Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Rev View Post
    วงจรนี้แน่เลย เก่ามากๆ แล้วล่ะ

http://www.eleccircuit.com/power-amp...j2955with-pcb/
    วงจรนี้ออพแอมป์ขยายแต่แรงดัน เรื่องร้อนไม่มี แต่ลองไบอัส Class A ดูก็ได้ ใช้ R22K ต่อที่ขา6กับ4
    แต่ถ้าหาอะหลั่ยดีๆ นะ แอมป์ใหม่ๆ สู้ไม่ได้หลายตัวเลย เมื่อก่อนก็เคยประกอบใช้่ LF351 คู่เพาเวอร์ใช้ 2SC3281 กับ 2SA1302 เสียงดีจริงๆ ใส+หนัก

ขายให้พวกไป10กว่าปีแล้ว ยังปกติถึงทุกวันนี้เลย
    เคยนั่งอ่าน วงจร 741 ในเว็บunsound อธิบายละเอียดมาก

วงจรนี้ถ้าเปลี่ยนopamp เป็น เบอร์ดีขึ้นจะใช้ได้มั้ย พวก opa 827 627 ad797 หรือ lme49710

Comment

• Originally posted by Rev View Post
      วงจรนี้แน่เลย เก่ามากๆ แล้วล่ะ

http://www.eleccircuit.com/power-amp...j2955with-pcb/
      วงจรนี้ออพแอมป์ขยายแต่แรงดัน เรื่องร้อนไม่มี แต่ลองไบอัส Class A ดูก็ได้ ใช้ R22K ต่อที่ขา6กับ4
      แต่ถ้าหาอะหลั่ยดีๆ นะ แอมป์ใหม่ๆ สู้ไม่ได้หลายตัวเลย เมื่อก่อนก็เคยประกอบใช้่ LF351 คู่เพาเวอร์ใช้ 2SC3281 กับ 2SA1302 เสียงดีจริงๆ ใส+หนัก

ขายให้พวกไป10กว่าปีแล้ว ยังปกติถึงทุกวันนี้เลย
      วงจรที่ท่านเอามาให้ดูวงจรเดียวกันเลย แต่ดูๆแล้วเหมือนเป็นพวกวงจรอมตะเลย เพราะผมเห็นหนังสือ 20 ปีที่แล้วก็ยังใช้เลย หนังสือพ่อให้มานะครับ ผมยังไม่เกิดเลย 2-3 ปี

Comment

• ลืมไปผมใช้ transistor เบอร์ TIP3055 TIP2955 ของ Mospec ซื้อมานานแล้วมาลองทำแอมป์ไม่เคยจะติดเลย เลยเอามาลองใส่ จริงๆอยากลองตัวถังเหล็ก ผมมีของ RCA 3055 อย่างเดียว MJ2955 ผมไม่มีของ RCA เลยไม่ได้ลอง

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
          เคยนั่งอ่าน วงจร 741 ในเว็บunsound อธิบายละเอียดมาก

วงจรนี้ถ้าเปลี่ยนopamp เป็น เบอร์ดีขึ้นจะใช้ได้มั้ย พวก opa 827 627 ad797 หรือ lme49710
          ถ้าเป็น Single Opamp น่าจะได้นะครับ ขาต้องเหมือนกันด้วยนะครับ

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
            ผมว่าค่า C มันจะมากไปนะเสียงมันจะอึดอาดยืดยาด ที่เห็นในรูปคุณ jinn ใช้ตัวละ 10,000 uF. = ข้างละ 20,000 uF.
            ปกติเค้าใช้กันข้างละ 4,700 uF(ตัวละ2,200 uF.) ไดโอดไม่ต้องใส่ซิ้งค์หรอกครับ มันทนได้หลายแอมป์อยู่ เคยซื้อแบบนี้มาใช้
            C สำรองไฟอยู่นอกบอร์ด น่ะไม่เท่าไหร่ แต่ C ฟิลเตอร์ค่า 0.1 uF. ถ้าจะให้ได้ผลดีควรอยู่ใกล้กับขาไอซีให้มากที่สุดครับ
            ถ้าถามผม เรื่อง C สำรองไฟค่า 10,000 uF. มันน่าจะใช้กับแอมป์ 100+100 watt.
            แสดงว่าซีกรองไฟไม่ใช่ว่ามากแล้วจะดีเสมอไปใช่มั๊ยครับ คือให้เอาแบบพอดีประมาณนั้นรึเปล่าครับ ^^

