Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Vin+ ขาเข้าสัญญาณแบบ non-invert
    Vin- ขาเข้าสัญญาณแบบ invert

Comment

• ใช่แล้วครับต่อกับ R4 และ R5
      ขา 8 ต่อลงกราวด์ผ่านตัวเก็บประจุ ต่อเข้าไฟลบผ่านตัว R เข้าไปดูใน Datasheet ดีกว่าครับ
      http://www.national.com/ds/LM/LM3886.pdf

Comment

• Originally posted by ksurachai View Post
        พี่ๆครับ
        1.Vin- ตามภาพ ขา9 คืออะไรครับ หรือผมต้องต่อได้เลยตรงจุดต่อ R4 กับ R5
        2.ขา Mute ขา8 คือขาตัดสัญญาน ผมต่อผ่านสวิทช์ลงกราวน์ใช่มั๊ยครับ

เพิ่งไปซื้อไอซีมาตะกี๊ 240 กลัวต่อเข้าไปแล้วเจ๊งครับ เลยเข้ามาหาข้อมูลอีกที

[ATTACH=CONFIG]1250345[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]1250347[/ATTACH]
        ไม่รู้....ดูรู้เรื่องหรือเปล่า...ลองดูก่อน..นะ

เด๋วรอผู้รู้มาบอกอีกที...นะคับ

ของผมวงจรนี้...

......................

GRAYHILL - 71BD30-01-2-AJN - ROTARY SWITCH, 71 SERIES /

ต่อบาทน่าจะ
        THB 1,048.00

http://th.element14.com/grayhill/71b...ies/dp/1190400
        Last edited by jinn; 14 Jul 2011, 16:29:58.

Comment

• แล้ววงจรนี้กับ pcb ที่ผมเอามาจาก leksound มันมีอยู่แค่นี้ ผมต้องเพิ่มตรงจุดไหนอีกบ้างครับพี่ๆ ผมลงขาไอซีจากดาต้าชี๊ทที่พี่fenderfreeแนะนำให้เข้าไปดูมาครับ

ดูบล็อกของคุณ jinn แล้วอันนี้ช่วยได้เยอะเลยครับ พอจะดูออก ต้องขอบคุณมากๆครับ แล้วพอจะมี pcb มั๊ย ดูแล้วที่ผมไปขุดวงจร+pcb มามันทำผมงงเปล่า ผมว่าจะปักหลักมาสิงอยู่กับพี่ๆนี่เลย เพราะเข้ามาช่วยผมได้จริงๆ (ุอุตส่าห์ไปตั้งไกลลืมซื้อ vr มาซะได้)

จากที่พี่ maniacmaew แนะนำ invert กับ non-invert มันต่างกันยังไงครับ แล้วผมต้องเอาอินพุทเข้าตรงไหนครับ

ส่วนที่คุณเคี้ยงว่า เดี๋ยวจะลองดูครับ ถ้าเริ่มแรกมันไม่ระเบิดซะก่อน

ทั่นไหนอยากได้ EMI filter ของฝั่ง ac-input บอกผมนะเดี๋ยวส่งไปให้ครับ ของดีครับ ใช้ในสวิทชิ่งของ เดล ซีราเทค เอ็นอีซี แอลเอสไอและฯลฯ (แต่ขอเป็นส่งสิ้นเดือนนะครับ เหลือตังค์อยู่พันกว่าบาทกลัวไม่ถึงสิ้นเดือนครับ )
          Attached Files
          Last edited by ksurachai; 14 Jul 2011, 17:40:57.

Comment

• Originally posted by ksurachai View Post

แล้วพอจะมี pcb มั๊ย
            +
            จากที่พี่ maniacmaew แนะนำ invert กับ non-invert มันต่างกันยังไงครับ แล้วผมต้องเอาอินพุทเข้าตรงไหนครับ
            +
            )
            รบกวนถามหน่อยครับ ระหว่าง INV กับ NON INV เสียงต่างกันยังไงครับ.....

