Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เขาเอา...ตัว r ใส่ ข้าง เพื่อ อะไรครับ... ขอความรู้ หน่อยครับ...

ที่มา..

http://www.fabriziosalvadori.com/triodotto.htm

Comment

• คลายประจุตัว C เวลาเราปิดเครื่องน่ะครับ เมื่อไม่มีโหลด ตัว ต้านทานจะทำหน้าที่ตัวนำไฟฟ้า
      ระหว่างขั้วตัวเก็บประจุทั้งสอง อันนี้ผมเดาๆเอานะเคยท่านอื่นอธิบายใว้แล้ว แต่ผมจำไม่ได้อ่ะ อิๆ
      Originally posted by jinn View Post
      เขาเอา...ตัว r ใส่ ข้าง เพื่อ อะไรครับ... ขอความรู้ หน่อยครับ...

ที่มา..

http://www.fabriziosalvadori.com/triodotto.htm

Comment

• ว่างๆ เดี๋ยวไปหาซื้ออะไหล่มาลองหัดทำบ้าง
        ใครมีอะไหล่เหลือส่งมาทางนี้ บ้างนะครับ จักเป็นพระคุณอย่างยิ่ง

Comment

• TDA2030 ของผมที่เสียจาก Sub แกะดูข้างในไม่เห็นมีอะไร

Comment

• วางแบบไว้.... น่าจะลง...ตัว แล้วนะนี่.....

ตัวนี้ น่าจะใช้ ....หม้อแปลง

24 0 24 กระแส 5 Amp

12 V กระแส 1 Amp / ซัก 2 ขด เผื่อ... ชุดป้องกันลำโพง

เอา 6.3 V ครับ กระแส 1 Amp มาเผื่อไว้ด้วย ครับ..

....................................

ตัวนี้ น่าจะใช้ ....หม้อแปลง

18 0 18 กระแส 5 Amp / อย่างละขด...ครับ...
            Last edited by jinn; 17 Jan 2012, 17:50:59.

Comment

• ^^ สวยครับ
              อืม... ดูเหมือนจะจับตัว C solen ตั้งใช่ไหม เหมือนๆว่าจะใช้ขาด้านยาว(อยู่ข้างบน)ต่อไป IC หรือเปล่า
              ขาสั้นลงกราวด์

ถ้าเป็นไปได้อยากให้ลองจัดให้ขาสั้นต่อไป IC มากกว่านะ ส่วนขาด้านยาวมาต่อลงกราวด์แทน
              ลองเช็คขนาด C ที่จะใช้ดู แล้วลองจัดๆอีกสักนิด น่าจะดี ไหนๆก็ทำแล้วน่ะครับ

Comment

• ใช่....ครับ...

เนื้อที่...น้อยมาก...(ถ้า C solen ตัวอ้วนเกิน 1.2 cm คงต้องหาตัวอื่นมาลงครับ... จะได้ลงตัว)

ปล. / ตอนนี้ใช้วัดขนาด ....ขนาด C ตัวที่จะลงเลย / มีของอยู่ครับ...รู้แล้วว่าจะลงตัวไหนอะไรบ้าง....
                Last edited by jinn; 17 Jan 2012, 16:53:25.

Comment

• C Solen 1uF ก็ขนาด ~1.2-1.3 cm. ครับ
                  ยกเรื่องแนวเสียงไว้ก่อน ถ้าเฉพาะคุณสมบัติทางไฟฟ้านี่ C Solen ดีกว่าหลายๆยี่ห้อทั้งในระดับราคาใกล้กัน และแพงกว่าด้วยนะ

