Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Rev View Post

DAC จ้า ถอดมาจาก Yamaha YST-M45D ในกระทู้นี้
    ใช้ไอซีเบอร์ UDA1321 รับได้สูงสุดแค่ 16Bit 48KHz แต่ตอนนี้ใช้ที่ 16Bit 44.1KHz อุปกรณ์ก็สุดจะบ้านๆ แต่เสียงหนักแน่นนิ่มนวล เสียงกลางคมชัดอวบอิ่มซะจนทำให้เสียงกลางจาก SB0400 ที่เคยว่าหวานกลายเป็นมัวๆ ไปซะแล้ว

สงสัยจะได้ปลดประจำการ SB0400 แล้วล่ะ เจอ DAC สมัยปี1998ถล่มซะแบบนี้
    โอ้วใส่อะไรไปเพิ่มมั่งครับ ที่ทำให้ DAC ตัวนี้มันสมบูรณ์

Comment

• Originally posted by dracoV View Post

ปล. ใครพอรู้ที่ซื้อแผ่นทองแดง หนา~2mm-5mm ขนาดไม่ใหญ่นัก ไม่น่าเกิน ฟุตxฟุต
      รบกวนแนะนำด้วยครับ
      เด๋ววันเสาร์..ถ้าว่าง....จะลองไปตะเวน...ดูร้าน...ไหนน่าซื้อ..อลูมิเนียมแผ่น กะ /ทองแดง

นี่ร้านแรกที่จะไป...

ที่ขาย...ทองแดง ( Copper )

http://www.ths-lohakij.com/aluminum.html

......................

ชอบ....งานแบบนี้...เข้าตา...

ที่มา...

http://www.diyaudio.com/forums/audio...tructions.html
      Last edited by jinn; 13 Jul 2011, 22:48:55.

Comment

• Originally posted by kroeksit View Post
        โอ้วใส่อะไรไปเพิ่มมั่งครับ ที่ทำให้ DAC ตัวนี้มันสมบูรณ์
        ในปริ๊นท์อเนกประสงค์ด้านซ้าย2แผงนั่นแหละ มุมล่างซ้าย4-5ตัวถอดตามๆ กันมา ภาคจ่ายไฟตรงกลางค้นอะไหล่มาใช้ C เล่น Rubycon เลย

อแดปเตอร์มาจาก Router Dlink 12โวลต์ 0.5แอมป์ก็เพียงพอแล้ว

จ่ายไป100นึง ได้ทั้งลำโพง ได้ทั้ง DAC สุดคุ้ม

Comment

• Originally posted by Rev View Post
          ในปริ๊นท์อเนกประสงค์ด้านซ้าย2แผงนั่นแหละ มุมล่างซ้าย4-5ตัวถอดตามๆ กันมา ภาคจ่ายไฟตรงกลางค้นอะไหล่มาใช้ C เล่น Rubycon เลย

อแดปเตอร์มาจาก Router Dlink 12โวลต์ 0.5แอมป์ก็เพียงพอแล้ว

จ่ายไป100นึง ได้ทั้งลำโพง ได้ทั้ง DAC สุดคุ้ม
          แล้วในแผงอเนกประสงค์ ใส่อะไรไปมั่งอะไรครับ C อิเร็คโทรไรค์ กับเซรามิค หรือป่าวครับ 2 แบบที่ผมเห็นนั่นน่ะ

ถ้าใช่ ไอ้ 2 ตัวนี้ หน้าที่มันต่างกันยังไงหรอครับ นอกจากที่ไม่มีขั้วแล้วสำหรับ C เซรา

Comment

• นี่ทำหน้าที่กรองไฟใช่ไหมครับ?

