Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สรุป R6 50K ค่ามากเกินไป > ต้องเปลี่ยนไปใช้18-22Kแทน แบบนี้เหรอครับ ?

ลองไปดูวงจรของ3886ของหลายๆคนที่โพสตามเวปต่างๆ R6ใช้ค่า10-33K / C4ใช้ค่า47-100uF
    Last edited by keang; 16 Jul 2011, 17:54:56.

Comment

• Originally posted by keang View Post
      สรุป R6 50K ค่ามากเกินไป > ต้องเปลี่ยนไปใช้18-22Kแทน แบบนี้เหรอครับ ?

ลองไปดูวงจรของ3886ของหลายๆคนที่โพสตามเวปต่างๆ R6ใช้ค่า10-33K / C4ใช้ค่า47-100uF
      ผมไม่ได้เอา R6 ออกเลยครับพี่ เพียงแต่เพิ่มเข้าไป 22k ตามที่ผมว่า มันก็ทำงานเลยครับ ส่วน mute ไม่ทำงาน จะออนสวิทช์ยังไงมันก็ไม่ตัดครับผม
      10k ลองแล้วไม่เวิร์คครับ เรื่องอื่นๆ ตอนนี้มันมีเสียงน้อยส์เบาๆ ย้าย c6/c7 ไปต่อที่ขาเลยรู้สึกว่าดีขึ้นเยอะเลยครับ
      Last edited by ksurachai; 16 Jul 2011, 18:20:29.

Comment

• เอาR 22Kตัวใหม่ ต่อขนานกับR6 ใช่หรือเปล่า หรือ ต่อแบบไหน

Comment

• Originally posted by keang View Post
          เอาR 22Kตัวใหม่ ต่อขนานกับR6 ใช่หรือเปล่า หรือ ต่อแบบไหน
          R6 ต่อจากขา 8 ผ่านสวิทช์แล้วลง -vcc ครับ ส่วน r22k ตัวใหม่ต่อจากขา 8 ลง -vcc โดยตรงเลยครับผมมันก็ทำงานได้ ลองเอาออกมันก็เงียบ ใส่มันก็ทำงาน เลยสรุปได้ว่า mute มันทำงานครับ แต่ยังไม่ได้ลองวัดดู vcc ที่ขา mute หลังจากต่อ r ตัวใหม่เข้าไปครับผม ดีใจมากๆเลยครับพี่

Comment

• Originally posted by ksurachai View Post
            R6 ต่อจากขา 8 ผ่านสวิทช์แล้วลง -vcc ครับ ส่วน r22k ตัวใหม่ต่อจากขา 8 ลง -vcc โดยตรงเลยครับผมมันก็ทำงานได้ ลองเอาออกมันก็เงียบ ใส่มันก็ทำงาน เลยสรุปได้ว่า mute มันทำงานครับ แต่ยังไม่ได้ลองวัดดู vcc ที่ขา mute หลังจากต่อ r ตัวใหม่เข้าไปครับผม ดีใจมากๆเลยครับพี่
            ไม่ถูกครับ ถ้าจะใช้ งาน Mute switch ที่ต่อไว้อยู่ สำหรับตัว R 22k ให้เอาออกก่อน แล้วเปลี่ยน R6 เป็น ~30k-36k
            LM3886 ต้องการกระแส ~-0.5mA ออกจากขา8 เวลาจะให้ IC ทำงาน (มีเสียง/Mute off)
            ก็ประมาณว่า ขา8 ต้องต่อกับไฟลบผ่านR เวลาให้มันมีเสียงออก
            เวลาต้องการให้ไม่มีเสียง (Mute on) ก็ตัดขา8+R ออกจากไฟลบด้วย switch

ก็ลองวัดไฟลบของคุณว่าเท่าไหร่ เช่น เห็นว่าได้ -18V ก็ 18/0.5mA ก็จะได้ 36k เพราะงั้น ใช้ R6 30k-36k ได้
            แต่ก็ลองเอา 30k ใส่ดูก่อน หรือถ้าไม่มี R ค่า 30k ก็เอา R 22k ที่ถอดออกมานั่นแหละใส่แทน R6 50k เดิม ลงไปครับ

Comment

• จำได้คร่าวๆว่า R 2ตัว ขนานกันลดค่าต้านทาน
              50 กัน 20 ขนานกัน น่าจะราว 30 กว่า ....ไม่รู้มั่ว...555+
              ------------------

ปกติ วงจร มัท ผมใช้ค่า เท่าเกรนขยาย R5 20K
              R6 20 K
              C4 ต่อขา8 เข้ากราวน์เลย ใช้ 100-220uf (ตรงนี้ผมเลือกใช้ C มากกว่าค่า)
              แล้วเอาขาบวกเข้ากราวน์ ...ตามภาพ
              มั่วทั้งนั้น....
              ----------
              เรื่องชุดไฟ....จะเอา 0.1 uf ไปเพิ่ม ที่ชุดท้าย 2ตัวก็ดีครับ
              แต่ว่าดูรู้เรื่องมั๊ยนี่....555+
              Last edited by tiger X-fi; 17 Jul 2011, 04:30:44.

