Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เห็นข้อความข้างบน นึกถึงจดหมายลูกโซ่ สมัยwindows95เลยวุ้ย ยุคสมัยที่โปรแกรมPirchครองโลก
    ข้อความเดิม ส่งต่อกันเป็นทอดๆ ระบุชื่อและเน้นยี่ห้อน้ำอัดลมเพียงยี่ห้อเดียว ไม่มีการพูดถึงคู่แข่งทางการค้าอีกยี่ห้อนึง

สมัยก่อนก็มีบางคนทักว่า มันเป็นข่าวลือหวังผลประโยชน์จากคู่แข่งทางการค้ารึเปล่า

Comment

• 555+ ไม่รู้ว่าเคยดู Mythbusters ช่อง Discovery ไหม

Episode 5: Hammer Bridge Drop, Buried Alive, Cola
      http://mythbustersresults.com/episode5

หรือ เช่น Can your favorite cola quench your thirst AND clean your toilet?
      http://dsc.discovery.com/videos/myth...cola-bits.html
      Last edited by dracoV; 20 Sep 2011, 15:24:34.

Comment

• พี่น้องครับ มีใครมี วงจร active subwoofer บ้างไหม อย่าก ได้ครับ

Comment

• Originally posted by AS5HOLE View Post
          พี่น้องครับ มีใครมี วงจร active subwoofer บ้างไหม อย่าก ได้ครับ
          ลองทำดูครับผมทำแล้วทั้งคู่ครับเสียงใช้ได้ทั้งคู่
          http://www.un-sound.com/board/index.php?topic=11849.0
          http://www.un-sound.com/board/index.php?topic=12052.0

Comment

• Originally posted by hadee033 View Post
            ลองทำดูครับผมทำแล้วทั้งคู่ครับเสียงใช้ได้ทั้งคู่
            http://www.un-sound.com/board/index.php?topic=11849.0
            http://www.un-sound.com/board/index.php?topic=12052.0
            ขอบคุณครับเเต่อย่ากได้เป็น2.1 ถ้าsubอย่างเดียวต้องมานั้งทำ R-L อีก

Comment

• ผมอยากทำ step volume แบบสเตริโอ เอาแค่ 11 step
              อยากทราบว่าจะซื้อโวลุ่มแบบไหนครับ ที่ไม่มีเสียงตุ๊ป ถ้าซื้อที่ npe ได้ก็ดีครับ r เดี๋ยวไปหาซื้อเอาเองครับ จะทำลองใส่ใน nad 315 ดูครับ
              แล้วถ้าทำให้มีมอเตอร์หมุนได้หรือไม่ ใน nad มีไฟ 5v จ่ายมาให้โวลุ่มตัวเดิมอยู่ หรือถ้าทำเป็นพวกดิจิตอลจะยากหรือไม่ ความรู้อิเล็คไม่ค่อยมี