Comment

• Originally posted by kroeksit View Post
              แล้วในแผงอเนกประสงค์ ใส่อะไรไปมั่งอะไรครับ C อิเร็คโทรไรค์ กับเซรามิค หรือป่าวครับ 2 แบบที่ผมเห็นนั่นน่ะ

ถ้าใช่ ไอ้ 2 ตัวนี้ หน้าที่มันต่างกันยังไงหรอครับ นอกจากที่ไม่มีขั้วแล้วสำหรับ C เซรา
              C เซรามิคจะมีค่าให้เลือกตั้งแต่ต่ำมาก (1pF/Pico Farad=1/10^-12)จนถึงประมาณ 0.1uF มีค่าสัมประสิทธิ์อุณหภูมิปานกลาง ความคลาดเคลื่อนค่อนข้างต่ำ ขนาดเล็กราคาถูก นิยมใช้ตั้งแต่ภาคสัญญาณความถี่วิทยุจนถึงความถี่เสียงเลยทีเดียว แบบว่าครอบจักรวาล

ในแผงนี้จะใช้เป็นวงจรกรองความถี่สูงทิ้ง โดยทำงานร่วมกับ L ที่มีหน้าตาคล้ายกับออพแอมป์นั่น(กดไปดูภาพใหญ่ได้นะ)

ส่วน C กระป๋อง Rubycon นั่นออกแนวสำรองไฟซะมากกว่า โดยมี R ค่า100โอห์มอีกตัวนึงไว้ลดไฟ12โวลต์จากอแดปเตอร์ให้เหลือที่7โวลต์(วัดจากวงจรตอนทำงานมาเลย) เพื่อไปจ่ายให้แผง DAC ซึ่งจะลดเหลือ3.3โวลต์เพื่อจ่ายให้ UDA1321 อีกทีนึง

ตอนที่เห็นทีแรกก็อยากจะเปลี่ยน C เซรามิคเป็นแบบฟิล์ม(Wima)อยู่ แต่พอได้ฟังเสียงชัดๆ แบบนี้แล้ว ไม่เปลี่ยนดีกว่า กลัวเปลี่ยนแล้วแย่กว่าตอนนี้ 5555

ฟังเพลงยาวๆ ได้สบายไม่มีล้าหู เร่งดังได้โดยที่ไม่ต้องเดินหนีแบบนี้พอใจแล้ว
              Last edited by Rev; 13 Jul 2011, 22:49:39.

Comment

• ภาคไฟ อันนี้ต่อถูกหรือเปล่าคับ...(เห็นมีขายสำเร็จ...หลายแบบ...เลย..ลองเอามาต่อดู)

วางสายไฟ เรียงกัน คือ 24-24-0

ไดโอด...ต้องทา...ซิลิโคนแล้วใส่ซิ้งค์...ด้วยหรือเปล่าคับ...

ถ้าใช้อย่างละข้างจะได้ไหม...คับ..

ไม่รู้ว่าออกมาไฟจะเป็นเท่าไร...

เอามาต่อกะชุดนี้...ครับไป

แกะแบบ ...ส่งก้ดปริ๊นอยู่...

ที่มา...

http://www.moxtone.com/LM3886.htm
                Last edited by jinn; 13 Jul 2011, 22:38:50.

Comment

• Originally posted by jinn View Post
                  ภาคไฟ อันนี้ต่อถูกหรือเปล่าคับ...(เห็นมีขายสำเร็จ...หลายแบบ...เลย..ลองเอามาต่อดู)

วางสายไฟ เรียงกัน คือ 24-24-0

ไดโอด...ต้องาทซิลิโคนแล้วใส่ซิ๊ง...ด้วยหรือเปล่าคับ...

ถ้าใช้อย่างละข้างจะได้ไหม...คับ..

ไม่รู้ว่าออกมาไฟจะเป็นเท่าไร...

เอามาต่อกะชุดนี้...ครับไป

แกะแบบ ...ส่งก้ดปริ๊นอยู่...