Comment

• ตามสัญญาครับ สาย sata ใช้ สาย คานาเร่ ทำ เฮอๆ
                บัดกรี ยากมากๆ คิดจะทำแล้วก็เลย ใส่ สายถักมันสักหน่อย ตามรูปครับ

แล้วก็นี่สาย sata ธรรมดาครับ

ส่วนนี่ก็สาย โดยใช้ สายคานาเร่ครับ

มันดีขึ้นหรือมันแย่ลงกันแน่เนี่ย
                แต่ที่แน่ๆ ผมฟังไม่ออกครับ T T ว่า แบบธรรมดา หรือ แบบ ใช้สายคานาเร่ อันใหนเสียงดีกว่ากัน
                น่าจะฟังออกนา เพราะ ทำยากมากๆ

นิปา~
                Last edited by KOTONOHA; 17 Jul 2011, 00:48:58.

Comment

• ส่วนใหญ่พี่ๆสั่งทำ pcb ที่ไหนกันอ่ะครับ

Comment

• ซีเกทครับ แต่ถ้าลายไม่ยาก + ขยันหน่อยก็กัดเอง

Comment

• ^
                      ^
                      ขอบคุณครับ ผมกัดเองมีปัญหาแค่สว่านอ่ะครับ นับแล้วไม่คุ้มเลย T^T

Comment

• มืติดใว้ก็ดีครับ DIY. ไม่ได้ง่ายๆ เพราะเราต้องทำเองแทบจะทุกอย่าง แต่พอทำเส็จถึงมันจะไม่ได้ดีมากมายแต่เราก็จะภูมิใจ

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                          ซีเกทครับ แต่ถ้าลายไม่ยาก + ขยันหน่อยก็กัดเอง
                          เวลาสั่งpcb เขาเจาะรูให้มั้ยครับ แล้วถ้าสั่ง2แบบ2หน้าตาไก่นี้เข้าใส่ให้มั้ย หรือต้องเอามาใส่เอง

Comment

• เจาะให้ครับ ขนาดรูได้บ้างไม่ได้บ้าง จะสั่งแบบหน้าเดียว หรือสองหน้า เค้าก็ไม่ใส่ตาไก่ให้
                            เอ่อ..แล้วใครพอทราบมั้ยว่าจะกัดปริ้น แบบสามชั้นสี่หน้าได้ที่ไหน ราคานิ้วละเท่าไหร่

Comment

• Originally posted by ksurachai
                              R6 ต่อจากขา 8 ผ่านสวิทช์แล้วลง -vcc ครับ ส่วน r22k ตัวใหม่ต่อจากขา 8 ลง -vcc โดยตรงเลย
                              ลองดูดีๆ Rตัวใหม่22K กับ Rตัวเก่า50K มันต่อขนานกันอยู่ (ตัดต่อการขนานด้วยดิปสวิทช์ที่ทำหน้าที่เป็นสวิทช์มิ้ว)

ผมแนะนำว่า
                              - ก่อนทำอะไรเพิ่มหรือก่อนทำตัวต่อไป หาโอกาสศึกษาพื้นฐานอิเลคเพิ่มเติมสักนิดก่อนดีกว่าครับ
                              - รูปที่คุณโพสเห็นใช้สโคปด้วย มีเครื่องมือดีๆแล้ว ทำความเข้าใจเรื่องการใช้งานมันด้วยก็ดีครับ
                              เมื่อคุณรู้จักอิเลค รู้จักวงจร เวลาคุณทำอะไร คุณจะได้เข้าใจได้มากขึ้น จะได้มีความสนุกมากขึ้นด้วย

Originally posted by fenderfree
                              ใครพอทราบมั้ยว่าจะกัดปริ้น แบบสามชั้นสี่หน้าได้ที่ไหน ราคานิ้วละเท่าไหร่
                              PCB3เลเยอร์ ต้องเป็นโรงงานทำPCBถึงจะทำได้
                              ส่วนใหญ่จะรับโดยมีจำนวนด้วย ไม่แน่ใจว่า"วรา"รับงานน้อยชิ้นหรือเปล่า
                              ทำใจเรื่องค่าเซ็ทอัพเครื่องล่วงหน้าไว้ด้วย (ค่าเซ็ทอัพเครื่องหลักพัน)
                              Last edited by keang; 17 Jul 2011, 10:52:36.

Comment

• วรา ก็ทำได้แค่ 2 เลเยอร์นะถ้าเขายังไม่ได้ซื้อเครื่องมือใหม่ ไม่ได้ใช้บริการนานแล้ว
                                ทำนิดเดียวไม่คุ้มเท่าไหร่ ยกเว้นต้องการงานสวย มีสกรีนสี สกรีนลาย tin pad/PTH
                                รู้สึกว่าค่าเซ็ตอัพ+ค่าทำฟิล์ม+ค่าทำสกรีน เริ่มต้นประมาณ 2000 มั๊งถ้าจำไม่ผิด
                                แล้วก็คิดค่าทำต่อตารางนิ้วต่างหาก 2 เลเยอร์ นี่ 10บาทต่อตารางนิ้วมั๊งนะ

พวกหลายเลเยอร์นี่เมืองไทยมีเจ้าเดียว จำชื่อไม่ได้รู้สึกจะเป็นบริษัทลูกของเน็คเท็ค(มั๊ง อีกแล้ว)
                                แต่ราคาแพงงง สั่งทำที่สิงคโปร์ถูกกว่าครับ หรืออเมกาก็ยังถูกกว่า

Comment

Working...
                                X