Comment

• ผมเอามาจากเว็บ un-sound นั่นหล่ะครับ ตัวที่เค้าปรับปรุงให้ลง TR. ที่บอร์ดได้เลย ดั้งเดิมใช้ไฟที่ประมาณ 50 v.
              แต่ผมดัดแปลง มาใช้ที่ 30 v. มันเลยไม่ร้อนมั้งครับ เชื่อมั้ยครั้งแรกที่ได้ฟังวงจรนี้ผมเกิดความชอบ ทันทีเลย

Comment

• ผมชอบเลยวงจร 741 ใช้กับ ปรีหลอด เสียงกลมกลืนเข้ากันได้ดีเลย แต่ ic ผมใช้ JRC5534D

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                  ผมเอามาจากเว็บ un-sound นั่นหล่ะครับ ตัวที่เค้าปรับปรุงให้ลง TR. ที่บอร์ดได้เลย ดั้งเดิมใช้ไฟที่ประมาณ 50 v.
                  แต่ผมดัดแปลง มาใช้ที่ 30 v. มันเลยไม่ร้อนมั้งครับ เชื่อมั้ยครั้งแรกที่ได้ฟังวงจรนี้ผมเกิดความชอบ ทันทีเลย
                  ต้องขอโทษทั่นอื่นด้วยนะครับที่มาขัดจังหวะ พอดีผมกำลังต่อและวัดเลย ไฟที่ได้หลังจากฟินเตอร์แล้วของผมมันประมา +18 0 -18โวล์อ่ะพี่ มันพอมั๊ยครับ แล้วปรกติพอพี่ต่อครบทุกอย่าง พี่เทสท์ยังไงครับ ผมเคยแตะๆที่อินพุทแล้วมันมีสัญญานออก แต่ตอนนี้ผมลองแตะๆมันไม่มีอะไรเลยครับ (ผมใช้สโคปจับสัญญานเอาครับ)

พูดถึง LM3886TF ครับพี่
                  Last edited by ksurachai; 16 Jul 2011, 09:15:05. Reason: เพิ่มเติมคำอธิบาย

Comment

• Originally posted by ksurachai View Post
                    แสดงว่าซีกรองไฟไม่ใช่ว่ามากแล้วจะดีเสมอไปใช่มั๊ยครับ คือให้เอาแบบพอดีประมาณนั้นรึเปล่าครับ ^^
                    กฏมันของตาย ....คนน่ะของเป็น อยู่ที่เราจะออกแบบมากกว่าครับ
                    ไม่มีชุดไฟพัก ใช้3500 เกาะขาเลยก็ยังได้ครับ
                    หรือจะใช้ชุดไฟพัก 5000 -1000000 แล้วใช้ 100-470 เกาะขาก็ยังได้ครับ
                    อยู่ที่เราออกแบบมากกว่าครับ

ดูรูปแล้วเห็น C ชุดนี้น่าหามาใช้บ้างจัง
                    Last edited by tiger X-fi; 16 Jul 2011, 09:32:53.

Comment

• 18 v. น้อยไปแต่ไอซีก็น่าจะยังทำงานได้อยู่นะ ลองตรวจสอบความถูกต้องดูอีกทีครับ ไฟจากหม้อแปลงเข้าไดโอดกี่โวลท์ครับ(ไฟ AC)[QUOTE=ksurachai;31798007]ต้องขอโทษทั่นอื่นด้วยนะครับที่มาขัดจังหวะ พอดีผมกำลังต่อและวัดเลย ไฟที่ได้หลังจากฟินเตอร์แล้วของผมมันประมา +18 0 -18โวล์อ่ะพี่ มันพอมั๊ยครับ แล้วปรกติพอพี่ต่อครบทุกอย่าง พี่เทสท์ยังไงครับ ผมเคยแตะๆที่อินพุทแล้วมันมีสัญญานออก แต่ตอนนี้ผมลองแตะๆมันไม่มีอะไรเลยครับ (ผมใช้สโคปจับสัญญานเอาครับ)

