Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• lm3886tf เท่าที่ทำ กราวน์ทุกจุดต้องรวมกัน
    ลักษณะของ IC เหมือน ตั้งแต่หลังไดโอดมา เป็นวงจรขยายเลย ไม่มีชุด วงจรไฟแยก
    กราวน์ทุกจุดต้องรวมกัน รวมทั้งหม้อแปลง ถึงจะโอ..ไม่มีจี่ ไม่มีฮัม
    เคยจับแยกกราวน์ชุดไฟ กับชุดขยาย จำไม่ได้ว่ามันจี่หรือเสียงไม่ดีอะไรสักอย่างจำไม่ได้ครับ
    ------
    แต่ถ้าเป็น TDA2050
    ชุดกราวน์ไฟ ต้องแยกกับชุดกราวน์ขยาย
    เอามารวมกันแล้วมีเสียงฮัมครับ
    -------------------
    ดึงกราวน์ลง ลงกล่อง ที่ผมบอกเท่ากับ กราวน์แท่นเครื่อง
    พวกนี้ลองเองเลยครับ หาหัวคีบ จั๊มกราวน์แต่ละจุดหากันครับ

Originally posted by ksurachai View Post
    ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำ ปกติผมยุ่งอยู่แต่กับ switching power supply(server) มาลองทำชิพแอมป์ตัวแรกก็เลยถามเพื่อความถูกต้องแน่นอนและก็หาข้อมูลไปด้วย มือใหม่มากๆครับสำหรับแอมป์ต้องศึกษาเพิ่มเติมอีกเยอะอย่างท่านว่าครับ(ชักจะชอบละ อยากเปลี่ยนเป็นข้างละ 100วัตต์ สำหรับตัวต่อไป)

ว่าแต่ถ้า r1*r2/r1+r2 แล้ว งั้นก็แสดงว่า ที่ 15k มันก็น่าจะยกเลิกคำสั่ง mute ได้แล้ว(mute on ที่ 0v แต่ผมวัดดูก่อนเพิ่ม r22k มันติดลบ -1.8v) งั้นผมรื้อ50kและ 22k ออกแล้วเอา 10-15k มาใส่เพื่อให้ mute ทำงานเมื่ออนสวิทช์ก็น่าจะได้เหมือนกัน ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกต้องมั๊ยครับพี่
    ตัดสวิชออกเลย แล้วใช้ r22k ตัวเดียว ไม่ต้องใช้สวิท mute
    ทำ switching power supply(server) อยู่เหรอครับ
    ตอนนี้ผมมีอยู่ 2-3 ตัว เดี๋ยวขอความรู้บ้าง
    (emacs sp2-4300F)
    แล้วก็ตัวนี้อีกตัว emacs ลอกยี่ห้อมันทิ้ง เห็นเมดอินไต้หวันนึกว่า กระจอก
    คราวนี้เลยไม่รู้รุ่นเลย แต่หนักกว่า emacs sp2-4300F อีกครับ

Originally posted by ksurachai View Post
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะไปลองดูครับ ว่าแต่พี่เสือใช้ชุดปรีฯของอะไรครับ (tone control)
    ปรีปผมไม่ได้ใช้ ใช้ซาวน์การ์ดแทนปรี ครับ
    ได้รีดเสียงการ์ดออกมาได้เต็มที่.....อยากหัดทำปรีหลอดอยู่เหมือนกัน
    Last edited by tiger X-fi; 18 Jul 2011, 09:11:19.

Comment

• ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะไปลองดูครับ ว่าแต่พี่เสือใช้ชุดปรีฯของอะไรครับ (tone control)

Comment

• led แบบ ติดแท่นนี่ ไป npe ผมหาไม่เจออะครับ มันมีแต่ led แต่ไม่ใช่ยิดแท่นอ่ะครับ T^T

Comment

• ผมทดลองกับระบบของตัวเองดังนี้
          -system A
          1. com desktop+amp in case (ground on)
          2. สาย RCA
          3. DAC (ground on)
          ผล: ไม่จี่ ไม่ฮัม

-system B
          1. laptop toshiba + adapter (ground on)
          2. amp in case (ground on)
          3 สาย RCA
          ผล: จี่ และฮัม

-system C
          1.laptop +adapter (ground off)
          2.amp in case (ground on)
          3.สาย RCA
          ผล:ไม่จี่ไม่ฮัม

-system D
          1.laptop+adapter(ground on)
          2.amp in case (ground off)
          3.สาย RCA

