Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตั้งแต่... นำ้ลดแล้ว.....(เก็บตังค์ได้หลาย....ใช้ตังน้อยมาก...)

เครื่องมือ อุปกรณ์ / เอาลงถุง กระจัดกระจาย ไปคนละทิศ ละทาง

... เริ่มเอามา..จัดเรียง..ให้สวยงามเตรียมลุย...

เด๋ว...วันเสาร์...เอาไปถลุงที่บ้านหม้อ สะหน่อย... หยุดซ่า...มานานเลย....ฮิ...ฮิ

........................................................

big C by tiger X-fi เป็นตัวจุดประกายในผมอยากทำแอมป์ เลยนะนี่...นะ (ชอบแอบ...ย้อนไปดู...)

ชื่นชม....ในผลงาน ...เจ๋งจริง...(แอบเห็นว่า...ไปโกอินตอร์...สะด้วย)

lm 3886 โครงการ 2

http://www.overclockzone.com/forums/...1#post29528274
    Last edited by jinn; 12 Jan 2012, 17:01:45.

Comment

• นั่งอ่านตั้งแต่หน้าแรกมาแล้ว ว่าจะทำ 2 ตัวนี้ดูครับ

1 USB DAC 1543+b1 ของพี่ นพพร
      2 Amp หูฟัง วงจรนี้

Cmoy amp หูฟัง.jpg

ไม่ทราบว่าท่าน poh1998 คนเขียนวงจร ทำเสร็จหรือยัง เผื่อขอคำแนะนำหน่อยครับ

น่าจะว่างช่วงเกือบสิ้นเดือน จะเอาไฟล์ PCB ส่งไปทำก่อน อะไหล่ ค่อยไปเดินหาช่วงว่างเอาครับ

ส่วน Amp G Clone LM 3886 ไว้ทำก่อน จะไปยก Polk RTi A1 กลับบ้านสัก 2 เดือน

มาป่วน(มาขอคำแนะนำ) กระทู้นี้อีกแล้ว

Comment

• ช่วยดู...หน่อยนะครับ...ว่าถูกหรือป่าว...จะได้แก้แบบ...คืนนี้เลย...(จะไปบ้านหม้อ...พรุ่งนี้..อ่ะ ครับ)

จับแพะชนแกะกัน...เลย...งานนี้...

ปล. ไดโอด c 100 uf / 50 ใส่เพิ่มไปนะครับ... (ไม่รู้...จะwork...ทดลองทำ...เล่นดูครับ)
        Last edited by jinn; 13 Jan 2012, 20:25:50.

Comment

• - LM3875 บางคนชอบเอาขา11ต่อกับไฟลบ (แต่ในดาต้าชีทจะบอกว่าขานี้ไม่ได้ต่อกับวงจรภายใน)
          - ขา7 ในpcbต่อกับRค่า1K แต่ในวงจรไม่มี
          Last edited by keang; 13 Jan 2012, 20:41:07.

Comment

• พอจะเอามาใช้อะไรในระบบเสียงได้บ้างเอ่ย(นอกจากรื้อเอาตัวเคสมาทำแอมป์ )

มีหม้อแปลงเข้าออก 220v. เป็นวงจร Stabilizer วงจรควบคุมใช้ Microcontroller เบอร์ Z86 ของ. Zylog

Comment

• ขอบคุณ...ครับ...

Comment

• Originally posted by dracoV View Post

ตัว 3886 ถ้าทำโดยใช้ PCB แบบในรูปแรก ถ้าไม่ได้เลื่อน C ไฟเลี้ยงไปให้ใกล้ๆขา IC
                แนะนำให้เอา C Solen 1uF มาต่อเพิ่ม หาจุดต่อ/เจาะ PCB ให้ใกล้กับขา IC 3886 ให้มากที่สุด ลองดูครับ
                //แอบยุให้ถลุงเพิ่ม อิอิอิ

Comment

• ใช่ครับ ประมาณนั้น C Solen ตัวมันวางทางยาวก็จับตั้งได้แล้วใช้ท่อหดหรือฉนวนteflon หุ้มขาส่วนที่โผล่มาซะนิดนึง

อ่ะ ไหนๆแล้วก็อธิบาย/บอกให้หมด(พึ่งนึกได้)
                  บางคนจะไม่ชอบการตั้ง C หรือ R เพราะว่าจะทำให้ขายาวไม่เท่ากัน
                  แต่... นั่นจะมีผลหน่อยนึงในกรณีใช้เป็นทางผ่านของสัญญาณ
                  ในกรณีนี้เราใช้มันเป็น Secondary filter/power ก็คือต้องการให้ตัว C อยู่ใกล้กับขา IC มากที่สุด
                  เพราะงั้นเวลาจับตั้งก็หันขาที่สั้นไปหาขา IC ก็จะช่วยย่นระยะห่.างไปได้อีกด้วย

อ้อ... มันเป็นแบบไม่มีขั้วแต่ก็ดูทิศเวลาใส่นิดนึงก็ดีเหมือนกันนะ
                  สังเกตุที่ขา อันนึงจะอยู่ตรงกลางๆตัว อีกอันจะเบี้ยวๆออกไปนิด
                  ให้ใส่โดยหันขากลางๆ ไปด้านที่ไฟไหลเข้าครับ (ถ้าตามในรูป PCB ก็ด้าน +น่ะครับ)

C ไฟเลี้ยงอาจลองขยับขยายตำแหน่งสักนิดหน่อย ให้เป็นแนวเดียวกัน น่าจะดูเรียบร้อย/ดูดีเหมือนกันนะ
                  C Solen ทั้ง2ตัวบนด้วย ลองขยับเรียงในแนวเดียวกัน ถ้าทำได้

Last edited by dracoV; 14 Jan 2012, 16:50:00.

Comment

• เด๋ว...ขอลองปรับให้สวยงาม.. ก่อนนะครับ

ขอบคุณ....ครับ...
                    Last edited by jinn; 14 Jan 2012, 16:43:05.

Comment

• อ้อ... มันเป็นแบบไม่มีขั้วแต่ก็ดูทิศเวลาใส่นิดนึงก็ดีเหมือนกันนะ
                      สังเกตุที่ขา อันนึงจะอยู่ตรงกลางๆตัว อีกอันจะเบี้ยวๆออกไปนิด
                      ขอบคุณครับ เป็นอะไรที่นึกไม่ถึงจริงๆ

Comment

• credit : jvdwal2008 on Flickr

Last edited by keang; 16 Jan 2012, 17:52:46.

Comment

• ระหว่าง TDA7294 กับ LM3886 จะเอามาทำ Sub อันไหนออกเบสดีกว่ากันครับ

ตอนนี้ในมือมี 7294 อยู่ตัวนึง กะเอามาประกอบกับ 1875x5 ที่วางแผนไว้ แต่ลังเลใจเรื่องภาขยายsub ขึ้นมา

Comment

• LM3886เหมาะกว่าครับ ตระกูลTDAเน้นกลางไปแหลม

Comment

• ขอบคุณครับ

สรุปแล้วซื้อ LM อีกตัว เป็นชุด LM ยกเซ็ทพอดี

Comment

• ผมว่า 7294 เหมาะกว่านะ เพราะกินกระแสน้อยกว่า เอาง่ายๆ คือเร่งพลังได้มากกว่า
                                ในขนาดไกำลังไฟเท่ากัน แต่เรื่องน้ำเสียงก็ว่าไปอีกเรื่องนะ

Comment

Working...
                                X