ผมว่าุบุคลิกหลักโดยรวมแล้วใกล้เคียงกัน มีส่วนเล็กน้อย ในส่านของเสียงกลางแหลม กับเบสที่ดูจะต่างกันครับ NON-INV กลางแหลมเด่นกว่า INV เบสมากกว่า แต่ก็ไม่ได้แตกต่างกันมากมายครับ เวลาผมใช้ Gainclone จะเปลี่ยนปรีไปเรื่อยๆ ใจจะไปจดจ่อกับ เสียงปรี มากกว่าครับ ซึ่งGC ค่อนข้างเข้ากันได้ดีกับปรีหลอดครับ อะไรก็ได้ลองมาหลายเบอร์ครับ โดยใช้ GC ยืนพื้นเป็นหลักเลยครับ ซึ่งผมเองประทับใจกับ GAINCLONE มาก ทั้งLM3875และLM3886 เพราะเป็นAMPตัวแรก ที่ไม่เคยคาดหวังในการต่อครั้งแรก คิดแค่เพียงว่าจะเอาฟังที่ทำงานเล่นๆ เนื่องจากที่ทางมีจำกัด แต่เมื่อทำเสร็จ(3ปีที่แล้ว) ความรู้สึกแรกคือ ทำไมเสียงมันดีอย่างนี้ ตอนนั้นเปิด แผ่น Tommy Emmanuel เสียงกีตาร์ใสและกังวาลมากครับ ไม่อยากจะเชื่อเลยครับวันนั้น ผมซื้ออุปกรณ์ไปประมาณ 900.- บาทเกรดก็ธรรมดาครับ แต่เสียง GC ตัวนี้ทำให้ Magnet MA5 มีอันต้องลงจากแท่นของมันเลยครับ เจ็ดพันกว่าบาทแพ้ 900.- อุอุ ซึ่งผมเองในตอนนั้นก็เห็นแล้วแหละว่า มีหน่วยก้านดี แต่งองค์ทรงเครื่องซะหน่อย น่าจะทำงานได้ดีกว่านี้แน่นอน ก็เลยหาปรีหลอดมาจับคู่กับ GC ตัวแล้วตัวเล่าเล่นไปเรื่อย แนะนำให้เพื่อนๆพี่ๆน้องที่ทำงานลองเล่น ทุกคนออกปากพูไปทางเดียวกันว่า "คุ้มครับ " ยอมรับว่าแอมป์มีเสียงดีกว่านี้ แต่ราคานี้มีใครมั้ย นั่นก็เลยเป็นจุดเริ่มต้นครับที่ได้รู้จักกับ GC ในโครงงานนี้ผมเลือกใช้ LM3886TF เนื่องจากราคาถูกกว่า LM3875TF ซึ่งหายากกว่ามากและราคาก็แพงกว่ามาก ซึ่งข้อดีของ 3886 ก็คือเรื่องกำลังวัตต์ที่มากกว่า และมีส่วนของการ MUTE ซึ่งผมได้ออกแบบให้สามารถใช้งานได้โดยต่อสวิตช์เพื่อใช้งาน โดยขณะฟังเพลง ถ้าทำการเปิดวงจรที่ MUTE เสียงเพลงจะค่อยๆเบาลงจนเงียบไป (กำหนดได้จาก C) เมื่อเปิดสวิตช์อีกครังเสียงก็จะดังขึ้น ซึ่งเป็นฟังชั่นที่ LM3875 ไม่มีหากอยากได้ต้องทำวงจรเพิ่มเติม แต่ 3886 มีมาให้ตั้งแต่เริ่มครับ ทั้งๆที่ราคาก็ถูกกว่า ส่วนอุปกรณ์ที่เลือกมาก็คิดว่าน่าจะใช้งานด้ดีครับ ราคาขอแจ้งไว้ที่ราคานี้ก่อน หากยอดมากพอและสามารถต่อรองกับทางร้านค้าได้จะแจ้งให้ทราบก่อนโอนเงินครับ งานนี้มีกล่องด้วยครับสำหรับท่านที่เรียกร้องผมไปหามาให้แล้วนะครับโดยผมจะให้ทางร้านเค้าส่งให้เลยครับผมไม่อยากหอบกลับมาบ้าน มันหนัก ขนาดของกล่อง 42X28X8 ใหญ่พอที่จะใส่ทั้ง GC หม้อแปลงและ TUBE ที่ copy เค้ามาเพราะจับทางได้แล้วว่า GC ต้องมี BUFFER ทั้ง OPAMP ทั้งหลอดครับดีทั้งคู่เลย มีอะไรข้องใจเพิ่มเติมก็ถามมาละกันครับ ว่างแล้วจะมาตอบให้ครับถ้าไม่ได้ตอบก็อย่าว่ากันนะครับ

แถม...