-system E
          1.laptop+adapter (ground off)
          2.amp in case (ground off)
          3.สาย RCA
          ผล:จี่ปานกลาง ไม่ฮัม

system F
          1.desktop +amp in case(ground off)
          2.dac.(ground off)
          3.สาย RCA

ปล. amp in case = ผมเอาภาคขยาย(amp) ใส่ลงไปในเคสคอมพ์ ที่ผมใช้งานอยู่ และคอมพ์ก็เปิดอยู่ตลอดการทดลอง

@ poh
          เลเยอร์เคยส่งงานครั้งนึง แต่ตอนส่งงานกลับมากลับกลายเป็นของ ซีเกท ไม่รู้เค้าส่งงานกันยังไง หรือเครือเดียวกัน
          หรืองานล้นทำไม่ทัน เลยส่งให้ ซีเกท หรือรับเป็นหน้าร้านกินเปอร์เซนต์ แล้วเชื่อมั้ยร้านขายเครื่องเสียงกลางแจ้ง
          ที่บ้านหม้อ ลองไปถามอุปกรณ์ตัวนั้นตัวนี้ เค้าจะบอกมีแต่อยู่ที่โกดังเดี๋ยวเอามาให้ ถ้าตกลงราคากันได้
          เค้าก็จะโทรไปสั่งของที่ร้านอื่นให้เรายืนรอ

LED ติดแท่นลองไปที่ไพศาล อยู่ใกล้ๆกับ NPE ลองถามคนแถวนั้นดู
          มาส่งที่ร้านเค้า และให้เรายืนรอ โทรกันต่อหน้าเราเลย
          Last edited by fenderfree; 18 Jul 2011, 09:37:01.

Comment

• แบบเคสสวยๆ ...เผื่อใครจะทำ

Comment

• ^
              ^
              thx ครับ สรุปก็ร้านๆเดียวกันหมด 555
              อ่านๆมาเหมือนกันว่า seegate คืออันเดียวกับ layer

Comment

• Originally posted by ksurachai View Post
                ว่าแต่ถ้า r1*r2/r1+r2 แล้ว งั้นก็แสดงว่า ที่ 15k มันก็น่าจะยกเลิกคำสั่ง mute ได้แล้ว(mute on ที่ 0v แต่ผมวัดดูก่อนเพิ่ม r22k มันติดลบ -1.8v) งั้นผมรื้อ50kและ 22k ออกแล้วเอา 10-15k มาใส่เพื่อให้ mute ทำงานเมื่ออนสวิทช์ก็น่าจะได้เหมือนกัน ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกต้องมั๊ยครับพี่
                ทำความเข้าใจกับResistorก่อนครับ > Resistor - Wikipedia

Series and parallel resistors

หรือ

ส่วนเรื่องmute คุณdracoVเค้าบอกไว้แล้ว พร้อมเหตุผลที่มาที่ไปของตัวแปร
                > หน้า131 #2615
                Originally posted by dracoV
                R6 ต่อจากขา 8 ผ่านสวิทช์แล้วลง -vcc ครับ ส่วน r22k ตัวใหม่ต่อจากขา 8 ลง -vcc โดยตรงเลยครับผมมันก็ทำงานได้ ลองเอาออกมันก็เงียบ ใส่มันก็ทำงาน เลยสรุปได้ว่า mute มันทำงานครับ แต่ยังไม่ได้ลองวัดดู vcc ที่ขา mute หลังจากต่อ r ตัวใหม่เข้าไปครับผม ดีใจมากๆเลยครับพี่
                ไม่ถูกครับ ถ้าจะใช้ งาน Mute switch ที่ต่อไว้อยู่ สำหรับตัว R 22k ให้เอาออกก่อน แล้วเปลี่ยน R6 เป็น ~30k-36k
                LM3886 ต้องการกระแส ~-0.5mA ออกจากขา8 เวลาจะให้ IC ทำงาน (มีเสียง/Mute off)
                ก็ประมาณว่า ขา8 ต้องต่อกับไฟลบผ่านR เวลาให้มันมีเสียงออก
                เวลาต้องการให้ไม่มีเสียง (Mute on) ก็ตัดขา8+R ออกจากไฟลบด้วย switch

ก็ลองวัดไฟลบของคุณว่าเท่าไหร่ เช่น เห็นว่าได้ -18V ก็ 18/0.5mA ก็จะได้ 36k เพราะงั้น ใช้ R6 30k-36k ได้
                แต่ก็ลองเอา 30k ใส่ดูก่อน หรือถ้าไม่มี R ค่า 30k ก็เอา R 22k ที่ถอดออกมานั่นแหละใส่แทน R6 50k เดิม ลงไปครับ
                ในเวลาใช้งานจริง ซัพพลายไม่ได้ใช้วงจรเรกกูเลเตอร์อาจมีไฟสวิงขึ้นลงไฟตกไฟเกินก็เผื่อไว้อีก+-2โวลท์
                หม้อแปลงของคุณไฟ18โวลท์ ก็เอา18v +-2v = 16vหรือ20v ไปคำนวนตามสมการที่คุณdracoVบอกไว้

