Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ^^ ผมมือสมัครเล่นคร้าบบ ต้องให้พี่ๆมายืนยันอีกทีครับ ดูจากปริ๊น ใช้หลอดเป็น สเตจแรก แล้วไปขับ ออปแอมป์ครับ ออปแอมป์เหมือนต่อเป็นบัฟเฟอร์ด้วย

Comment

• เอ้อ แล้วมี P C MU อีกอ่ะครับ ข้างซ้ายของหลอด

Comment

• Originally posted by poh1998 View Post
        อยากให้ดู amp ตัวนี้ให้หน่อยครับ บอร์ด psu อีกบอร์ดนึง อันนี้บอร์ด amp
        ใอรู้ข้างซ้ายมือ ที่เชียนว่า B HG H- คืออะไรอ่ะครับ ไม่รู้เรื่องหลอดเลยซักนิดนึง
        http://gilmore2.chem.northwestern.ed...valli2_prj.php
        ...
        จะทำหรือว่าอย่างไร?
        ถ้าจะทำ ตัวนี้ค่อนข้างยุ่งยากหน่อยสำหรับมือใหม่ เขาใช้ Voltage multiplier ให้ได้ B+ ที่ ~40V

ใช้ Regulator +-12V สำหรับ Buffer

ใช้ LM337 แปลงไฟ - มาใช้จุดใส้หลอดที่ -12.6v

ใช้ CCS ในวงจรหลักเขาใช้ LND150 เป็น Depletion mode Mosfet ซึ่งหายากมากกก
        แต่ก็มีวงจรแทนไว้ให้ หาง่ายสุดก็ Cascode J-Fet ซึ่งก็ต้องรู้จักการ match Idss และรู้การเลือกค่า R
        เพื่อให้ได้ I ที่ ~1mA เท่ากันทั้งซ้ายและขวา

เวลาปรับ B+ ก็ต้องมีมิเตอร์วัดVolt เวลาปรับ ที่Trim pot ปรับให้ได้ ~40v

ลองไปโหลด datasheet ของหลอดเบอร์นี้มาดู 12au7 -> http://drtube.com/tubedata.htm

สรุปง่ายๆก่อน ถ้าอ่านข้อมูลในลิ้งที่ลิ้งค์มาแล้วไม่เข้าใจเป็นส่วนมาก ก็คงยังไม่สมควรลองทำตัวนี้

ถ้าอยากลองวงจรหลอด ก็เลือกลองวงจรที่คุณkeang เอามาโพสไว้ให้หน้าก่อนๆ น่ะ
        Last edited by dracoV; 18 Aug 2011, 17:05:00.

Comment

• ^
          ไม่เข้าใจเลยครับ = =''
          งั้นไม่ทำละกัลครับ เดี๋ยวทำของพี่เก่งก่อนละกัน
          แต่ตอนนี้ยำกับ cmoy ไปก่อน อันนั้นเป็นอนาคต

Comment

• http://www.diyaudiovillage.net/index...cseen#msg56881
            เป็นแนวทางครับ มีรีวิวเล็กๆ

Comment

• Originally posted by CHT1 View Post
              http://www.diyaudiovillage.net/index...cseen#msg56881
              เป็นแนวทางครับ มีรีวิวเล็กๆ
              เดี๋ยวหาอ่าน basic vacum tube ก่อนครับ ผมไม่รู้เรื่องเลย

Comment

• พักมาเล่นบอร์ดซะหน่อย ไม่ไหว นั่งเจาะรูมาตั้งกะสายๆ มึน

ยังเหลืออีกประมาณ พันกว่ารูได้มั้ง 5555+ (เวอร์นิด)

