Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่าให้ฟังครับ พอดีเริ่มเช็คของ/อุปกรณ์ที่มีอยู่ สำหรับจะทำ DAC+Amp. ที่ออกแบบไว้
    ว่ามีอะไรเหลือบ้าง อะไรที่ไม่มีจะได้สั่งใหม่
    ค้นไปค้นมา เจอไอ้นู่น ไอ้นี่ หลายอย่างลืมไปแล้วว่ามี 555+

กล่องเก็บอุปกรณ์รกจัด ไม่ค่อยมีเวลาจัด(เป็นตัวอย่างที่ไม่ดี เด็กๆห้ามทำตาม )
    บางอย่างยังอยู่ในถุงที่ซื้อมาอยู่เลย ที่เจอ/ลืมไปว่ามีก็ เช่น ไอ้เจ้าCS8416CZZ
    ที่จะเอามาทำ receiver นี่ นึกว่าเหลืออยู่ตัวเดียว ไปเจออยู่ในกล่องอีก 2ตัว รวมเป็น3ตัว
    ยังงงๆ กะตัวเองอยู่ว่า ซื้อมาทำไมนักตั้งหลายตัว...

ไว้ว่างๆต้องหาเวลาจัดหวมดหมู่ คัดแยก ติดป้ายซะหน่อยแล้ว เยอะเกิน
    บางที่กลายเป็นซื้อแล้วซื้ออีก

ท่านที่เป็นนัก DIY หรือตั้งใจว่าจะเป็น และชอบสะสมอุปกรณ์ แนะนำให้ทำครับ
    หาซื้อกล่องหลายๆช่องมา แล้วจัดหวมดหมู่ คัดแยก ติดป้าย
    อย่าเป็นแบบผม (อ้างว่า)ไม่มีเวลาเลยไม่ค่อยได้จัดเท่าไหร่ อิอิอิ

Comment

• กะลังจะไปซื้อกล่องแบบนี้มาเพิ่ม...หา size ใหญ่หน่อย... (ไม่รู้จะมีหรือ...ป่าว..)

หาของง่ายดี...จัดดูเป็นระเบียบ...

เด๋วนี้...ไม่รู้เป็นไปไง...เห็น อุปกรณ์ DIY แล้วมีความสุข...สีสวยสด

วันนี้ว่าจะเดิน....ตลาดเที่ยงคืน...ที่คลองถม..สะหน่อย..ไม่ได้ไปนานแล้ว..

เผื่อได้อะไรดี...ดี...มา..ลองเล่น

ปล.

LM3875 TF แบบ ชัวร์ ....ชัวร์ ....หาซื้อได้ที่..ไหนครับ...ที่บ้านหม้อ...อะ่

หาปุ่มกด...เปิดแอมป์ แบบสวย...สวย /สแตนเลส/ แบบมีไฟในตัว..ด้วยครับ

(แบบอื่นก็ได้นะครับ...ถ้าสวย...สวย..) ประมาณนี้ครับ

เห็นมีคนบอกว่าอยู่แถว...es ไปเดินหาดูแล้วไม่มี.....

อ๋อ...ก้านโวลุ่ม...ไม่รู้เรียกงี้ป่าว...เอาไว้ต่อยาว...ยาว

หาซื้อได้ที่ไหนครับ...

Last edited by jinn; 31 Jul 2011, 01:37:32.

Comment

• เสร็จแล้วครับ 3886 ตัวแรกของผม เสียงที่ได้ถ้าต่อเข้าคอมพ์เป็นที่น่าพอใจมากถึงมากที่สุดอย่างที่หวังเอาไว้ ผมชอบเบสลึกๆกลางไม่มากและแหลมใสๆครับ แต่ถ้าต่อจากซีดีหรือเครื่องเล่นมาเลยเสียงก็ขาดความสดใสและความถี่ต่ำมันจางๆไปครับ ต้องหาปรีมาทำอีกซักตัว

ขอบคุณคุณเสือมากๆครับ สำหรับน้ำใจและคำแนะนำดีๆที่มีให้ ส่งของดีๆมาให้ใช้ ก็ใช้อย่างประหยัดครับเพราะว่าน่าจะมีโครงการทำปรีหลอด และเรื่องหลอดก็เป็นศาสตร์ดำมืดอีกแขนงหนึ่งสำหรับผม เดี๋ยวจะส่งของไปให้ใช้พรุ่งนี้ครับ และก็ขอบคุณพี่ๆน้องทุกๆท่าน คุณ fenderfree คุณ keang คุณ wizardman คุณ jinและทุกๆท่านที่ที่ช่วยเหลือกันไม่ว่าเรื่องไหนในกระทู้นี้ด้วยครับ

Comment

เดี๋ยวจะไปหาตัดท่อพีวีซีมาพ่นสีทองครอบหม้อแปลงซะหน่อย ไม่ก็ว่าจะเอากะลาขัดมันมาครับ น่าจะสวยดีครับ

Comment

• ^
            สวยๆเนียนๆ ท่อพีวีซี+ สติ๊กเกอร์ ครับ

Comment

• D.I.Y. ของแท้!!