ถ้าอนาคตคุณเปลี่ยนหม้อแปลงใหม่ อัพเป็นไฟ+-25vหรือมากกว่า ก็ต้องคำนวนค่าR-mute(R6)ใหม่ด้วย
                Last edited by keang; 18 Jul 2011, 10:07:14.

Comment

• Originally posted by dracoV
                  เห็นว่าจะทำ DAC จะลอง Digital receiver ตัวนี้ไหม
                  <<WM8805: S/PDIF Digital Interface Transceiver>>
                  WM8804หาของยากมาก , WM8805หาของง่ายกว่า

ทำPCBเลยครับ อินพุท3ช่องก็พอ USB, Coax, XLR

อยากทำPCBแยกวงจรเป็นส่วนๆมากกว่าแบบแผ่นเดียวครบทุกอย่าง เพราะอนาคตมันมีอะไรออกมาใหม่เรื่อยๆ เราสามารถปรับเปลี่ยนเฉพาะส่วนได้
                  Last edited by keang; 18 Jul 2011, 15:01:45.

Comment

• ^
                    ผมใช้ -35 v R Mute 22K หารได้ประมาณ 1.59
                    มันมีผลอะไรมั๊ยครับพี่....ไม่เคยลองคำนวนสักที
                    อาศัยผีจับยัด...555+

Comment

• ให้มันเกิน0.5mA วงจรmuteก็หยุดทำงานแล้วครับ
                      แต่ถ้ากระแสสูงกว่ามากจะมีผลอะไรในระยะยาวบ้าง ต้องไปดูดาต้าชีทว่ามีบอกไว้หรือเปล่า (เดาว่าไม่มีบอกน่ะ)
                      ( กราฟในดาต้าชีทก็มีตัวอย่างกระแสที่10mA แต่ไม่บอกค่าmaxขา8ของตัวไอซี )

ถ้าให้มั่ว ก็น่าจะเป็นตัวไอซีร้อนขึ้นอีกนิดนึง เป็นความร้อนแบบสูญเสียโดยไม่เกิดประโยชน์ในการทำงาน
                      ทฤษฎีกับปะกิดผมไม่แม่นเท่าไหร่ เอาชัวร์ รอคุณdracoVช่วยดูดาต้าชีทแล้วมาเฉลยดีกว่าครับ

ดาต้าชีท
                      ตัวmuteทำงานแบบวอลลุ่ม คือลดระดับสัญญาณของวงจรขยายชุดหน้า(driver) เหมือนเราลดวอลลุ่มเบาสุด(0dB)
                      ไม่ใช่สวิทช์ปิดเปิด แบบตัดต่อสัญญาณให้ผ่านได้หรือผ่านไม่ได้
                      Last edited by keang; 18 Jul 2011, 11:36:57.

Comment

• ^
                        ขอบคุณมากครับพี่ คราวหน้าได้คำนวน เอาไม่เกิน 1mA บ้าง

--------------------
                        อ่านเจอแต่ตัวนี้น่ะครับ
                        ที่พี่บอก...มันเกิน0.5mA วงจรmuteก็หยุดทำงาน

ปวดหัวมาก...ภาษาผมยิ่งดีอยู่ด้วย
                        ภาษาไทยได้นิดหน่อย...ภาษาอื่นไม่ได้เลย
                        Last edited by tiger X-fi; 18 Jul 2011, 11:28:02.

Comment

• r1*r2/r1+r2 ของผม 50k กะ 22k ได้ 15.27k กะลังต่อ เดี๋ยวเอาไปลองตอนเย็นครับ

พอดีน้องในแผนกบริจาคลำโพงอะโคเนติก 6 โอห์มให้มาคู่นึง ซัพดอกเล็กๆน่าจะไม่เกิน 6 นิ้ว เสียงเบสมันออกบวมๆครับ ไม่หนักแน่นอย่างที่คิดไว้ ซื้อดอกมาเปลี่ยนใหม่น่า่จะดีขึ้นมั๊ยครับ (สายเดิมๆมากับลำโพงเลย เอ้ท์พุทคอนเน็กเตอร์ก็ตัวละ 15 บาท)

ผมทำงานที่โรงงานผลิตสวิทชิ่งพาวเวอร์ซัพพลายครับคุณเสือ มีตัวสองตัว(rms) ใส่คอมพ์แรงๆอยู่แน่นอน ถ้าต้องการใช้เดี๋ยวผมส่งให้ครับ ไม่ได้มาขายนะครับ (12โวลท์ 233 แอมป์ก็มี เทสท์แล้วก็ทิ้งเกลื่อนเลย เสียดาย)
                          Last edited by ksurachai; 18 Jul 2011, 11:45:01.

