Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมใช้วงจรบ้านหม้อ 741 แบบกลางแจ้งอ่ะ แต่วงจรพวกนี้มันแต่งฟังในบ้านได้ ผมซืิ้อแผ่นปริ้นมาใส่อะไหล่เอง ฟังแล้วชอบเลย ฟังมันไม่บีบแคบๆ เหมือน ic ไม่รู้เป็นทุกตัวหรือเปล่า

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
      มีขั้วอย่าเอาไปใช้กับไฟ acครับ
      แต่ถ้าไฟ dc ปกตินี่ ใช้แทนกันได้หมดเลยใช่ไหมครับ?

แล้วก็ถามอีกนิสครับ
      ทำไมไฟบ้านไม่ใช้เป็น dc อะครับ อันตรายน้อยกว่าด้วย

Comment

• ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน ผมเดาเอานะครับ(ย้ำว่าเดา) ac มันใช้ในระทางไกลๆได้ดีมั้งครับ (ไฟตกน้อยกว่า) ไฟ dc ต้องมี c ฟิลเตอร์ทุกระยะมั้งครับมันเลยสิ้นเปลือง

ผมว่าอันตรายก็น่าจะพอๆกับ ac นะครับ เพราะตอนผมทำปรีหลอดไฟค้างในซีผมยังโดนดูดเลย จะเอาตะกั่วไปบัดกรีวิ่งมาตามตะกั่วเลย

Comment

• Originally posted by poh1998 View Post
          แต่ถ้าไฟ dc ปกตินี่ ใช้แทนกันได้หมดเลยใช่ไหมครับ?

แล้วก็ถามอีกนิสครับ
          ทำไมไฟบ้านไม่ใช้เป็น dc อะครับ อันตรายน้อยกว่าด้วย
          ไฟดีซีแปลงให้แรงดันสูงขึ้นหรือต่ำลงยากกว่าไฟเอซี โดยเฉพาะการแปลงแรงดันขึ้นนั้นยุ่งยากกว่าเยอะ(ไปหาอ่านดูได้พวก DC to DC น่ะ)

แล้วที่บอกว่าไฟดีซีอันตรายน้อยกว่านั้นมันผิด ไฟดีซีประมาณ30โวลต์ขึ้นไปก็ทำให้ตายได้แล้วถ้ากระแสมากพอ แบตเตอรี่รถยนต์12โวลต์2ก้อน(24โวลต์)ยังทำหลายๆ คนเกือบตายมาแล้ว ส่วนไฟเอซีต้องเกือบๆ 80โวลต์ขึ้นไป แถมยังต้องใช้เวลา(ทรมาน)นานพอควรอีกด้วย

Comment

• ^
            ^
            ขอบคุณครับ

Comment

• คุณJinn นี่หาของเก่งจังได้ของดีมาเล่นเพียบเลย
              ผมไม่ค่อยรู้ร้านที่ซื้อพวกนี้ในเมืองไทยซักเท่าไหร่ สั่งเอาตลอดอาศัยว่า พอมีเพื่อนฝูงอยู่บ้านนอก
              กับพวกบินไปบินมา พอฝากได้
              วันหลังต้องขอคำแนะนำร้านที่ซื้อบ้างแล้วละ
              ขอบคุณคุณkeang สำหรับร้านที่ซื้อด้วยครับ

-----------------------
              แอมป์ IC นี่ผมก็ไม่ค่อยได้ต่อเล่น ตัวสุดท้ายที่เคยเล่นก็ Tripath TA2020 หลายปีมาแล้ว
              นี่ก็ว่าจะต่อ LM1875 เล่นเอากะเขามั่ง อ่านกระทู้นี้มากไป 555+
              ธรรมดาผมก็ต่อแต่ Transistors หรือ หลอดซะเป็นส่วนใหญ่
              เอ้อ... ลืมไป พึ่งต่อ HA1392 ไปตัวนึง เมื่อตอนสงกรานต์นิ

-----------------------
              พูดถึงแอมป์ที่กำลังจะทำ ไอ้เจ้า DAC+Amplifier นี่ วันนี้กลับมาเย็นๆ
              ลองนั่งไล่ๆว่าจะตัดอะไรออกได้บ้าง ไล่ๆดู ไอ้นู่นก็อยากใส่ ไอ้นี่ก็ต้องคงไว้ ตัดออกไปได้จิ๊ดนึง
              แถมเจอจุดที่ต้องใส่เพิ่มซะอีกหลายจุด + ของเก่านับแอมป์แค่บอร์ดเดียว แต่ใช้ 4 บอร์ดบางอย่างก็ต้องคูณ 4
              นับไปนับมาใหม่ แทนที่จะลดตัวกลับเพิ่มมาเป็น 773ตัว 555+ เฮ้อ... --"
              ลองคำนวณค่าอุปกรณ์เล่นๆดู แล้วขำดี แต่ DIY ทำเพราะอยากทำ
              แถมออกแบบเองเป็นส่วนใหญ่อีกตะหาก โทษใครไม่ได้ อิอิอิ
              ขอแอบมาบ่น(นิดหน่อย)
              Last edited by dracoV; 25 Jul 2011, 12:32:47.