Comment

• Originally posted by tiksna View Post
                เพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับ ซอสปรุงรส และ โค๊ก เป็บซี่ ก็ทำความสะอาดได้นะครับ สำหรับอุปกรณ์ที่เป็นทองแดงทุกชนิด เหมือนได้ของใหม่กลับคืนมายังไงยังงั้น
                Originally posted by jinn View Post
                ใช้น้ำโค้กให้เป็นประโยชน์
                ใช้น้ำโค้กให้เป็นประโยชน์
                มันทำอะไรได้มากกว่าดับกระหายให้ ลองอ่านดู.....
                * ตำรวจทางหลวงจะบรรทุกโค้ก 2 แกลลอนในช่องท้ายรถ เพื่อเวลามีรถชนกัน สามารถเอาน้ำโค้กล้างเลือดบนถนนได้เกลี้ยงเกลา
                * ถ้าเอา T-bone steak ใส่ในชามกะละมังที่มีน้ำโค้กเต็ม จะพบว่าจะถูกละลายไปหมดใน2 วัน
                * ริน โค้ก 1 กระป๋องลงในโถส้วม ทิ้งไว้ 1 ชั่วโมง แล้วชักโครก กรดซิตริกในโค้กจะล้างคราบสกปรกในโถส้วมได้สะอาด
                * ถ้าต้องการกัดสนิมที่กันชนชุบโครเมี่ยมของรถ ให้เอาที่ขัดที่ทำด้วย foil ชุบ โค้ก ขัดสนิมจะออกหมด
                * ถ้าจะล้างทำความสะอาดขั้วแบตเตอรี่ที่มีคราบกรดเกลือเกาะขาวๆ ให้เทน้ำโค้ก ฟองจะกัดคราบขาวออกได้หมด
                * ถ้าจุกขวดติดแน่น งัดไม่ออก เอาผ้าชุบน้ำโค้กหุ้มไว้หลายๆ นาที จะบิดจุดขวดออกได้โดยง่าย
                * ถ้าจะปิ้ง moist ham ให้เทโค้ก 1 กระป๋อง ลงในกระทะ ห่อแฮมด้วยอะลูมิเนียมฟอล์ยแล้วปิ้ง 30 นาที ก่อนแฮมจะสุก แกะฟอล์ยออก
                ปล่อยให้น้ำเนื้อหยดลงไปผสมกับน้ำโค้กในกระทะ ท่านจะได้น้ำเกรวี่สีน้ำตาล
                * การล้างคราบไขมันจากเสื้อผ้า ให้ใช้น้ำโค้ก 1 กระป๋อง ผสมกับผงซักฟอกในปริมาณที่จะใส่ในเครื่องซัก
                ปล่อยให้ซักด้วยเครื่องตามปกติ โค้กจะช่วยกำจัดคราบไขมันได้สะอาดหมดจด
                * ท่านสามารถผสมโค้ก ลงในน้ำล้างกระจกรถยนต์ ฟอสฟอริค แอซิดในโค้กจะช่วยทำความสะอาดกระจกได้ดี
                * น้ำโค้กมี pH 2.8 ถ้าตัดเล็บแช่ในน้ำโค้ก 4 วัน จะละลายหมด
                * เวลาขนย้ายน้ำโค้กเข้มข้นเพื่อส่งตามโรงงานทั่วโลก ที่รถ truck จะต้องติดป้ายไว้ว่า 'มีวัตถุที่มีกรดกัดกร่อนได้ เป็นอันตราย'
                * บริษัทขายน้ำโค้ก ใช้น้ำโค้กทำความสะอาดเครื่องยนต์ของรถ truck มานานประมาณ 20 ปีแล้ว
                เรื่องหลอกเล่นทั้งนั้นละครับ ไม่จริงเลย
                น้ำอัดลมเป็นแค่กรดคาร์บอนิก กรดอ่อนๆไม่ได้มีอะไรมากกว่านั้นครับ

Comment

• ฟลักยี่ห้อนี้ดีป่าวครับ มันเป็นแบบไม่กัดกร่อนปล่าวครับผม...จะไปบัดกรีซ่อมเครื่องเสียง....*-*เครื่องแพงต้องรอบคอบหน่อย...
                  ยี่ห้อ pro'skit รุ่น 8s005 104499.jpg

Comment

• อยากโมลำโพงคอม saag 2.1 ไม่รู้ทำได้ป่าวครับ ใช้กับ sub 10"

Comment

• ได้ไอเดียร์ดีๆจากกระทู้นี้เยอะเลยครับ ดันไว้อย่าไห้ตก

Comment

• และแล้วก็มีที่เข้ากับกระทู้มาโชว์...(ห่วย) กะเขาด้วยคน

LM1875 Amplifier จากชุดของ FuWa

ต่อมาลองก่อน 2 บอร์ด สัญญาณเข้าแบบ Unbalanced (RCA)

