Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ManiacMaew View Post
    แปะ PSU designer เพื่้ออยากใช้กัน
    http://www.htg2.net/index.php?topic=41129.0
    ขอบคุณครับเดียวมาลองน่าใช้มาก

Originally posted by rungrod View Post

พอดีผมเห็น c 2.2 uf ไม่รู้ว่า wima มีไหม หรือต้องเปลี่ยนเป็น c แบบไหน แลเวก็ c ไมก้าเต็มบอร์ดเลยไม่รู้ควรเปลี่ยนไหม ของคุณครับ โม c ก่อนเดียวจะเปลี่ยน opamp ที่หลัง
    จับเปลี่ยน c ให้หมดเปลี่ยนสายไฟภายใน เปลี่ยนหา สายไฟเหลือๆมาเดินตรงที่เขาเชื่อมลายทองแดงไว้ใหม่ก็ดีครับส่วนค่า รุ้นยี่ห้อ c นี้รอท่านอื่นครับ(ผมมันพวกแงะขอ เขาเอา 555)

Comment

• - Cตัวเขียว สี่เหลี่ยมทรงสูง เป็นชนิดไมล่าร์
      - Cตัวน้ำตาล ทรงกลม เป็นชนิดเซรามิค

นัฐพงษ์ มีCยี่ห้อWIMA รุ่นMKS ขาห่.าง5มิล ค่าสูงสุด3.3ไมโคร (4.7หมดไปเป็นปี ยังไม่เข้ามาอีก คิดว่าคงไม่มีเข้ามาแล้ว) ตัวนึง58บาท(ถ้าจำไม่ผิดน่ะ)
      WIMAตอนนี้มีค่าสูงสุด22ไมโคร ไม่แน่ใจว่า50หรือ63โวลท์ ของขาดตลาดบ่อยมาก (ผลิตไม่ทันขาย)

ค่า2.2ไมโคร น่าจะเป็นพวกCอินพุท เปลี่ยนเป็นWIMAก็ดีเหมือนกัน

ในกรอบของซิ้งค์ระบายความร้อน
      - Cชนิดไมล่าร์ 3ตัว เปลี่ยนเป็น WIMA, EVOX, ERO ก็ได้
      - Cชนิดอิเลคทรอไลติคส์ 1ตัว ควรเปลี่ยนด้วย

แถววอลลุ่มปรับระดับเสียง ปรับเสียงทุ้มแหลม
      เปลี่ยนพวกเซรามิคกับไมล่าร์ เป็นพวกCฟิลม์หรือฟอยก็ได้ ลองดูWIMAก็ได้ น่าจะมีค่าครบ

คร่าวๆประมาณนี้
      Last edited by keang; 22 Oct 2010, 20:14:59.

Comment

• Originally posted by keang View Post
        - Cตัวเขียว สี่เหลี่ยมทรงสูง เป็นชนิดไมล่าร์
        - Cตัวน้ำตาล ทรงกลม เป็นชนิดเซรามิค

นัฐพงษ์ มีCยี่ห้อWIMA รุ่นMKS ขาห่.าง5มิล ค่าสูงสุด3.3ไมโคร (4.7หมดไปเป็นปี ยังไม่เข้ามาอีก คิดว่าคงไม่มีเข้ามาแล้ว) ตัวนึง58บาท(ถ้าจำไม่ผิดน่ะ)
        WIMAตอนนี้มีค่าสูงสุด22ไมโคร ไม่แน่ใจว่า50หรือ63โวลท์ ของขาดตลาดบ่อยมาก (ผลิตไม่ทันขาย)

ค่า2.2ไมโคร น่าจะเป็นพวกCอินพุท เปลี่ยนเป็นWIMAก็ดีเหมือนกัน

ในกรอบของซิ้งค์ระบายความร้อน
        - Cชนิดไมล่าร์ 3ตัว เปลี่ยนเป็น WIMA, EVOX, ERO ก็ได้
        - Cชนิดอิเลคทรอไลติคส์ 1ตัว ควรเปลี่ยนด้วย

แถววอลลุ่มปรับระดับเสียง ปรับเสียงทุ้มแหลม
        เปลี่ยนพวกเซรามิคกับไมล่าร์ เป็นพวกCฟิลม์หรือฟอยก็ได้ ลองดูWIMAก็ได้ น่าจะมีค่าครบ

คร่าวๆประมาณนี้
        แล้วพอมี วิธีอ่านค่า c ไมล้าไหมครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• เสร็จไปสองชิ้นแล้วครับ !!