ไดโอดบริดจ์ติดซิ้งค์ก็ได้-ไม่ติดก็ไม่มีปัญหาอะไร

ใช้ชุดละข้างก็ยิ่งดีสิ ลด Crosstalk ไปได้เลย

ปล.ความเห็นเก่าๆ ตอบเรื่องไดโอดบริดจ์ผิดไปหน่อย เลยพาทั่นงงตึ้บ ช่วงนั้นท่าจะเบลอหนัก ขออำภัย

Comment

• @ Jinn
                    แผ่นปริ้นท์ gainclone ลองดูหลายที่ ว่าแต่ล่ะเจ้าเข้าใช้เทคนิคยังไง

บางคน วาง diode ไว้บน pcb ชุดเดียวกับicเลย
                    สังเกตค่า c filter (ไม่เห็นค่าก็ลองดูขนาดเอา) เทียบกับที่ทำแบบอื่นๆ

Comment

• ขอบคุณครับ สำหรับที่ ไว้ไปหาแผ่นทองแดง ไว้เดี๋ยวไปเดินดูครับ

----------------
                      Originally posted by keang View Post
                      สมัยก่อนทำซิ้งค์CPUเล่น ผมไปหาซื้อแผ่นทองแดงแถวโอเดี่ยน

ขอดูรูปไซส์จริงของ "2. Digital receiver board" ครับ
                      ผมไม่ค่อยชอบsmdกับพวกขาแปลงconnector ถ้าทำเลดีมีที่ว่างพอสำหรับอะหลั่ยlead อาจขอพ่วงpcbตัวนี้
                      ได้ครับ แต่แต่อย่าขำฝีมือการออกแบบ PCB ผมนะ อิอิอิ
                      เอารูป Schematic ไปด้วยเลยครับ เผื่อว่างๆช่วยไล่ๆดู ว่าผิดตรงไหนหรือปล่าว
                      บางทีผมก็มึนๆ 555+ รูป PCB อยู่ใน attachment ครับ
                      ---

Edit: เอาลิ้งค์รูป schematicใหญ่ ออกก่อนดีกว่า กำลังปรับปรุงใหม่อีกหน่อย
                      ต้องขอบคุณคำแนะนำของคุณkeang มา ณ ที่นี้ด้วยครับ
                      ---
                      อ้อ ผมใส่ส่วนที่ไม่ค่อยจำเป็นไว้ด้วย พื้นที่มันเลยไม่ค่อยจะเหลือ
                      ใส่หัว USB กับ Relay ไว้ตัดต่อไฟ5Vจาก port USB
                      เพราะผมกะเอาไว้ต่อกับบอร์ดอันนี้

ซื้อมือสองมาไม่แพง กะเอามาแกะเอาอุปกรณ์แต่ใช้ดีนะ
                      เลยเอาไว้ต่อเป็น USB interface/soundcard ไปด้วย S/Pdif passthrough ได้
                      ใช้ชิพ CM6206 อดีตรุ่นโปรของ C-media เมื่อสัก 2-3ปีก่อนมั๊งนะ

-----
                      รูป PCB export จาก eagle เป็น PNG 150dpi ครับ
                      บอร์ด OCZ ให้ attach file ได้เล็กจิ๊ดเดียวเอง มี3รูปนะครับ attachment ละรูป
                      Last edited by dracoV; 15 Jul 2011, 16:06:24.

Comment

• แบบ วาง diode ไว้บน pcb ชุดเดียวกับic

ก็ส่งไปกัดพร้อมกันแล้ว..น่ะครับ

จะลองซัก 2 แบบ..อ่ะครับ

เป็น LM3886TF สั่งไป5แผ่น..

4 แผ่นจะลองมาต่อขนานดู...

อีกแผ่นนึงมา..จะเอามาทำแอมป์...กีตาร์ครับ...

มีนี่อีก4แผ่น

ยังไม่มีเวลาทำเลย...คับ..ค่อยทำไป..ไม่รีบ...

คราวที่แล้ว.....

ยังไม่่เสียงออกมาเลย...

ชุดไฟ...ก็ไดโอด...ไหม้...ฮุ...ฮุ...ฮุุุุ

ปล.

เขาเรียกอะไร...ไอ้เข็ม...ทอง...ทอง...แบบนี้...หาซื้อได้ที่ไหน..อ่ะคับ..