Series 1

ไม่เหมือนรูป 3D เลยเน๊าะ ก็เพราะ PCB ออกแบบไว้ทีเดียว กะให้ใช้ได้ตลอดทั้ง Balanced และ Unbalanced
                        ไว้ทำวันหลังด้วย

แอมป์ส่วนของ FuWa จะไว้ต่อแบบ Balanced และมี Tube buffer/วงจรแปลงจาก Unbalanced to Balanced อีกส่วน(ยังไม่ได้ทำ)
                        เลยไม่ต้องใช้ส่วน J-Fet Input buffer

Series 1 ต่อแล้วลองเลย ร้องเพลงได้ไม่จี่ ไม่ฮัม และไม่บึ้ม 555+ สำเร็จ
                        แต่... อืม เสียงไม่ค่อยเข้าที่เข้าทางเท่าไหร่ สูงออกสด/ชัดเกิน กลางพอได้ แต่ ต่ำหาย...
                        ก็พอมีอยู่น่ะ แต่ไม่มีกำลังและขาด Impact ไปพอควร คาดว่าเนื่องจาก Bass Roll off เร็วเกินไป
                        โทนเสียงโดยรวมๆไม่สมดุลเลย

ก็ต้องปรับปรุงกันหน่อย เป็น Series 2

เปลี่ยน C Input Wima 1uF เพิ่มเป็น 3.3uF ถอด C Siemens/Epcos 1.5uFออก
                        เพื่อลดความถี่ Roll off ไห้ต่ำลง
                        คุมโทน+ลดความกร้านของ C Polyester ด้วยการเอา Nissei Polypropylene 0.1uF ขนานเข้าไปแทน
                        ในส่วน Feedback เอา C Roederstein 4.7uF ขนานเพิ่มกับของเดิม 6.8uF เข้าไป

C Power ส่วนของ IC เพิ่มจากเดิม Cerafine 220uF เป็น Cerafine 470uF 35V
                        เพื่อช่วยเพิ่มพละกำลัง

ลองอีกที อืม... เบสมาแล้ว กำลังก็มาด้วย Impact เพิ่มชัดเจน แต่...
                        สูงออกกร้านและคมมากไป และขี้ฟ้องมากด้วย ลองฟังเพลง MP3 128-192 แล้ว
                        เอกลักษณ์เสียงกระป๋องแบบ MP3 นี่ออกชัด(เกินไป)เลย

คาดว่ามาจากลักษณะเสียงของ Wima MKS 3.3uF ภาค Input มันDominated โทนเสียงรวม
                        บวกกับNissei Polypropylene ที่เสียงสดโปร่ง และคุมโทนส่วนเสียงสูง/กลางสูง
                        และ C Film ของ Roederstein ในส่วน Feedback ทั้ง 2ตัว เสียงจะคม/จัด

ลองฟังไปสักพักไม่ไหว ล้าหู Too Brassy ต้องปรับกันอีกแล่ว
                        เป็น Series 3

By dracov at 2011-10-08

คราวนี้ต้องละเอียดขึ้นหน่อย จัดการกดเครื่องคิดเลขคำนวณค่าต่างๆใหม่ อีกที
                        จาก SERIES 2 เบสมาแล้ว Impact ได้มาพอควร ที่ C Input ~3.4uF (3.3+0.1)
                        คำนวณแล้ว ~3.8uF น่าจะพอดี ก็ถอด Nissei 0.1uFออกแล้วเอา MKPขนาด 1uFมาแทนแต่ไม่มี :P
                        เลยใช้ Audyn 2.2uF QS มาแทนก่อน

ในส่วน Input นี้ก็เลยเพิ่ม C Polystyrene 220pF คร่อม R Input ลงกราวด์
                        เพื่อ Tone down ส่วนเสียงสูงและเป็น Noise Filter ไปด้วยในตัว

