Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ksurachai View Post
    ผมไม่เข้าใจที่ว่าพัก กะ เกาะขาครับพี่ หรือว่าหมายถึงเกาะขาอินพุทครับ

ผมมีซีตัวนึง แสนไมโครร้อยโวล์ถ้าเอามาใช้แล้วมันจะมีผลเสียมั๊ยครับ ผมจับเอามาคร่อมตรงไฟ +- ได้เลยมั๊ยครับพี่

[ATTACH=CONFIG]1252777[/ATTACH]
    เกาะขา หมายถึง C Filter เลี้ยง IC ที่ไกล้ตัว IC มากที่สุด
    พัก หมายถึง C Filter Power supply หลังไดโอด ทำหน้าสำรองไฟ ก่อนส่งไปให้ C Filter เลี้ยง IC
    C 10000uf/100v เอามาใช้ได้ครับวางหลังไดโอด +- ได้เลยครับ
    แต่ก็ต้องเพิ่ม C ค่าต่ำกว่าหมื่นลงไปด้วย

LM3886 ข้อเด่นของวงจรก็ สั้น อุปกรณ์ น้อย
    เรื่องเสียงก็จะเห็นชัด ความเด่นของอุปกรร์ชิ้นนั้นๆ
    ยิ่งอุปกรณ์น้อย ยื่งแสดงออกถึงแนวเสียงของตัวมันเองได้ชัดครับ
    อย่างตัวนี้
    lm 3886 โครงการ 2
    Rifa y 4n7 ตัวเล็กสีขาวค่าน้อยๆเค้าว่าให้เสียงแหลม
    กลับทำให้เสียงอืด เบสหนืด ผมต้องตัดทิ้ง
    C Rifa 3300/450 vdc ตัวใหญ่ น่าเบสหนืดเสียงอืด
    ตอนตัด Rifa y 4n7 ทิ้งแล้วยังไม่ได้ใส่ตัวอื่นกลับกลายเป็นเบสไม่มีเลย
    Last edited by tiger X-fi; 16 Jul 2011, 11:58:11.

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
      อย่าลืมขา MUTE ด้วยนะครับ
      ขา mute ผมทำตามที่พี่แนะนำแล้วครับคือมี c100uf คร่อมลงกราวน์เลย(ทำไมลงกราวน์เลยอันนี้ไม่แน่ใจว่าถูกรึเปล่า)และ ขา mute ต่อ r50k ผ่านสวิทช์ลงกราวน์ด้วยครับ

ขา mute คือที่มี c100ไมต่อลงกราวน์ข้างๆซีตัวเขียวๆอ่ะครับพี่ และ r 50k คือตัว smd ที่มีดิพสวิทช์ต่อลงกราวน์ครับ

Comment

• ถ้าตาม DATA SHEET แล้วขา mute ต่อกราวด์ ผ่านตัว c 100 uF. ต่อไฟลบผ่านตัว R
        อยากให้เริ่มจาก DATA SHEET ก่อน แล้วจะเซียนยังไงค่อยว่ากัน เราต้องเริ่มจาก 0 ก่อนครับอย่าเริ่มจาก 10
        ผมทำตัวแรก ตาม DATA SHEET เป๊ะๆเลย แล้วค่อยๆ ศึกษาและทดลองเอาเอง ว่าตรงไหนควรใช้แบบไหนยังไงค่าเท่าไหร่

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
          ถ้าตาม DATA SHEET แล้วขา mute ต่อกราวด์ ผ่านตัว c 100 uF. ต่อไฟลบผ่านตัว R
          อยากให้เริ่มจาก DATA SHEET ก่อน แล้วจะเซียนยังไงค่อยว่ากัน เราต้องเริ่มจาก 0 ก่อนครับอย่าเริ่มจาก 10
          ผมทำตัวแรก ตาม DATA SHEET เป๊ะๆเลย แล้วค่อยๆ ศึกษาและทดลองเอาเอง ว่าตรงไหนควรใช้แบบไหนยังไงค่าเท่าไหร่

