Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมื่อคืนโพสเสร็จก็ขึ้นนอน เช้านี้กลับมาดูที่โพสไว้ เจอเรื่องเพี้ยนๆของผมเอง2เรื่อง
    (สงสัยจะง่วงนอนมากไปหน่อย)

1. รูปวงจรที่ผมโพสไว้ เพิ่งสังเกตุ เค้าต่อวงจรแบบแปลกๆ เดี๋ยวมีโอกาสจะลองต่อแบบที่เค้าบอกไว้ เทียบกับแบบปรกติดู
    หรือว่า มีใครเคยลองแบบนี้แล้ว ก็บอกเล่ากันสักนิด

2. ผมดูรูปอะหลั่ยที่คุณmilestone เห็นตัวสี่เหลี่ยมผืนผ้าตัวแบนๆเหมือนบริดจ์ไดโอดกระแสต่ำ เลยคิดว่าใช่
    เช้านี้ดูอีกที จริงๆมันคือ LM3886

รูป Dual Diode ที่คุณWizardManแนะนำ
    MUR1620CT Dual Diode

------------------------------------------

สมัยก่อนมีคนใช้บริดจ์ไดโอด แล้วเจอปัญหาเรื่องเสียงจี่เป็นบางครั้ง หลายคนเลยใช้ไดโอดแบบแยกเป็นตัวเดี่ยวหรือแบบตัวคู่แทน
    เสียงจี่ สาเหตุมาจากเกิดการกวนภายในตัวบริดจ์ไดโอดเอง เค้าแก้ด้วยการเอาCค่า0.01-0.1uFต่อคร่อมทั้ง4ขาของตัวบริดจ์ไดโอด

แต่แปลกดี ที่ผมใช้ๆมาก็ไม่เคยเจอปัญหาน่ะ อาจจะเพราะผมใช้ของโมโต ซึ่งตัวถังเป็นเหล็ก
    ยึดตัวถังบริดจ์ไดโอดกับตัวเครื่อง ซึ่งก็คือการต่อลงกราวน์แท่นเครื่องนั่นเอง สัญญาณรบกวนที่จะเกิดขึ้นเลยโดนบายพาสลงแท่นเครื่องไปหมด

Motorola Bridge Diode จะมีตัวถังเหล็ก3แบบ 309A-02 , 179-01 , 179-02

- แบบ309A-02 เบอร์ MDA990-1 (1-6 = 100-600v) ตัวถังรุ่นใหม่ ร้านสหพิพัฒน์(บ้านหม้อ)มีขาย

- แบบ179-02 เบอร์ MDA990-1 (1-6 = 100-600v) ตัวถังรุ่นเก่า

- แบบ179-01 เบอร์ MDA980-1 (1-6 = 100-600v) ตัวถังรุ่นเก่า

บริดจ์ไดโอดแบบตัวถังเหล็ก มีหลายยี่ห้อ ใครจะใช้ก็เลือกยี่ห้อที่ให้แนวเสียงถูกใจ

------------------------------------------

ของแถมสำหรับคนเงินเหลือเยอะ หรือ คนที่ต้องการกำลังขับแบบเต็มๆไม่เกี่ยงโหลด
    - ใส่วงจรบัฟเฟอร์ที่อินพุท
    - ใช้ไอซีภาคขยายขนานกัน2ตัว + ต่อแบบBridgeเพิ่มกำลังขยายอีก (ใช้ทั้งหมด4ตัว)
    Last edited by keang; 22 Oct 2010, 08:52:33.

Comment

• ใช่ครับรูปภาคจ่ายไฟที่คุณเก่งโพสใว้ผมยัง งงๆอยู่ แต่ผมว่าเค้าทำแบบนั้นเพื่อ ให้กระแส เข้าออกคงที่ เพราะสังเกตุดูจาก
      หม้อแปลง 15vac แต่เอาท์เป็น 15vdc หรือไม่ก็เพื่อเพิ่ม CT ให้วงจร ที่ต้องการการขยายทั้งซีก บวก และซีกลบ
      เจ๋งดีครับผมเคยคิดนานละว่าถ้าไม่มี CT จะต่อยังไง ว่างๆเดี๋ยวผมลองดูครับ ^^