ส่วนของ Feedback ถอด Roederstein (4.7+6.8uF)ทั้ง2ตัวออก แทนด้วย Nichicon ES 22uF BP ตัวเขียว
                        ลักษณเสียงสไตล์ C Electrolyte ของ Nichi. ES จะไม่คม น่าจะออกมัวนิดๆๆๆ

จากการคำนวณ ค่าC ส่วนนี้ ~8.8uF ก็พอ แต่ C Electrolyte จะทำงานไม่ดีเท่า C Film
                        C Electrolyte จะไม่ค่อย Linear และมี Leakage สูง ก็เลยใช้ค่ามากเพื่อชดเชย
                        และใช้ C Siemens/Epcos 1.5uFที่ถอดออก ใส่เข้ามาในส่วนนี้แทน เพื่อชดเชยส่วนด้อยของ C Electrolyte
                        เพิ่มความ Linear และ อาศัยความโปร่ง มาช่วย Nichicon ด้วย

เสร็จแล้วลองอีกที... เหมือนสำนวนฝรั่ง Third time's a charm. เจ้า LM1875 ร้องเพลงไพเราะๆ ให้ฟังได้แล้ว
                        มาแล้วทั้งน้ำหนักและส่วนสูง Tonal balanced ดีขึ้นมาก เบสดีขึ้นอีกนิดจาก C Input ค่ามากขึ้น
                        กลมกลืนมากขึ้นจาก Audyn QS 2.2uF ที่คุมโทนได้กว้างขึ้นกว่า Nissei 0.1uF
                        ที่สำคัญส่วนเสียงสูงที่จัดและคมเกินไปนี่ กลับมาได้กำลังพอดี
                        รวมๆแล้วได้ตรงความต้องการพอสมควร

ลำโพงที่ใช้ในการทดสอบ Yamaha โมฯมาแล้วนิดหน่อย อิอิอิ

LM1875 x2 in Action

By dracov at 2011-10-08

ลองฟังไปเรื่อยๆ ไม่ล้าหูแล้ว โทนเสียงโดยรวมกลมกลืนดี ฟังได้กับทุกแนวเพลงที่ลอง
                        ไม่ค่อยได้เล่น Chip Amp มากนัก แต่เจ้า LM1875 นี่ มองข้ามไม่ได้เลยนะ สุ้มเสียง OK เลยทีเดียว
                        กำลังขับพอตัว เปิด Volume ที่ ~10โมง ก็ดังคับห้องแล้ว
                        ถ้าปรับวงจร/เลือกค่า/เลือกอุปกรณ์ต่างๆลงตัวแล้ว ไม่ด้อยเลย

เรื่องความร้อนก็ร้อนนะแต่ไม่ร้อนมาก ใช้ Heatsink (ตัวใหญ่กว่า PCBอีก ) ขนาดพอดีๆ นี่ไม่ต้องห่วงเรื่องความร้อน
                        เปิดลองไปหลายชั่วโมงก็ยังจับHeatsink ได้แค่รู้สึกว่าร้อนแต่ไม่ลวก 555+

ส่วนเจ้า Amplifier ที่ทำนี่ ถึงแม้ว่าจะได้เสียงรวมๆตรงความชอบแล้ว แต่ก็ยังรู้สึกว่าน่าจะอัพขึ้นไปได้อีกหน่อย
                        โทนเสียงอึดอัดของ Audyn QS ก็จะเปลี่ยนเป็น Solen 1uF แทน ซึ่งโทนเสียงเข้ากับอุปกรณ์อิ่นๆได้ง่าย
                        R feedback ใช้ R carbon NTE สุ้มเสียงโอเค แต่ยังไม่ชัดเท่าไหร่ เดี๋ยวไปหา R Carbon ที่ดีกว่ามาลอง
                        ก็น่าจะลงตัวแล้ว

