Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by keang View Post
    หาR 1K วัตต์สูงกว่าเดิมมาใส่ครับ

ถ้าของเดิม0.5วัตต์ ก็เปลี่ยนเป็น1-2วัตต์
    ถ้าของเดิม1วัตต์ ก็เปลี่ยนเป็น3วัตต์
    ครับผมที่ลอง 1 k 1w ใช้คายประจุเกือบได้หมดแล้วครับ เหลือกอีกนิดเดียวว่าจะใสซัก 2K 5W ดูครับน่าจะคายได้หมด
    ปล.1.ขอถามเรื่อง R อีกนิดหนึ่งครับ ถ้าใส่ค่ามากๆ มีผลต่อภาคจ่ายไฟไหมครับ
    2.ถ้าเอาc 0.1Uf 250V ของเดิมที่ bi-cap ไว้ มาต่ออนุกรมกับ R 2K 5w จะให้ผลต่างกันไหมครับ หรือ bi-cap ไว้อย่างเดิมแล้ว R คร่อมไปเลย เหมือนเดิมครับ
    ขอบคุณทุกคำตอบดีๆครับ ^.^

Comment

• ของเดิมปล่อยไว้แบบเดิมดีกว่าครับ เสียงจะได้ไม่เปลี่ยนไม่มาก

ค่าRที่ใช้ จะมีผลเรื่องความเร็วในการคายประจุในตัวC + ค่าอิมพิแดนซ์ของวงจรฟิลเตอร์ ซึ่งจะผลย้อนกลับไปเป็นค่าอิมพิแดนซ์รวมของวงจรจ่ายไฟทั้งหมดด้วย

ค่าRต่ำก็คายประจุเร็วกว่าค่าRสูงกว่า มีผลต่อเสียง ลองสังเกตุจากเสียงทุ้มได้ง่ายกว่า

Comment

• สวิทช์ถ้าจะใช้กับไฟ AC แรงสูง ควรใช้แบบตัด/ต่อทั้ง 2 เส้น L,N
        และควรหลีกเลี่ยงที่เป็นโลหะหรือมีส่วนที่มือสัมผัสเป็นโลหะไว้เป็นดี
        อย่าลืมดูค่าทนกระแสให้พอกับความต้องการด้วย

แนะนำให้ใช้ลักษณะแบบนี้
        Last edited by dracoV; 25 Jul 2011, 20:45:52.

Comment

• ตัดสินใจไม่ถูกสักที จะเอา wima nkp หรือจะเอา orange drop มา coupling สัญญาณ input coax ของ dac ดี งมๆๆๆๆๆ

Comment

• Originally posted by poh1998 View Post
            ตัดสินใจไม่ถูกสักที จะเอา wima nkp หรือจะเอา orange drop มา coupling สัญญาณ input coax ของ dac ดี งมๆๆๆๆๆ
            เรื่องเสียงต้องลองครับ อย่าอ่านอย่างเดียว คนอื่นเล่าไม่สู้ลองเอง แต่ว่ามันก็จะเปลืองหน่อย
            เป็นไปได้ ซื้อมาแค่ตัวเดียวแล้วลองหาวงจรอะไรที่มาลองเสียงก่อน จะใส่ bicap คร่อมc หลักตัวเดิมไปก็ได้ อ่านจะบอกชัดไม่ได้แต่พอรู้แนวคร่าวๆแล้วจะสะดวกขึ้น

Comment

• เวลาสั่ง r c ที่ npe ได้ของครบกันไหมครับ

Comment

• Originally posted by poh1998 View Post
                เวลาสั่ง r c ที่ npe ได้ของครบกันไหมครับ
                ตอนเขาเอาของมาให้เช็คก็ดูเลย ไม่ครบก็ท้วงเอา

Comment

เวลาสั่ง r c ที่ npe ได้ของครบกันไหมครับ
                  ผมได้ครบตลอดนะ
                  แต่มักจะไม่ครบ ก็ตอนสั่ง เพราะเจอพี่ใส่แว่น หลังๆไปซื้อตอน 5 โมงอ่ะ ได้ครบๆ เพราะคนไม่มีแล้ว กำลังอารมดี

Comment

• ผมเวลาไปซื้อไม่ค่อยเช็คระเอียดมากแค่ผ่านๆตา บางทีสั่งอีกยี่ห้อนึง ได้มายี่ห้อนึง พวกทรานซิสเตอร์เบอร์คู่อ่ะครับ กลับบ้านมาดูอ้าวที่ไหนได้คนละยี่ห้อ

เวลาซื้อก็เช็คระเอียดหน่อยนะครับ

Comment

• ^
                      ^
                      ขอบคุณทุกท่านครับ
                      คนรับออเดอร์มีแต่พี่แอว่นหรอครับ
                      ตอนนั้นผมไปตอน 5โมงกว่า พี่เขาก็ดีๆนะ ก็ไม่ได้กวนอะไร
                      แต่ในเว็บด่ากันบรึ้มเลย

Comment

• http://www.audiodiyclub.net/index.php?topic=4956.0

เอากล่องแอมป์ LM3875 มาฝาก

Comment

• ^
                          ขอบคุณมากครับ...ราคาโอเลยล่ะ น่าเอามาทำ

Comment

• รบกวนขอ ลายวงจรแปลง opamp single 2 ตัวเป็น dual หน่อยครับ dip8 น่ะครับ
                            สั่ง opamp ลืมดูว่าเป็น dual หรือ single - -*
                            รบกวนทีครับ ด่วนๆเลยครับ

เอ้ หรือ เป็น dual ว้า- -*
                            opa2132pa นี่ dual หรือ singleครับ??
                            Last edited by poh1998; 28 Jul 2011, 14:26:22.

Comment

• เป็น dual ครับ

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                                เป็น dual ครับ
                                อ่าว งั้นก็ดีแล้วครับ ทำไมเค้าส่งมาให้ผม 2 ตัว คิดราคาตัวเดียวอ่ะครับ งง
                                socket opamp ด้วย ส่งมา 2 ตัวคิดราคาอันเดียว
                                ผมก็นึกว่า single
                                ได้ opamp free เลย หุหุ

Comment

Working...
                                X