Comment

• ขอถาม ท่านเก่ง กับ ท่านพ่อมด หน่อยนะครับ ว่า c คัปปลิ้ง สัญาณภาค input ของผม ขามันหลุดเพราะถอด เข้าออกบ่อย ผมเลย หาอันอื่นมาแทน
        แล้วทีนี้ มันเป็น c แบบมีขั้ว เลยลองใส่ดูเพราะคิดว่ายังไงมันก็ไม่พังภาค input ไม่มีไฟผ่านอยู่แล้ว แต่พอเวลาเปิดเครื่องใหม่ๆ ถ้าปิดโวลุ่มใว้
        จะมีเสียงซ่า เหมือนเราเปิดโวลุ่มสุด(วงจรของผมถ้าต่อกับ soundcard ตัวนีถ้าเปิดโวลุ่มสุดจะมีเสียงซ่า soundcard อันอื่นหรือถออด input ออกไม่เป็น)
        ประมาณ 3-4 วิ ถึงจะหาย ขอถามว่า จะมีข้อเสียอะไรอีกหรือเปล่าครับในการที่ผม เอา c แบบมีขั้ว มาต่อแทน c แบบไม่มีขั้วในภาค input(c คัปปลิ้ง)

Comment

• - เรื่องวงจรซัพพลาย
          วงจรซัพพลาย เป็นแบบที่คิดไว้ครับ เป็นการดัดแปลงสร้างCenter tapให้ระบบไฟ

- เรื่องCอินพุท
          ลองนึกง่ายๆครับ
          ย้อนไปนู้นนนนน สมัยก่อนนนน เอาเป็นนานมากๆๆๆๆ สมัยนั้นยังไม่มีใครผลิตCแบบไม่มีขั้ว เค้าก็ใช้Cแบบมีขั้วมาทำอินพุทกันทั้งนั้น
          แม้กระทั่งทุกวันนี้ พวกเครื่องราคาประหยัด หรือ ซาวน์การ์ดหลายๆตัว(ทั้งถูกทั้งแพงนั่นแหล่ะ) ก็ยังเห็นใช้แบบมีขั้วมาต่ออินพุทหรือใช้คัปปลิ้งสัญญาณกัน
          ฉะนั้นจึงใช้ได้ไม่มีปัญหาใดๆ

เรื่องเสียงซ่า อาจจะเป็นจากการชาร์ทดิสชาร์ทของตัวCเอง หรือ วงจรทางด้านอินพุทยังไม่สมบูรณ์เท่าไหร่

Comment

• แสดงว่าคุณภาพเสียงแย่กว่าใช่มั้ยครับ เค้าเลยคิดค้น c แบบไม่มีขั้วมาแทน

Comment

• ประมาณนั้นครับ
              หมายถึงว่า ที่ยี่ห้อเดียวกัน ซีรี่ย์เดียวกัน แต่ทำมา2แบบ คือ มีขั้ว กับ ไม่มีขั้ว
              ที่ต้องระบุรายละเอียดแบบนี้ เพราะ ไม่มีขั้วบางยี่ห้อบางรุ่น เสียงสู้ แบบมีขั้วของบางยี่ห้อบางรุ่นไม่ได้

ของแถม เรื่องภาคจ่ายไฟ
              คลิก >> diyAudio - The (high-cap.) unregulated PSU for chipamps
              ( chipamp = เครื่องขยายเสียง ที่ใช้ IC )

ตัวอย่างวงจรซัพพลายแบบนึง (จากกระทู้ของแถมข้างบน)

วงจรซัพพลายที่ประยุกต์จากวงจรข้างบน

Last edited by keang; 22 Oct 2010, 11:43:40.

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                ขอถาม ท่านเก่ง กับ ท่านพ่อมด หน่อยนะครับ ว่า c คัปปลิ้ง สัญาณภาค input ของผม ขามันหลุดเพราะถอด เข้าออกบ่อย ผมเลย หาอันอื่นมาแทน
                แล้วทีนี้ มันเป็น c แบบมีขั้ว เลยลองใส่ดูเพราะคิดว่ายังไงมันก็ไม่พังภาค input ไม่มีไฟผ่านอยู่แล้ว แต่พอเวลาเปิดเครื่องใหม่ๆ ถ้าปิดโวลุ่มใว้
                จะมีเสียงซ่า เหมือนเราเปิดโวลุ่มสุด(วงจรของผมถ้าต่อกับ soundcard ตัวนีถ้าเปิดโวลุ่มสุดจะมีเสียงซ่า soundcard อันอื่นหรือถออด input ออกไม่เป็น)
                ประมาณ 3-4 วิ ถึงจะหาย ขอถามว่า จะมีข้อเสียอะไรอีกหรือเปล่าครับในการที่ผม เอา c แบบมีขั้ว มาต่อแทน c แบบไม่มีขั้วในภาค input(c คัปปลิ้ง)
                เอาขั่ว - รับสัญญาณ เอาขั่ว+ ต่อกับขาไอซีครับ

Comment

• ส่งการบ้าน .....