เครดิส C ของพี่ Wizardmans ครับ ขอบคุณในcที่มากมายมากครับ 5555 ขอบคุณครับผม !!

รายงาน ตัวเก่าตอนนี้ติดรังถ่าน AAA สามก้อนราวๆ 4.5 -4.8 V ไว้เลี้ยงเวลาเปลี่ยนถ่าน 9V

ส่วนเสียงตอนนี้ TDA 2025B ไม่ทำให้ผิดหวังครับเสียงดีมากแต่ที่น่าเสียดายคือเบสจางลงมากคงมาทั้งจากวงจรและการใช้ c เป็นfilter นั้นเองแต่เสียงยังคงดีมากผมติดใจเอามาเปิดเพลงฟังแต่เช้าแล้วครับ.....

เอาลำโพงตัวเล็กจาก sub ตัวโปรด ก็ยังคงใสกว้างชัดเจนดีมากครับ !! ส่วนโปรแกรม ก็ foobar2000 ของพี่ XsoeIIsJ ครับ

http://www.overclockzone.com/forums/....6-Full-option

มาถึงตัวเอกแล้วครับเชื่อแล้วว่า Capacitorใหม่ +สายใหม่ +แจ็ค input ใหม่ มันเป็นAmpตัวใหม่ไปเลยครับ!!!

capa สวยมากแต่ผมจนปัญญาจัด เลเอาล์ไม่ไหวและครับ สายขาวๆ นั้นคือสาย input ครับผม

เปลี่ยนใหม่แทบหมดเลยครับดำรวตัวเดิมไว้คู่หนึ่ง แต่ข้างล่างทำ Tri-cap ไว้ครับ...

ลองทำแจ็คเองเสียงดีกว่าที่คิดครับ !! ใครอยากลอง ทุนเส้นหนึ่งประมาน 30 -40บาทครับ !!

แจ๊ก input ใหม่เป็นตัวเมีย นั้นและครับแล้วต่อสายอีกปลายต่อตรงลงบอร์ดเลย

ด้านหน้าอีกสักรูป

เสียบฝั่งเข้าamp ครับ

สายสวยดีแฮะ > w <

สายที่ใช้ทั้งทำสายและ ต่อinput ครับ

ต่อยากมาก T w T

รูปเยอะมาก ขออภัยใครใช้เน็ตมือถือน่ะครับ !!

Comment

• โอ้วววว หัวดัดแปลงดีมากเลย ผมยังไม่เคยคิดในรูปแบบนี้เลย น่าสนใจมากครับ

Originally posted by rungrod
            แล้วพอมี วิธีอ่านค่า c ไมล้าไหมครับ
            ที่ตัวมันมีพิมพ์ค่าไว้ ลองดูที่ตัวมันครับ

Comment

• มันเขียนว่า 2A104J ครับคำว่า J ผมเข้าใจว่าหน้าจะเป็น +- 5 % หรือป่าวครับ

Comment

• Originally posted by rungrod View Post

ขอบคุณครับ
                ทางนี้
                http://www.nxgeneration.com/index.php?topic=232.0
                -----------
                2ตัวแรกผมอ่านไม่ออกลืม อาจจะเป็นค่าทนโวลท์มั้ง J คือค่าความผิดพลาดตามนั้นจำไม่ได้แล้ว ว่า ตัวอักษรไหน+-เท่าไร
                104 = 0.1Uf
                ----
                คุณpluanant ครับ สายต่อภายในอะไรเหรอครับ ควายมากเลย = ="
                หน้าตาเหมือนทำจากพวกสายdigitalเลย มีshieldด้วย
                Last edited by ManiacMaew; 22 Oct 2010, 21:30:47.