อ้อ ใช่ๆครับ 50เค ผ่านสวิทช์ไปไฟลบ ผมพูดผิด ส่วนCMที่พี่ให้มา คือต่อขา + ลงกราวน์เหรอครับและตรง CS ด้วยครับ ไมขั้วบวกไปอยู่ตรงกราวน์ครับพี่

Comment

• " ลงกราวน์เหรอครับและตรง CS ด้วยครับ ไมขั้วบวกไปอยู่ตรงกราวน์ "

กราวน์(=0โวลท์) , -25โวลท์
            ลองนึกดูดีๆ อันไหนมีศักย์ไฟเป็นบวกมากกว่ากัน

--------------------------------------------

ถ้าดิปสวิทช์สีดำ เป็นสวิทช์มิ้ว ดูแล้วเหมือนต่อไรผิดน่ะ ไม่เห็นตัวR6

ชุดสวิทช์มิ้ว
            ไฟลบ > สวิทช์ > R6 > ขา8ของ3886 + C4(ช่วยลดริปเปิ้ล+หน่วงเวลาของชุดมิ้ว)
            Last edited by keang; 16 Jul 2011, 15:45:31.

Comment

• Originally posted by ksurachai View Post
              ผมไม่เข้าใจที่ว่าพัก กะ เกาะขาครับพี่ หรือว่าหมายถึงเกาะขาอินพุทครับ

ผมมีซีตัวนึง แสนไมโครร้อยโวล์ถ้าเอามาใช้แล้วมันจะมีผลเสียมั๊ยครับ ผมจับเอามาคร่อมตรงไฟ +- ได้เลยมั๊ยครับพี่

[ATTACH=CONFIG]1252777[/ATTACH]
              ถ้าต่อแบบนั้นแล้วเอากราวด์หม้อแปลงมาลง - ของ c มันก็จะเป็นไฟ ทางเดียวครับ มันจะไม่เป็นไฟ + - gnd ครับ

Comment

• Originally posted by keang View Post
                ลงกราวน์เหรอครับและตรง CS ด้วยครับ ไมขั้วบวกไปอยู่ตรงกราวน์

กราวน์(=0โวลท์) , -25โวลท์
                ลองนึกดูดีๆ อันไหนมีศักย์ไฟเป็นบวกมากกว่ากัน
                อย่างนี้ งั้นแสดงว่าต้องต่อบวกซี ลงกราวน์ของชุดที่ต่อหรือเกี่ยวข้องกับไฟ -vcc ใช่มั๊ยครับ

Comment

• Originally posted by carbon_za View Post
                  ถ้าต่อแบบนั้นแล้วเอากราวด์หม้อแปลงมาลง - ของ c มันก็จะเป็นไฟ ทางเดียวครับ มันจะไม่เป็นไฟ + - gnd ครับ
                  ประมาณนี้อ่ะครับพี่

ไม่รู้ว่าจะถูกรึเปล่า ตัวแดงๆคือซีที่ผมพูดถึงอ่ะครับว่าเอามาคร่อมเพิ่มอีกทีนึง

Comment

• น่าจะได้มั้งครับ น่าจะคล้ายๆหลักเดียวกับการจำลองกราวด์ ของวงจร cmoy แอมป์หูฟัง ผมไม่ชัวร์นะครับ รอท่านอื่นมาตอบอีกที
                    ถ้าทำได้อาจจะแบ่งความจุเป็นอย่างล่ะครึ่งซีกบวก และ ลบ

Comment

• ครับ ขอบคุณครับ รบกวนอีกนิดนึงครับ

1.คือผมต่อครบหมดทุกอย่างแล้ว ไล่ดูหลายรอบแล้วว่าถูกหรือไม่ ซึ่งก็ถูกต้องตามวงจร เหลืออีกอย่างคือผมแตะที่อินพุทดูไม่มีเสียงไรเลย(ผมไม่มีประสบการณ์เรื่องชิพแอมป์ครับ ขอให้เข้าใจด้วยครับ) แอมป์คอมผมเวลาเราแตะๆที่สายอินพุทที่เสียบเข้าตูดคอมพ์ มันก็มีเสียงตื๊ดๆออก ไม่ทราบว่าชิพแอมป์มันปีปรีฯแบบนั้นด้วยรึเปล่าครับ