ในส่วนของ Tube buffer เบิร์นมานานพอควรเสียงค่อนข้างคงที่แล้วพอจับแนวได้
                        ก็คงปรับเปลี่ยนนิดหน่อย C 0.22uF Audyn Q4 คงเปลี่ยนเป็น Obbligato Copper 0.33uF
                        C Output 2.2uF Acrotonic ก็จะเปลี่ยนเป็น EVOX 3.3uF แทน เพื่อช่วยเรื่อง Bass roll-off สำหรับส่วน Amplifier

เดี๋ยวทำในส่วนวงจร Input selectors สำหรับ FuWa แล้วทำแอมป์เพิ่มอีก 2 บอร์ด ส่วนภาคAmplifier ของ FuWa
                        ก็น่าจะลงตัวละ
                        Last edited by dracoV; 9 Oct 2011, 20:02:08.

Comment

• แจ้งข่าวล่า(ช้า) Burning Amplifier BA-3 by Nelson Pass ออกแล้วนะครับ
                          จริงๆ ออกมาตั้งกะ~2เดือนที่แล้ว แล้วล่ะ แต่ไม่เห็นมีใครมาบอกกล่าว ไม่แน่ใจว่าสนใจกันไหม

-> http://www.diyaudio.com/forums/diyau...er-ba-3-a.html
                          Schematic แบบ PDF โหลดได้จากหน้านี้ครับ
                          -> http://www.diyaudio.com/store/usa/boards.html
                          Last edited by dracoV; 9 Oct 2011, 19:59:55.

Comment

• พี่ครับ ผมเพิ่งสมัครใหม่ครับฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ พอดีผมก้อกำลังจะหาวงจรเครื่องขยายเสียงจะลองหัดทำอยู่พอดิครับ พี่ครับพี่ช่วยบอกหน่อยได้ไหมครับว่าวงจรอันไหนที่พี่โพสคือวงจรอะไร เเล้วผมขอรายการอุปกร+ลายปริ้นด้วยนะครับ เเล้วอีกอย่างผมอยากทราบว่าทั้งหมดกี่บาทอ่ะครับพี่ ช่วยบอกผมหน่อยนะครับผมได้จริงๆครับนึกว่าทำบุญให้ผมนะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ

Comment

• Originally posted by tomelec View Post
                              พี่ครับ ผมเพิ่งสมัครใหม่ครับฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ พอดีผมก้อกำลังจะหาวงจรเครื่องขยายเสียงจะลองหัดทำอยู่พอดิครับ พี่ครับพี่ช่วยบอกหน่อยได้ไหมครับว่าวงจรอันไหนที่พี่โพสคือวงจรอะไร เเล้วผมขอรายการอุปกร+ลายปริ้นด้วยนะครับ เเล้วอีกอย่างผมอยากทราบว่าทั้งหมดกี่บาทอ่ะครับพี่ ช่วยบอกผมหน่อยนะครับผมได้จริงๆครับนึกว่าทำบุญให้ผมนะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ
                              ลองดูครับ.....อันนี้ตัวแรกที่ผมลอง...หัดทำ.....

กัดลายปรื๊น ที่...ซึเกต...

รายการอุปกรณ์นะครับ ต่อ 1 ชุดนะครับ

IC Diode (ไอซี ไดโอด )

1. LM3886TF 1ตัว ราคาประมาณ ตัวละ 180 บาท http://www.es.co.th/listproduct.asp?...=034039&PAGE=1
                              2. Diode FE5D (5A 200V) ราคา 15.00 บาท 4ตัว ตัวละ 15 บาท http://www.ppnresource.com/product_768162_th

Resistor (ตัวต้านทาน)

1. 22K 1/4W 1% Carbon 2ตัว ราคาตั้งแต่ตัวละ ไม่กี่บาท ซื้อที่ , NPE
                              2. 1K 1/4W 1% Carbon 2ตัว
                              3. 680R 1/4W 1% Carbon 1ตัว
                              4. 2.7R 2W1% Carbon 1ตัว

.........................................................