แล้วก็เห็นสว่านมือ..เจาะแผ่นปริ๊น

ที่ ร้าน ไพศาส 250/B ผมจะเอามาต่อไฟดู..

...จะwork...หรือเปล่า...คับ..
                        Last edited by jinn; 14 Jul 2011, 06:49:31.

Comment

• ผมว่าค่า C มันจะมากไปนะเสียงมันจะอึดอาดยืดยาด ที่เห็นในรูปคุณ jinn ใช้ตัวละ 10,000 uF. = ข้างละ 20,000 uF.
                          ปกติเค้าใช้กันข้างละ 4,700 uF(ตัวละ2,200 uF.) ไดโอดไม่ต้องใส่ซิ้งค์หรอกครับ มันทนได้หลายแอมป์อยู่ เคยซื้อแบบนี้มาใช้
                          C สำรองไฟอยู่นอกบอร์ด น่ะไม่เท่าไหร่ แต่ C ฟิลเตอร์ค่า 0.1 uF. ถ้าจะให้ได้ผลดีควรอยู่ใกล้กับขาไอซีให้มากที่สุดครับ
                          ถ้าถามผม เรื่อง C สำรองไฟค่า 10,000 uF. มันน่าจะใช้กับแอมป์ 100+100 watt.

Comment

• ขอบคุณครับ..มาข่วยตอบแต่เช้าเลย....

ดีนะ...ยังไม่ได้...บ้กกรี...กะล้งจะ.....

บนแผ่นเขียน 10000/80 2อัน

วน...วน..กะภาคไฟนี่แหละ...

ผม...จะหาความรู้ได้ที่ไหนบ้างครับ...

ว่า...ภาคไฟ..อันไหนเหมาะกะอะไร...

แบบ...เป็นวิชาการ...นะครับ...
                            Last edited by jinn; 14 Jul 2011, 07:42:26.

Comment

• พี่ๆครับ
                              1.Vin- ตามภาพ ขา9 คืออะไรครับ หรือผมต้องต่อได้เลยตรงจุดต่อ R4 กับ R5
                              2.ขา Mute ขา8 คือขาตัดสัญญาน ผมต่อผ่านสวิทช์ลงกราวน์ใช่มั๊ยครับ

เพิ่งไปซื้อไอซีมาตะกี๊ 240 กลัวต่อเข้าไปแล้วเจ๊งครับ เลยเข้ามาหาข้อมูลอีกที

Comment

• grayhill rotary switches > Farnell UK
                                - Diameter : 17.45mm
                                - Contact Current DC Max : 200mA
                                - Switching Current DC Max:250mA
                                - Poles : 1
                                - Switch Positions : 12
                                ราคา17.12ปอนด์ ราคาสูงแต่คุ้ม คุ้มทั้งการใช้งานและคุณภาพเสียง ใครพอสู้ราคาไหวก็น่าหามาใช้
                                แต่ถ้าต้องการเสียงที่เต็มขึ้นไปอีกก็ต้องไปเล่นรุ่นใหญ่กว่า Series 59 diameterขนาด1.125นิ้ว

ที่เคยลองใช้ทำวอลลุ่มกับซีเลคเตอร์เลือกอินพุท C&K, Lorlin, Elma, grayhill, EBE
                                - ทำvolume ผมชอบEBE รุ่นEBS
                                - ทำ input selector ผมชอบgrayhill รุ่น59

EBE Rotary Switchs - EBS

----------------------------------------

edit
                                Originally posted by ksurachai
                                1.Vin- ตามภาพ ขา9 คืออะไรครับ หรือผมต้องต่อได้เลยตรงจุดต่อ R4 กับ R5
                                2.ขา Mute ขา8 คือขาตัดสัญญาน ผมต่อผ่านสวิทช์ลงกราวน์ใช่มั๊ยครับ

ความเห็นส่วนตัว
                                ถ้าใช้วงจรนี้ ลองแบบมีกับไม่มีR7กับC5ดูครับ
                                Last edited by keang; 14 Jul 2011, 16:47:55.

Comment

Working...
                                X