3875 กับ 3886 สองเบอร์นี้มีดีคนละแบบ
            ขอเพิ่มเติมความเห็นส่วนตัวต่อจาก อ.Lana Lenn นิดนึงครับ สำหรับเรื่อง 3875 กับ 3886 สองเบอร์นี้มีดีคนละแบบ
            3875 ปลายเสียงแหลมจะใสและพริ้วกังวานกว่า 3886 แต่ข้อด้อยของมันก็คือมันสูญเสียอิมแพค และพละกำลังไป แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มีเบสให้เห็น สองเบอร์นี้เป็นตัวที่เรียกได้ว่าเล่นเพลงได้ทุกแนว
            แต่บุคลิคบางอย่างอาจจะโดดเด่นต่างกันไป 3886 นั้นเด่นทางกำลังขับ อิมแพคดี เบสมาเป็นลูก แต่มันต้องแลกด้วยปลายเสียงแหลมที่ออกจะกระด้างเมื่อเทียบกับ 3875
            3886 เรียกว่าพยายามจะเสริมบางจุดของ 3875 เช่นเพิ่มวงจร Mute และเป็นเบอร์ที่ไม่เกี่ยงโอห์มของลำโพงมากนัก สามารถขับได้หมด ในขณะที่ค่าตัวก็ถูกกว่ากันมาก จึงเป็นเบอร์ที่ อรรถประโยชน์ หลากหลายใช้งานง่ายและเป็นอีกตัวที่คนนิยมนำมาทำเป็นเครื่องเสียงรถ หรือชุดโฮมเธียร์เตอร์
            แต่ต้องรู้จักประยุกต์ใช้

ไม่น่าเชื่อ
            หลังจากที่เราได้รู้ข้อดีข้อด้อยของเจ้าสองเบอร์นี้แล้ว นักdiy ไม่รอช้าที่จะสร้างสรรค์มันให้บรรเจิดไปยิ่งขึ้น ด้วยการสร้างบัพเฟอร์หลอดให้มัน เสียงที่ได้เรียกว่าเหมือนเปลี่ยนแอมป์คนละตัวกันเลยทีเดียว
            ตัวบัฟเฟอร์หลอดหรือปรีหลอดช่วยลบความแข็งกระด้างของปลายเสียงแหลม 3886 ออกไปจนแทบไม่น่าเชื่อ ยิ่งถ้าได้จับคู่กับปรีหลอดแล้วล่ะก็ จัดว่าเป็นชุดที่สามารถฟังเพลงแนวไหนก็เพราะไปหมด
            ความกระฉับกระเฉงมีให้ ความพริ้วหวานก็มีให้เห็น รายละเอียดของเครื่องดนตรีมีออกครบเป็นแอมป์อีกตัวที่พลิกวงการเครื่องเสียงโลกเลยทีเดียว

NON INV T-Network ถ้ามีเวลาและโอกาสอยากให้ลองฟังให้ครบทุกแบบ แล้วคุณจะรู้จักมันมากขึ้นเหมือนรถยนต์ ยี่ห้อไหนได้นั่งขับแล้วถูกใจ หรืออยากจะลองต่อให้ครบเลยก็เข้าท่า ที่แนะนำแบบนี้เพราะค่าตัวต่อชุดของมันเรียกได้ว่ามันพอๆกับแค่ 1 เมาเท่านั้น ประหยัดน่าลองครับ

เครดิต...คุณ Lana Lenn

ข้อมูลตามนี้ครับ...

http://www.htg2.net/index.php?topic=35106.0

...............................

ปล.แบ่งไปลอง ส้ก 2 แผ่นก็ได้นะครับ....ผมไปรับที่บ้านหม้อ...พรุ่งนี้...ครับ...
            Last edited by jinn; 14 Jul 2011, 17:55:47.

Comment

• "1k2" "2k55"

r ค่าเท่าไร่ครับ??

Comment

• Originally posted by jinn View Post
                รบกวนถามหน่อยครับ ระหว่าง INV กับ NON INV เสียงต่างกันยังไงครับ.....