Comment

• ^
                            ทำงานที่โรงงานผลิตสวิทชิ่งพาวเวอร์ซัพพลาย
                            กล่องสวิทชิ่งพาวเวอร์ซัพพลาย นั่นน่ะครับ พวกตัวยาวๆ
                            เอามาทำกล่องแอมป์แจ๋มแน่ ยิ่งพวก(server) เหล็กอย่างหนา
                            บางตัวเป็นสเตนเลสด้วยยิ่งแจ๋ม
                            --------------
                            เดี๋ยวก็ขอซะเลย

Comment

• จากกราฟ 0dB(ไม่มีเสียง)เริ่มที่กระแส0.5mA ไปจนถึง10mA แต่ไม่บอกค่ากระแสMaximum

Rm=ตัวกำหนดให้กระแสขา8 , Cm=ตัวกำหนดระยะเวลา ช่วงมีเสียง>ช่วงไม่มีเสียง หรือ ช่วงไม่มีเสียง>ช่วงมีเสียง

วงจรภายในของ3886 (ในกรอบสีเขียว คือ ส่วนของวงจรmuteภายในตัว3886)

- วงจรควบคุมการทำงานMute ใช้Diode+Rค่า1Kเพื่อทำหน้าที่กำหนดกระแสของขา8
                              - วงจรตัวอย่างของผู้ผลิต หรือ วงจรที่ทำๆกัน ส่วนใหญ่จะใช้Rตัวเดียว

จากจุดนี้ ทำยังงัยก็ได้ จะใช้อะไรก็ได้ เพียงแค่ให้ขา8มีกระแส0.5mAขึ้นไป

แต่ผลจากการเลือกใช้อะหลั่ย ทำให้เกิดผลต่างทางเสียงในขณะวงจรทำงานในภาวะปรกติ(มีเสียง)ด้วยแน่นอน
                              เพราะ
                              - การทำงานของวงจรMute+วงจรDriver จะเห็นว่าชุดMuteเป็นการควบคุมแรงดันไฟเลี้ยงทรานซิสเตอร์ชุดDriver
                              - ค่าอิมพิแดนซ์ของไฟเลี้ยงชุดDriver จะมีผลย้อนกลับไปมีผลกับค่าอิมพิแดนซ์ของPowersupplyด้วย

ทดลองได้ด้วยตัวเอง
                              - Cm ใช้Cฟิลม์ ค่าสูงสุดเท่าที่จะหาได้
                              - ใช้Cฟิลม์ต่อBi-CapตัวCm ส่วนใหญ่ใช้Cmแบบอิเลคทรอไลติคส์ (เสียงเปลี่ยนไปตามCmและCฟิลม์ที่ใช้)
                              - Rm ชอบเสียงของRยี่ห้อไรรุ่นไร ก็ใช้ตามนั้น (เสียงเปลี่ยนไปตามRที่ใช้)
                              - Diode2ตัว + Rค่า1K ชอบเสียงของไดโอดตัวไหนก็เอามาใช้ได้ (เสียงเปลี่ยนไปตามDและRที่ใช้)

คำเตือน
                              - การทดลองต่างๆย่อมทำให้เกิดภาวะคาดหวังและความเครียด
                              - ความสิ้นเปลืองต่างๆ จะเป็นภาระต่อกระเป๋าเงินของคุณ
                              - ผลต่างมากน้อยอยู่ที่คุณภาพของชุดที่คุณใช้
                              ฉะนั้นตัดสินใจให้ดีก่อนคิดจะลอง

ใครอยากรู้การทำงานแบบละเอียด ปรึกษาคุณdracoV
                              Last edited by keang; 18 Jul 2011, 13:11:45.

Comment

• - การทดลองต่างๆย่อมทำให้เกิดภาวะคาดหวังและความเครียด
                                - ความสิ้นเปลืองต่างๆ จะเป็นภาระต่อกระเป๋าเงินของคุณ
                                ฉะนั้นตัดสินใจให้ดีก่อนคิดจะลอง
                                ลองมาก รู้มาก เปลืองมาก

Comment

Working...
                                X