Capacitor (ตัวเก็บประจุ)

1. 0.1uF 250V Wima แดง MKP 10 1 ตัว ราคาประมาณตัวละ 10 กว่าบาท
                              2. 1000uF 50V 2 ตัว เลือกเอา....แล้วแต่ชอบแนวเสียง
                              3. 4700uF 50V 2 ตัว แนะนำ Nippon Chemi-Con
                              4.C 100uF/50V 1 ตัว แล้วแต่ชอบแนวเสียง

Accessories

1. หม้อแปลงแสงทอง เทอรัลดัล 300VA 24-0-24V,24-0-24V ราคา 1280 บาท

ราคาอาจจะแพงกว่าหลาย ๆ เจ้าในบ้านเรา
                              งานคุณภาพดี และมีรับประกันสินค้าด้วย

http://www.str2494.com/

2.Heatzink ซื้อที่ NPE ราคาประมาณ 100 กว่าบาท
                              3. ไมก้า รองระหว่า IC กับ Heatzink + ซิลิโคน / ซื้อที่ NPE
                              4. น็อตกับแหวนรอง พลาสติก / ซื้อที่ NPE
                              .................................................

ลองดู...ที่นี่ก็ได้...จะเข้าใจง่ายกว่า...นะครับ..

[ D.I.Y.] มือใหม่ลองทำซิปแอมป์ LM3886T เขาว่าเสียงดีใช้ได้เลยทีเดียว

http://www.overclockzone.com/forums/...B8%A2%E0%B8%A7

............................................................

โปรเจคย้อนยุค LM3886 ครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=24622.0

..............................................................

เอา....คร่าว....คร่าว ก่อนนะ....ครับ.... @_@"
                              Last edited by jinn; 18 Oct 2011, 11:23:03.

Comment

• ช่วงสัปดาห์ก่อนพอว่างแป๊บๆ เลยทำ LM1875 ที่เหลืออีก 2 บอร์ด
                                พอดีเห็นว่ามีหลายท่านอาจพึ่งเริ่มงาน DIY อาจต้องการตัวอย่างการทำและ/หรือไม่รู้จะไปหา PCB ที่ไหน
                                ก็เลยทำโดยใช้PCB อเนกประสงค์แบบไข่ปลาให้ดู

LM1875 ทำไม่ยากครับ อุปกรณ์น้อย วงจรง่ายๆ แต่เสียงดีใช้ได้เลยทีเดียว

ตัวอย่างวงจรที่ผมปรับมาใช้จาก Datasheet ของ LM1875
                                http://www.national.com/mpf/LM/LM1875.html

เอาไปลองทำเล่นกันได้ครับ LM1875 FuWa ed.,
                                รูปการใส่อุปกรณ์และการเดินวงจรครับ ดูตามว่าอันไหนใส่ตรงไหน ต่อขาไหนไปขาไหน
                                ก็น่าจะทำตามได้ไม่ยาก คงไม่ถ่ายรูปการใส่ให้ดูที่ละตัวน่ะครับ

ศึกษาวงจรแล้ว ก็มาเริ่มการประกอบเลย ผมทำให้ดู 1 บอร์ดก็คือ 1 Channel เป็น Mono
                                ถ้าต้องการ Stereo ก็ทำ 2 บอร์ด ง่ายมะ

1. เตรียมอุปกรณ์ มีประมาณเท่านี้เอง

2. เริ่มด้วยการวางอุปกรณ์ตัวใหญ่ๆก่อน ยังไม่บัดกรีนะ แค่จัดที่ทางให้พวกตัวใหญ่ๆก่อน