เครดิต...คุณ Lana Lenn

ข้อมูลตามนี้ครับ...

http://www.htg2.net/index.php?topic=35106.0

...............................

ปล.แบ่งไปลอง ส้ก 2 แผ่นก็ได้นะครับ....ผมไปรับที่บ้านหม้อ...พรุ่งนี้...ครับ...
                อ่านแบบเก็บทุกเม็ดเลยครับ ma5 เคยฟังสมัยอยู่ซีเกตเมื่อซัก 13 ปีก่อนคู่กับ elac ส่วนตัวผมว่าเสียงดีแต่ผมไม่ชอบลำโพงที่เน้นเสียงกลางครับ ผมชอบเบสเป็นลูกๆครับ

ท่านสั่งของด้วยเหรอครับ อยากหากล่องสวยๆสีเงินๆคล้ายๆ ma5 ของท่านซักตัวอ่ะครับ ราคามันซักเท่าไหร่ครับ จะได้หาๆเก็บๆไว้รอ

Comment

• กล่องสวยๆสีเงินๆคล้ายๆ ma5 .....ไม่ใช่ของป๋มมมมมมม..

ของผมยังเป็นกล่องลัง...อยู่เลย...คร๊าบ..บบบบ (ลำโพงก็ลัง.......55555+)

Comment

• 1k2=1.2k
                    2k55=2.55k
                    ที่ใช้ "k" แทน "." เพราะมันมองไม่เห็น
                    Originally posted by poh1998 View Post
                    "1k2" "2k55"

r ค่าเท่าไร่ครับ??

Comment

• ^
                      ^
                      ขอบคุณครับ ผมก็งง T^T

Comment

• จากที่พี่ maniacmaew แนะนำ invert กับ non-invert มันต่างกันยังไงครับ แล้วผมต้องเอาอินพุทเข้าตรงไหนครับ
                        รู้แต่ว่าวงจรต่อต่างกันครับ invert มันจะเอา input เข้าขา Vin- รูปแบบวงจรตรงอื่นก็จะต่างกันด้วยวิธีคำนวณgain ก็ต่างกันนิดหน่อย
                        เรื่องเสียง ไม่รู้ครับ ต้องถามคนลองต่อแล้วเอา

http://www.hifilab.it/en/ampli.html

Comment

• Mod Grado ติดไมค์ ไว้คุยกับเพื่อนตอนเล่น dota อิอิ

Comment

• ใครก็ได้ช้วยดูให้ทีครับถ้าผมจะแทน AD1865 ด้วย TDA1541A ได้หรือเปล่า คือต่อแทนกันได้เลยหรือเปล่า เห็นขามัน 28dip เหมือนกัน
                            หรือท่านใดทราบแหล่งจำหน่าย AD1865 ช่วยแนะนำทีครับ ^^

Comment

• ^
                              ผมไปดู sheet มา เหมือนขาจะไม่ตรงครับท่าน

ถามมั่ง LM 3886 เนี่ย ระหว่างใช้งานตัวมันค่อนข้างจะร้อน ปกติใช่มั้ย?(ในช่วงปกติที่ไม่มีสัญญาณอินพุต)
                              วงจรต่อด้วยอุปกรณ์ทั่วไป C. โพลีฯ R1% วงจรเหมือนใน Datasheet เลย ตอนแรกใช้วงจรในเว็บ HTG แล้วเสียงเพี้ยนแตกๆ และออซซิลเลตอย่างแรง
                              ภาคจ่ายไฟเป็นหม้อแปลงธรรมดา +-35v. 5A.

ไปเจอ TDA7294 ราคาไม่แรงใส่กล่องรวมๆกันที่ไพศาลคลองหลอด ว่าจะลองเอามาทำเล่นดูอีก ไม่ได้ทำแอมป์นานแล้ว
                              Last edited by Zepherous; 15 Jul 2011, 11:36:33.

Comment

• ของผมเปิดทิ้งใว้แปปเดียวก็ร้อนทั้งหม้อแปลงทั้งไอซีแล้ว เสียงเพี้ยน-แตกๆ+อ็อคซิลเล็ท
                                ผมเดาๆเอาว่า ต่อ ฟีดแบ็คไม่ถูกแน่เลย

Comment

Working...
                                X