Comment

• แล้วก็ถามอีกนิสครับ
                ลองดูเรื่องการปั่นไฟครับ ไม่แน่ใจมากเรียนมานานแหล่ะ
                ไฟที่ปั่นกันออกมามันจะเป็นac น่ะ

ได้แต่ตอบแบบเล่า
                เวลาเปลี่ยนc บางครั้งผมทำมั่วก็มี แต่3อย่างที่จะไม่ทำแน่ๆ คือ
                1ใส่ผิดขั้ว
                2ใช้ค่าทนโวลท์ต่ำกว่าเดิม (หรือต่ำกว่าวงจรจุดนั้นใช้ถ้าไล่หาหรือคำนวณได้)
                3เอาcมีขั้ว มาใช้กับไฟac
                ปัจจุบันผมก็ยังรอดจากการะเบิดcมาได้ - -. ชอบเผลอดัดขาc หลุดซะมากกว่า

_______

ผมเองก็ยังไม่เคยต่อแอมป์จริงจังแบบชาวบ้านเขาเลย
                ลำโพงอังวะที่มี เคยเอา แอมป์ tr ญี่ปุ่น(ยี่ห้อLOD)มาต่อ - -. รู้สึกเสียงมันจะขุนไม่ค่อยขึ้นเท่าไร

______

เล่าไร้สาระ วันก่อนเดินผ่านไปแวะร้าน hi-end ร้านหนึ่ง เข้าไปเดินดูของ ลองฟัง
                พนักงาน มาถามว่าตอนนี้ใช้รุ่นอะไรอยู่ ไม่อยากจะตอบเลย ว่ายังใช้ลำโพงคอมโมแบบเกรียนๆ อยู่เลย

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
                  คุณJinn นี่หาของเก่งจังได้ของดีมาเล่นเพียบเลย
                  ผมไม่ค่อยรู้ร้านที่ซื้อพวกนี้ในเมืองไทยซักเท่าไหร่ สั่งเอาตลอดอาศัยว่า พอมีเพื่อนฝูงอยู่บ้านนอก
                  กับพวกบินไปบินมา พอฝากได้
                  วันหลังต้องขอคำแนะนำร้านที่ซื้อบ้างแล้วละ
                  ขอบคุณคุณkeang สำหรับร้านที่ซื้อด้วย
                  ได้เลย....คร๊าบบบบ....

พี่ในนี้...ก็ช่วยบอกมาอีกที่นึง...บอกต่อ...ต่อ...กันไป...

เหมือนโฆษณา...อะไรหว่า...

การให้...ไม่มีวันสิ้นสุด....(แอบคม...นะ..เนี่ย...นะ เอิ๊ก..เอิ๊ก...)
                  Last edited by jinn; 25 Jul 2011, 13:15:35.

Comment

• ที่พี่ๆบอกว่า toggle switch
                    ก็สามารถปิดเปิดไฟ ac ได้ โดยตัดแค่ในส่วนของ L
                    N ไม่เป็นไร
                    แล้วถ้าเรากลับปลั้กสองตาไปเสียบอีกด้านก็ไม่ได้น่ะสิครับ?

Comment

• จะเอาแบบปลอดภัยก็ต้องตัด2เส้นงัยครับ เส้นเดียว ยังงัยมันก็มีโอกาสเสี่ยงอยู่ดี
                      นอกจากจะใช้ปลั๊กไฟแบบ3ขา และ ต้องต่อถูกเฟสด้วย

Comment

• Originally posted by keang View Post
                        จะเอาแบบปลอดภัยก็ต้องตัด2เส้นงัยครับ เส้นเดียว ยังงัยมันก็มีโอกาสเสี่ยงอยู่ดี
                        นอกจากจะใช้ปลั๊กไฟแบบ3ขา และ ต้องต่อถูกเฟสด้วย
                        ขอบคุณครับ

Comment

• [QUOTE=tiger X-fi;32068935]ถ้าคิดว่าเป็นที่ c filter ลองหา R 1K 1W มาคล่อมดูครับ

ทำตามที่ท่านบอกหายแล้วครับ ขอบคุณครับ แต่ R 1w นี่ร้อนมากมาย

Comment

• toggle switch 3 ขา
                            เราจะรู้ได้ไง ขาไหนเข้าขาไหนออกอ่ะครับ

Comment

• เทคนิค...เทส...ทำ ง่าย...ง่าย.... แต่ได้ผล...ดี

เอามอเตอร์...มาต่อกะถ่าน...มอเตอร์.ติด หมุน ก็คือไฟเข้า...

switch 3 ขา ของผม..

บน+ กลาง สับลง คือไฟเข้า...(เปิด)

ล่าง+ กลาง สับขึ้นคือ คือไฟไม่มี...(ปิด)

อันนี้ใช้เทสมาหลายอย่างแล้ว

ทั้งสายสัณญาณ / ปลั๊กไฟ / ต่อสายไฟ...จะดูว่า ต้องต่อถูกเฟสด้วย

ปล.

ใช้แบบใหญ่ เกรด AMERICA แบบ แข็งแรง จะดี...มาก..มาก...ทนทาน...ปลอดภัย..

แต่ก็..แนะนำ..เหมือนเดิม...ปรึกษาช่างไฟ...ดีสุด..สำหรับมือใหม่

ช่างบางคน..เขาก็แนะนำให้ ฟรี...
                              Last edited by jinn; 25 Jul 2011, 18:29:38.

Comment

• Originally posted by tiksna
                                ทำตามที่ท่านบอกหายแล้วครับ ขอบคุณครับ แต่ R 1w นี่ร้อนมากมาย
                                หาR 1K วัตต์สูงกว่าเดิมมาใส่ครับ

ถ้าของเดิม0.5วัตต์ ก็เปลี่ยนเป็น1-2วัตต์
                                ถ้าของเดิม1วัตต์ ก็เปลี่ยนเป็น3วัตต์
                                Last edited by keang; 25 Jul 2011, 17:59:31.

Comment

Working...
                                X