2.ขา mute เวลาที่ลองสับสวิทช์ดู โวลท์ทางลบไมมันค้างไม่ตกเป็น 0 ครับ ดูจากดาต้าชี๊ตมันบอก มิ๊วท์ออนจะอยู่ที่ 0 โวลท์ มิ๊วท์อ๊อฟอยู่ที่มากกว่า 0.5 mA (ก่อนจะลองออนสวิทช์ โว้ลท์มันก็อยูที่ 0 โวลท์อยู่แล้วครับ พอออนแล้วก็ค้างติดลบ) ผมไม่แน่ใจว่าถ้ามันเป็น 0 หรือต่ำกว่ามันจะเป็นมิ๊วท์ออนตลอดรึเปล่าครับ

3.จากวงจร GND กับ GND2 มันแยกกันเหรอครับ แล้วเจ้า GND2 นี่มันจะไปต่อที่ไหน(ผมต่อถึงกันหมดเลยครับ)

ขอบคุณครับพี่ๆเดี๋ยวเย็นๆจะไปลองจ่ายสัญญานจาก cd ดูว่ามันจะออกมั๊ยครับ ตามวงจรนี้เลยครับ
                      Last edited by ksurachai; 16 Jul 2011, 15:14:31.

Comment

• Originally posted by ksurachai
                        3.จากวงจร GND กับ GND2 มันแยกกันเหรอครับ แล้วเจ้า GND2 นี่มันจะไปต่อที่ไหน(ผมต่อถึงกันหมดเลยครับ)
                        เค้าแยกกราวน์ เป็น กราวน์ศักย์ไฟต่ำ(อินพุท) กับ กราวน์ศักย์ไฟสูง(เอ้าท์พุท , ไฟเลี้ยง)

Originally posted by ksurachai
                        1.คือผมต่อครบหมดทุกอย่างแล้ว ไล่ดูหลายรอบแล้วว่าถูกหรือไม่ ซึ่งก็ถูกต้องตามวงจร เหลืออีกอย่างคือผมแตะที่อินพุทดูไม่มีเสียงไรเลย(ผมไม่มีประสบการณ์เรื่องชิพแอมป์ครับ ขอให้เข้าใจด้วยครับ) แอมป์คอมผมเวลาเราแตะๆที่สายอินพุทที่เสียบเข้าตูดคอมพ์ มันก็มีเสียงตื๊ดๆออก ไม่ทราบว่าชิพแอมป์มันปีปรีฯแบบนั้นด้วยรึเปล่าครับ

2.ขา mute เวลาที่ลองสับสวิทช์ดู โวลท์ทางลบไมมันค้างไม่ตกเป็น 0 ครับ ดูจากดาต้าชี๊ตมันบอก มิ๊วท์ออนจะอยู่ที่ 0 โวลท์ มิ๊วท์อ๊อฟอยู่ที่มากกว่า 0.5 mA (ก่อนจะลองออนสวิทช์ โว้ลท์มันก็อยูที่ 0 โวลท์อยู่แล้วครับ พอออนแล้วก็ค้างติดลบ) ผมไม่แน่ใจว่าถ้ามันเป็น 0 หรือต่ำกว่ามันจะเป็นมิ๊วท์ออนตลอดรึเปล่าครับ
                        จะแอมป์ไอซี, ทรานซิสเตอร์, มอสเฟท หรือแม้แต่แอมป์หูฟัง หลักการทำงานเหมือนกันหมด

ถ้าไม่ได้ต่อไรผิด มันต้องทำงานแล้ว /// นิ้วแตะที่อินพุท ต้องมีเสียงออกลำโพง
                        ไม่มีเสียงไรออก แสดงว่ามีอะไรที่ผิดอยู่ ถ่ายรูปหลายๆมุมมาให้ดูครบๆครับ ไม่งั้นเดายาก

โพส#2600 ผมมีโพสบอกว่าว่าไม่เห็นR6ในรูปPCB
                        Last edited by keang; 16 Jul 2011, 15:49:56.