Comment

• ผมชอบเบสลึกๆกลางไม่มากและแหลมใสๆครับ แต่ถ้าต่อจากซีดีหรือเครื่องเล่นมาเลยเสียงก็ขาดความสดใสและความถี่ต่ำมันจางๆไปครับ
                source แต่ละอันให้เสียงต่างกันครับ

ผมก็มีกล่องคล้ายๆแบบนี้

แต่ใหญ่กว่า - -. ปัจจุบันมันล้นออกมาจากกล่องแล้ว

Comment

• มีตู้ใส่อะหลั่ย(แบบร้านขายอะหลั่ย) ตู้ใหญ่4อัน (แต่ละอันมี50กล่องย่อย) / ตู้เล็ก3อัน (แต่ละอันมี24กล่องย่อย)
                  ใส่อะหลั่ยไปนานๆ เจอปัญหาใหญ่ อ๊อกไซด์จับขาอะหลั่ย ยิ่งเก็บนานขาอะหลั่ยยิ่งหมอง ก่อนใช้ต้องเสียเวลาเอาอะหลั่ยมาเช็ดคราบก่อน

ใครจะใช้กล่องที่อากาศเข้าได้ ก็ให้ระวังเรื่องอ๊อกไซด์ไว้ด้วย
                  พยายามเก็บอะหลั่ยในภาชนะที่อากาศเข้าไม่ได้จะดีที่สุด
                  Last edited by keang; 30 Jul 2011, 22:42:29.

Comment

• ผมกองๆไว้สงสัยต้องหากล่องมาใส่บ้างแล้ว

Comment

• พี่เสือครับ แอม 6 CH ไปถึงไหนละครับ

Comment

• Originally posted by vader007 View Post
                        พี่เสือครับ แอม 6 CH ไปถึงไหนละครับ
                        ยังกองอยู่เลยครับ เคสยังไม่เสร็จ มันโล่งไปว่าจะลงเมนบอร์ดด้วยเป็น pcht เลย
                        แต่ติดเรื่องแน่นไปอีก ต้องแยกหม้อแปลง 3ลูกไว้ด้านนอกครับ

Comment

• Originally posted by ksurachai View Post
                          [ATTACH=CONFIG]1275972[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]1275974[/ATTACH]

เดี๋ยวจะไปหาตัดท่อพีวีซีมาพ่นสีทองครอบหม้อแปลงซะหน่อย ไม่ก็ว่าจะเอากะลาขัดมันมาครับ น่าจะสวยดีครับ
                          [IMG][/QUOTE][/IMG]

ดีใจ...ด้วยครับ...

ผมชอบงาน...เท่....เท่....แบบนี้...นะ..

แบบ ศิลป์...ศิลป์...

.....................

to....คุณ ksurachai

ปรีตัวนี้...น่าลองนะ....อุปกรณ์..ไม่มาก..(หาของดี...ดี...หน่อย..เสียงน่าจะ work...)

ผมกะลังหาของที่ตรงกะแนวเสียงที่ชอบ(อาจจะเป็นของโบราณ)....กะ.หลอด..อยู่....คับ

.........................................................

วิธีการประกอบ LM3886 + TUBE BUFFER STEP BY STEP

http://www.htg2.net/index.php?topic=40950.0

Last edited by jinn; 31 Jul 2011, 12:14:21.

Comment

• ใช้วงจรป้องกันลำโพง เส้นทางสัญญาณเสียงจะผ่านตัวรีเรย์ด้วย ดรอปไปนิดหน่อย
                            ถ้าไม่รู้จะทำไร อยากหาเรื่องวุ่นวายยามว่าง ถอดตัวรีเลย์มาโมเลยครับ

Comment

• ^
                              ระหว่าง วงจรป้องกันลำโพง กับ C Coupling
                              อันไหนเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจกว่ากันครับ

Comment

• รีเลยยังน่าสนใจกว่านะครับ ไม่รู้ รึเลยมันมีแยกเกรดไหม แบบเกรดดีหน้าคอนเทคดีไฟเดินได้สะดวกอะไรพวกนั้น

Comment

Working...
                                X