โช้โปรแกรมเขียน ผมวาดรูปห่วยน่ะครับ 555
                  ลองดึงภาพ จาก Facebook ติดไม่ติดอย่างไรก็บอกด้วยครับ

จะลงมือและครับ ส่วน AMP ตัวนั้นรอเบรินจะได้รู้ว่าส่วนไหนไม่เวริกแล้วจะเปลี่ยนอีกที

Comment

• เก่ง เก่ง
                    ผมเคยลองใช้โปรแกรมเขียนละ แต่อะหลั่ยที่ใช้ดันไม่มีในlibrary ต้องมานั่งพล๊อตขนาดตัวอะหลั่ยเอง
                    ด้วยความขยันเลยไม่ได้ทำไรต่ออีกเลย

ฝึกไว้เยอะๆครับ เดี๋ยวให้เขียนpcbเครื่องdacมาทำเล่นกัน

Comment

• Originally posted by milestone View Post
                      กล่องก็ของ NPE ไงครับ แสดงว่าไม่เคยเข้าไปดูตรงซูเปอร์เลยละซิเนี่ย -*-
                      มันมีกล่องแบบเจาะรูแล้วด้วยเหรอครับ ไม่ทันดู

อยากได้แบบไซส์พอดีๆเจาะรูมาแล้ว อ่ะครับ
                      เป็นไปได้อยากหาร้านให้เขาเจาะให้ จะได้จัดวางตำแหน่งได้พอดี
                      วางเลย์เอาท์ นี้ก็สำคัญเอาการ
                      --------------
                      แปะ PSU designer เพื่้ออยากใช้กัน
                      http://www.htg2.net/index.php?topic=41129.0
                      Last edited by ManiacMaew; 22 Oct 2010, 14:26:35.

Comment

• พี่ๆครับ c ของ wima มีค่ามากสุดเท่าไหร่ครับ

แล้ว c ชนิดไมก้าควรเปลี่ยนเป็นแบบนี้ไหมครับ

Comment

• Originally posted by rungrod View Post
                          พี่ๆครับ c ของ wima มีค่ามากสุดเท่าไหร่ครับ

แล้ว c ชนิดไมก้าควรเปลี่ยนเป็นแบบนี้ไหมครับ
                          ขอดูรูปไส้ในวงจรของเดิมได้มั้ย ?
                          +ของเดิมเสียงเป็นยังไง จะปรับตรงไหนอีก

คือแนะนำไม่ถูก

wima นี้ค่ามากสุดเท่าที่มีขาย ไม่แน่ใจเท่าไร ไม่น่าจะมาก
                          พวกขาห่.างกัน5มิล มากสุดตามเว็บของwima นี้ 10u เอง
                          ขา37.5mm ก็ 220u

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                            ขอดูรูปไส้ในวงจรของเดิมได้มั้ย ?
                            +ของเดิมเสียงเป็นยังไง จะปรับตรงไหนอีก

คือแนะนำไม่ถูก

wima นี้ค่ามากสุดเท่าที่มีขาย ไม่แน่ใจเท่าไร ไม่น่าจะมาก
                            พวกขาห่.างกัน5มิล มากสุดตามเว็บของwima นี้ 10u เอง
                            ขา37.5mm ก็ 220u
                            ลายวงจรครับ (ไม่ขอบอกว่าของแอมป์รุ่นไหน pm มาถามได้)

พอดีผมเห็น c 2.2 uf ไม่รู้ว่า wima มีไหม หรือต้องเปลี่ยนเป็น c แบบไหน แลเวก็ c ไมก้าเต็มบอร์ดเลยไม่รู้ควรเปลี่ยนไหม ของคุณครับ โม c ก่อนเดียวจะเปลี่ยน opamp ที่หลัง

Comment

• Originally posted by rungrod
                              ลายวงจรครับ (ไม่ขอบอกว่าของแอมป์รุ่นไหน pm มาถามได้)
                              ว่าจะช่วย แต่เจอประโยคแบบนี้ ขอบายครับ
                              มาขอความช่วยเหลือจากคนอื่น แต่เงื่อนไขมากมาย ก็ตามสบายครับ

Comment

• Originally posted by keang View Post
                                ว่าจะช่วย แต่เจอประโยคแบบนี้ ขอบายครับ
                                มาขอความช่วยเหลือจากคนอื่น แต่เงื่อนไขมากมาย ก็ตามสบายครับ
                                กำ ผมขอโทษอย่างแรงครับ เป็น EACAN E-510 ครับ

Comment

Working...
                                X