พูดถึง LM3886TF ครับพี่[/QUOTE

Comment

• ถ้าวัดเทียบ center tab ได้
                        RMS 14.3
                        MAX 20.0
                        PK-PK 40.6
                        ครับผม

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                          กฏมันของตาย ....คนน่ะของเป็น อยู่ที่เราจะออกแบบมากกว่าครับ
                          ไม่มีชุดไฟพัก ใช้3500 เกาะขาเลยก็ยังได้ครับ
                          หรือจะใช้ชุดไฟพัก 5000 -1000000 แล้วใช้ 100-470 เกาะขาก็ยังได้ครับ
                          อยู่ที่เราออกแบบมากกว่าครับ
                          ผมไม่เข้าใจที่ว่าพัก กะ เกาะขาครับพี่ หรือว่าหมายถึงเกาะขาอินพุทครับ

ผมมีซีตัวนึง แสนไมโครร้อยโวล์ถ้าเอามาใช้แล้วมันจะมีผลเสียมั๊ยครับ ผมจับเอามาคร่อมตรงไฟ +- ได้เลยมั๊ยครับพี่

Comment

• Originally posted by ksurachai
                            พอดีผมกำลังต่อและวัดเลย ไฟที่ได้หลังจากฟินเตอร์แล้วของผมมันประมา +18 0 -18โวล์อ่ะพี่ มันพอมั๊ยครับ
                            3886 เริ่มทำงานที่ไฟเลี้ยง +-10v(=20v) และรับไฟเลี้ยงสูงสุดได้ไม่เกิน+-42v(=84v)
                            ของคุณ +-18v(36v) ตัว3886ทำงานได้แน่นอนครับ

-------------------------------------------------

เครดิต > sydzdiy.com

LM1875 DC BTL design of current negative feedback

BTL DC current negative feedback circuit of Figure 2, the abolition of the standard BTL circuit C12, C22, DC of the circuit; resistors R16 and R26 is a sampling resistor, current feedback signal via R15, R16, R25, R26, respectively, into the amplifier A1, A2's inverting input, R13, R14, R15, R16 the resistance decide the size of the amplifier gain.

Experiment with the circuit in Figure 2, in any case off power and input signal, output DC output never, output and no static noise, power-horn, only a slight "pit" sound, shutdown no noise could be heard in the speaker. Through experimental research, this input circuit is very stable, even in large volume or static open input terminals will unplug and then plug the circuit will not self-excited.

Capacitor C11 a great impact on the quality, remove the capacitor, eyes immediately light up, become clear and delicate treble, bass flexibility and strength. BTL DC negative feedback circuit of the current inherited OCL DC negative feedback circuit of the current advantages of quality, further reduce distortion, power output increased to 3 times the original, up to 60 watts or more, to overcome its impact in speaker switch sound and static hum when the shortcomings of the LM1875 ideal for optimization of the circuit.
                            Last edited by keang; 16 Jul 2011, 10:46:30.

Comment

• Originally posted by keang View Post
                              3886 เริ่มทำงานที่ไฟเลี้ยง +-10v(=20v) และรับไฟเลี้ยงสูงสุดได้ไม่เกิน+-42v(=84v)
                              ของคุณ +-18v(36v) ตัว3886ทำงานได้แน่นอนครับ
                              ขอบคุณมากครับพี่ ก็แสดงว่าใช้ได้ ผมจ่ายเข้าไปแล้วครับผมไล่ทุกขาก็ต่อถูกต้องตามวงจรแล้วครับ
                              วิธีทดสอบคือจ่ายสัญญานเข้าตรงอินพุท ถ้าถูกต้องมันก็จะขยายได้เลยใช่มั๊ยครับ ตรงอินพุทผมต่อ vr100k เอาไว้
                              และผมจับสัญญานที่ขาเอ้าท์พุท ต้อเปิดสวิทช์ ac มันมีสัญญานออกมาแบบนี้มันผิดปรกติมั๊ยครับพี่ๆ

Last edited by ksurachai; 16 Jul 2011, 10:56:40.

Comment

• อย่าลืมขา MUTE ด้วยนะครับ

Comment

Working...
                                X