%E0%B8%9A

-3 ไม่ค่อยได้ใช้ครับ

Comment

• วอลลุ่มสเตปแอทเทน บ้านหม้อมีขายเป็นชุดคิทด้วยนี่ครับ ถ้าจำไม่ผิดจะร้านppnมั้ง ในซอยวัดทิพ ฝั่งเดียวกับร้านeps
                                ขายแบบเป็นชุดคิทมีทุกอย่างครบไปบัดกรีเอาเอง กับ แบบแยกขายเป็นส่วนๆ ตัวซีเลคเตอร์24สเตป, ตัวต้านทานDale RN60

ตัวซีเลคเตอร์สวิทช์ที่เค้าใช้ก็พอได้อยู่ ถ้าเอาดีกว่านี้ก็เจอเฉพาะค่าตัวซีเลคเตอร์2พันอัพ

Comment

Working...
                                X