Comment

• Originally posted by keang View Post
                  โอ้วววว หัวดัดแปลงดีมากเลย ผมยังไม่เคยคิดในรูปแบบนี้เลย น่าสนใจมากครับ
                  ขอบคุณครับ ผมว่ามันดีเอาเรื่องเหมือนกันแล้วราคาก็ไม่ได้โหดระดับแจ๊กแพงๆ

Originally posted by ManiacMaew View Post
                  โอ้ว ขอบคุณครับ.. อยากได้เหมือนกัน

Comment

• C ที่สำคัญที่สุดของ nakoya ตัวนี้คือ 47/25 คู่บนครับ มันเป็นตัวให้กำลังกับสัญญาณก่อนเข้า TR หลัก
                    เปลี่ยนแนวเสียงได้เกือบครึ่งหนึ่งของ opamp เลยนะ

ส่วนการอ่านค่าไมล่า จะมีตัวเลขพิมพ์อยู่บนตัวมันเอง 3 ตัว
                    2ตัวแรกเป็นเลข ตัวสุดท้ายเป็นตัวคูณของฐาน 10 มีหน่วยเป็นพิโคฟารัด (1ไมโครฟารัด = 1000000 พิโคฟารัด)

เช่น

102 เท่ากับ 10*100 = 1000 พิโคฟารัด = 1 นาโนฟารัด = 0.001 ไมโครฟารัด
                    473 เท่ากับ 47*1000 = 47000 พิโคฟารัด = 4.7 นาโนฟารัด = 0.0047 ไมโครฟารัด

พอเข้าใจมั๊ยครับ ^^

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                      ทางนี้
                      http://www.nxgeneration.com/index.php?topic=232.0
                      -----------
                      2ตัวแรกผมอ่านไม่ออกลืม อาจจะเป็นค่าทนโวลท์มั้ง J คือค่าความผิดพลาดตามนั้นจำไม่ได้แล้ว ว่า ตัวอักษรไหน+-เท่าไร
                      104 = 0.1Uf
                      ----
                      คุณpluanant ครับ สายต่อภายในอะไรเหรอครับ ควายมากเลย = ="
                      หน้าตาเหมือนทำจากพวกสายdigitalเลย มีshieldด้วย
                      ขอบคุณมากๆครับ กระจ่างเลยครับ

Comment

• Dual Diode แบบมี R กับไม่มี R นี่ต่างกันตรงไหนครับ
                        แล้วถ้าเป็นแบบเดียวกันทั้งคู่จะนำมาบริจกันได้หรือไม่ครับ

ซื้อมา 4 ตัวแบบเดียวกันหมดเลย จะงานเข้ามั๊ยเนี่ย -*-

Comment

• อ่านๆแล้วชักมึน...ยิ่งหัวทึบๆอยู่..555+

Comment

• Originally posted by milestone View Post
                            Dual Diode แบบมี R กับไม่มี R นี่ต่างกันตรงไหนครับ
                            แล้วถ้าเป็นแบบเดียวกันทั้งคู่จะนำมาบริจกันได้หรือไม่ครับ

ซื้อมา 4 ตัวแบบเดียวกันหมดเลย จะงานเข้ามั๊ยเนี่ย -*-
                            งานเข้าแน่นอนครับ

Comment

• ผม อ่าน สองตัวแรกแล้วก็เติมศูนย์ไปเท่ากับจำนวนตัวท้าย ครับ อิอิ...เช่น 102= 10 เติมศูนย์ไปสองตัว=1000 ไม่รู้ถูกป่าว
                              Originally posted by rungrod View Post

ขอบคุณครับ

Comment

• ผมไม่เคยใช้แบบนั้นเลยครับ(ไม่รู้ว่ามันมีด้วย)เคยใช้แต่ไดโอดเป็นตัวๆ หรือไม่ก็บริดจ์ไดโอดไปเลย
                                Originally posted by milestone View Post
                                Dual Diode แบบมี R กับไม่มี R นี่ต่างกันตรงไหนครับ

Comment

Working...
                                X