3. เอาปากกาเมจิควาดกรอบของตัวอุปกรณ์ต่างๆไว้ก่อน ประมาณนี้ครับ

อย่าลืมจุดขาด้านใต้ไว้ด้วยนะ และก็เจาะรูไว้สำหรับขันน็อตติด IC กับ PCB ด้วย

4. เริ่มการใส่อุปกรณ์/บัดกรี เริ่มด้วยตัวเตี้ยๆไล่ไปสูง

ขา(ด้านล่าง) ยังไม่ต้องตัดนะ เพราะเราจะใช้มันแทนลายปรินท์ พับทาบลงไปกับ PCB เลย
                                แต่ต้องพับไปในทิศที่เราจะต่อกับอุปกรณ์ตัวต่อๆไป (ดูเอาจากรูปการวางอุปกรณ์)

5. ประกอบไปจนเหลือ 3 ตัวท้าย C ขนาดใหญ่ 2 ตัว กับ IC LM1875 ซึ่งจะใส่เป็นตัวสุดท้าย

...

ก็พักไว้ก่อน มาดัดขาของ LM1875 ขึ้น เพราะเราจะใส่มันข้างใต้บอร์ด

วัดทาบให้พอดีใส่ตามรู PCB นะ อาจต้องถ่างขามันออกด้านข้างนิด

อ้อ... Tips เล็กๆสำหรับจุด IC ให้พับขาอุปกรณ์ที่จะต่อกับ IC มาจ่อเอาไว้ ตัดให้พอดี
                                ทาบบน PAD ทองแดง แต่ไม่บังรูนะ แล้วแต้มตะกั่วไว้ เวลาใส่ IC จะบัดกรีง่าย

เดินสาย/Jumper/Ground ตามรูปการวางอุปกรณ์ Ground จะเป็นสีแดงๆ
                                ตรวจดูให้เรียบร้อย/ถูกต้อง เทียบกับวงจร

6. ใส่ C ตัวใหญ่ 2 ตัว พับขามาจอ่ที่ IC ดูให้ดีว่าขาไหนเป็นอะไร เปิด Datasheet เทียบไปด้วย
                                จะได้เป็นการหัดดู Datasheet ไปด้วย ไม่ถนัดภาษาอังกฤษก็ไม่เป็นไรนัก เพราะ Datasheet มีรูปให้ดู

ใส่ IC LM1875

7. ใช้มิเตอร์วัดจุดต่างๆ ว่าไม่มีอะไรช๊อต โดยเฉพาะส่วนไฟกับGround
                                วัดจุดGround ต่างๆว่าต่อกับGround เรียบร้อย
                                เสร็จแล้วก็เดินสายสำหรับ ต่อออก Speaker ใช้มิเตอร์วัดจุดต่างๆอีกที ให้ดี

8. ทาบ PCB กับ Heatsink จุด สำหรับเจาะรูติด IC ไว้
                                เจาะรูแล้วทำเกลียวในให้เรียบร้อย

9. ทาซิลิโคนที่heatsinkเอาแผ่นMica รองกัน IC สัมผัสกับ Heatsink
                                ใช้บูสรองน็อต ไม่ให้สัมผัสกับ IC ทาซิลิโคนที่ IC แล้วประกอบติดกับ Heatsink
                                ก็เป็นอันเสร็จ

ทำอีกตัวนึง ก็จะได้เป็น Stereo

10. ตรวจเช็คให้เรียบร้อยอีกที แล้วก็ต่อลองได้แล้ว

By dracov at 2011-10-17

สำหรับภาค Power supply ผมไม่ได้ทำให้ดูเพราะใช้ของ FuWa ที่ทำไว้แล้ว
                                แต่วงจรนี้ต้องการ แค่ไป +-24V และ Ground ก็ทำงานได้แล้ว
                                ในกระทู้นี้ก็มีหลายวงจรลงไว้ให้ดูกันแล้ว หรือ Google หาวงจรที่ชอบมาต่อลองเอาได้เลยครับ ไม่ยากๆ
                                เช่น <<gainclone "power supply" +schematic>>
                                Have fun DIY
                                Last edited by dracoV; 17 Oct 2011, 22:14:41.

Comment

Working...
                                X