Comment

ภาพครับผม

Comment

• วันนี้ ว่างๆล้างบ่อปลา + ท่องชีวะ มึนๆ เลยทำภาคจ่ายไฟใหม่ เริ่มพอไปวัดไปวาได้แล้วเดียวเอามาลงให้ชมครับ** lepai ตัวเดิมนั้นและ

ได้บทสรุปที่ 15.36 V ผ่าน Regulator เหมือนเดิม .....

ที่เปลี่ยนไป/เพิ่ม ก็เป็นหม้อแปลง จำนวน C กรอง และสำรองไฟครับ เสียงนิ่งดีมาก +เบสมาแล้ว แต่ถ้าเปิดสักชั่งโมงจี่จะเริ่มมา กำลังหาทางแก้อยู่
                            **ลืมถ่านด้านล่างไว้ .....
                            Last edited by pluanant; 17 Jul 2011, 08:22:06.

Comment

• จากบล็อกนี้ครับ

R6-จากขา 8 ต่อ 50K ตามด้วย SW ไปลง -vcc
                              R7-10 ohm
                              R8-10ohm
                              R5-20k
                              R4-1K
                              R3-1K
                              R2-100K
                              R1-1K
                              C5-0.1uf
                              C4-100uf
                              C6-0.1uf
                              C7-0.1uf
                              C2-33uf
                              C3-10nf
                              C1-1nf

ขาที่ผมต่อ
                              1 +vcc
                              2 - ตัดทิ้ง
                              3 - output
                              4 - -vcc
                              5 - +vcc
                              6 - ตัดทิ้ง
                              7 - Gnd
                              8 - Mute ต่อ r 50k ผ่าน sw ลง Gnd
                              9 - ต่อจุด r4+r5 ... r5 ไปลง output r4 ไปต่อ +c2 แล้ว c2 เอาลบลง gnd
                              10 - input ครับ
                              11 - ตัดทิ้งครับ

ที่ผมเคยถามเรื่อง invert กับ non-invert ครับ ว่าอินพุทมันจะต่อเข้าตามบล็อกทั้งหมดเลยรึเปล่า รบกวนด้วยนะครับ
                              ถ่อสังขารไปซื้อ ic ตั้งไกล อย่าบอกนะว่าให้ของเจ๊งมา
                              Last edited by ksurachai; 16 Jul 2011, 16:30:18.

Comment

• Work แล้วครับพี่ๆ ผมไปดูในเว็ปฝรั่งมาเห็นเขาแนะนำให้ใส่ r18-22k คร่อม mute กับ -vcc เพราะ mute มันทำงานครับ เดี๋ยวตอนเย็นจะไปลองเสียงและลองปรับแต่งดูครับ ยังได้ยินเสียงฮัมเบาๆอยู่ครับ

ต้องขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกทั่นที่ให้ความช่วยเหลือครับ จะขอสมัครเป็นศิษย์ด้วยอีกคนนึงครับผม ถ้าตัวนี้เวอร์คแล้ว ลงกล่องเสร็จ ผมมีโครงการณ์ว่าจะทำปรีหลอดครับ คงจะได้เข้ามารบกวนพี่ๆอีกแน่ๆครับ ส่วนเจ้าชิพนี้ มีอะไรแนะนำอีกเรื่อง noise หรือเสียงเบส เพราะผมชอบแบบเบสอิ่มๆเป็นลูกๆ ก็รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
                                Last edited by ksurachai; 16 Jul 2011, 17:32:18.

Comment

Working...
                                X