Comment

• น้า dracoV ครับ ขอดูสว่านแท่นหน่อยครับ ^^

Comment

• เรียกน้า ไม่ให้ดูเฟ้ย

จะดูตรงไหนล่ะ จริงมันก็มีเท่าที่เห็นน่ะครับ ส่วนล่างที่โดนบังอยู่ก็เป็นฐานยึดน่ะ

ตอนนั้นว่าจะไปซื้อ Drill press มาใช้อยู่แต่นึกๆดูแล้วไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่
                    เพราะที่กทม.นี่ก็เจาะปริ๊นท์อย่างเดียวที่จะใช้ Drill press
                    และที่บ้านตจว.มีเครื่องไม้เครื่องมือต่างๆครบอยู่แล้ว
                    เลยไปหาเก็บเศษไม้ เศษเหล็ก สปริง มาต่อเอา ซื้อแกนเหล็ก ซื้อเข็มขัดรัดท่อ
                    กะอื่นๆนิดหน่อย รวมๆต้นทุน 40บาทมั้ง

Comment

• ^
                      ไม่ยอมเลยนะ....น้า...
                      ผมว่าจะซื้อตัวโยก สำหรับสว่านสายอ่อนเหมือน
                      700 มั๊ง เดี๋ยวซื้อมาเมื่อไหร่ จะเอาภาพมาให้ดูครับ

Comment

• ^^ นะครับ "พี่" คร้าบบบ
                        ผมยังกำมอเตอร์อยู่เลย 555 แรกๆ ไม่รู้ทริก หักไปตั้งแยะ

Comment

• ใช้มือจับสว่านก็ เวลาเจาะหากล่องหรือหนังสืออะไรมารองมือ/ข้อมือให้สูงหน่อย
                          เอาไว้วางมือ ช่วยให้มือนิ่ง ไม่เมื่อยด้วย ใช้นิ้วจับสว่านขยับขึ้น/ลงได้
                          เจาะปริ้นท์ไม่ต้องใช้แรงอะไรมาก ขอให้ดอกคมๆ ตั้งสว่านตรงๆ จิ้มให้ตรวจุด
                          กดนิดหน่อยเดี๋ยวดอกมันก็นำลงไปเอง ผมก็ใช้วิธีนี้ละครับเวลาเจาะนิดๆหน่อยๆ

Comment

• พอดีผมได้ของเล่นมาใหม่ อยากขอคำแนะนำครับ ^_^"
                            ผมจะ upgrade โดยคิดว่าจะเปลี่ยน C ใหม่ทั้งหมดนะครับ ใช้ไฟ 35-0-35 v แต่ถ้าผมจะใส่หม้อแปลง 45-0-45 v จะได้ไหมครับ คิดว่าจะต้องเปลี่ยนค่าโวลต์ C เพิ่มขึ้น เปลี่ยนไดโอดบริดจ์ แล้วต้องเปลี่ยนอะไรอีกครับ (มีหม้อแปลง 45-0-45 อยู่แล้ว) ขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
                            Attached Files

Comment

• อย่าเปลี่ยนหม้อแปลงเลยครับ ถ้าเปลี่ยนหม้อแปลงโดยเพิ่มไฟ(หรือลดไฟก็แล้วแต่) มันต้องเปลี่ยน R-C อีกบานตะไท ยิ่งถ้าเราไม่ได้เป็นคนออกแบบวงจร
                              ไม่ค่อยมีความรู้ด้านการคำนวนเท่าไหร่ มีโอกาศเสี่ยงสูงมากครับที่จะผิดพลาดได้ เข้าใจอารมณ์ครับว่ามีของอยู่แล้วเลยอยากใช้ๆไปจะได้ไม่เสียเปล่า
                              เปลี่ยน R-C รุ่นที่สูงกว่าจะดีกว่าหรืออยากได้เสียงแบบไหน ของเดิมเสียงเป็นยังไง ลองปรึกษา ลุงๆ เอ้ยย...พี่ๆแถวนี้ดูก่อนว่าอะใหล่รุ่นไหนตัวไหนให้เสียงอย่างไร

Comment

• มีschematic ของวงจรมั้ย
                                ของเดิมเสียงเป็นยังไงชอบไม่ชอบตรงไหน

Comment

Working...
                                X