Comment

• เสียงกวน วี๊ดๆ จาก ซัพพลายคอม นี่พอมีวิธีแก้ไหมครับ ปิดเสียงหมดเลย ยังมีออกมากวน วี๊ดๆเลย ผมใช้ไฟจากคอมเลี้ยงให้ opamp
                    กราวด์ไม่ได้ช่วยอะไรเลย (แบบว่าเอาสายแตะเคสมีสเก็ดไฟสปาีร์เล็กๆ) ถ้ามือนึงจับสายลงกราวด์ อีกมือจับเคสคอมมันจะดูดผมเลย เหมือนว่าไฟรั่วจากเคสวิ่งผ่านผมลงสายกราว์ดที่ผมเดินเอง

Comment

• เสียงกวน วี๊ดๆ จาก ซัพพลายคอม นี่พอมีวิธีแก้ไหมครับ ปิดเสียงหมดเลย ยังมีออกมากวน วี๊ดๆเลย ผมใช้ไฟจากคอมเลี้ยงให้ opamp
                      ต่อลักษณะไหน ลองเขียนไดอะแกรมหรือถ่ายรูปมาให้ดูด้วย จะช่วยให้มั่วได้ง่ายขึ้นครับ
                      ผมเคยลองต่อไฟเลี้ยงจากซัพพลายไปออปแอมป์หูฟัง เจอสัญญาณรบกวนเฉพาะตอนต่อแฟลชไดรฟ์แล้วมีการรับส่งข้อมูล
                      แต่ใส่Cบายพาสที่ไฟต้นทางกับปลายทางก็หายแล้ว

กราวด์ไม่ได้ช่วยอะไรเลย (แบบว่าเอาสายแตะเคสมีสเก็ดไฟสปาีร์เล็กๆ)
                      กราวน์ดินของตัวเคสมีปัญหาแล้วละ ลองตรวจสอบดูดีๆครับ
                      ที่เห็นไฟสปาร์ค เป็นเพราะ "ศักย์ไฟของตัวเคส" กับ "ศักย์ไฟของกราวน์ดิน" มีค่าต่างกันสูง

ถ้ามือนึงจับสายลงกราวด์ อีกมือจับเคสคอมมันจะดูดผมเลย เหมือนว่าไฟรั่วจากเคสวิ่งผ่านผมลงสายกราว์ดที่ผมเดินเอง
                      ไฟที่มันรั่วจากตัวเคส > ตัวเรา > สายดิน = เรื่องปรกติ
                      แต่ที่โดนดูด เพราะ "ศักย์ไฟของตัวเคส" กับ "ศักย์ไฟของกราวน์ดิน" มีค่าต่างกันสูง
                      Last edited by keang; 17 Jan 2012, 21:32:20.

Comment

• อยากได้แบบปริ้นไปลองทำดูครับ ตอนนี้ยังงมกับ Protel อยู่เลยมีโปรแกรมอื่นที่ออกแบบปริ้นง่ายๆหน่อยไหมครับ

Comment

• ^
                          PCB Wizard พอได้มั้ยครับ?

ส่วนใหญ่ผม hardwire พันขากัน ไม่งั้นก็แผ่นโดนัทอเนกประสงค์เลย(ขี้เกียจ)

Comment

• คุณjinnเขียนpcbสวยน่ะ ผมเขียนไม่เคยสวยเลย ออกมารกทุกที่เลย

Comment

• Originally posted by Zepherous View Post
                              ^
                              PCB Wizard พอได้มั้ยครับ?

ส่วนใหญ่ผม hardwire พันขากัน ไม่งั้นก็แผ่นโดนัทอเนกประสงค์เลย(ขี้เกียจ)
                              ดีครับ จะลอง PCB Wizard ดูขอบคุณมากครับ ถ้าไม่ได้คง Hardwire กันละงานนี้

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
                                ^^ สวยครับ
                                อืม... ดูเหมือนจะจับตัว C solen ตั้งใช่ไหม เหมือนๆว่าจะใช้ขาด้านยาว(อยู่ข้างบน)ต่อไป IC หรือเปล่า
                                ขาสั้นลงกราวด์

ถ้าเป็นไปได้อยากให้ลองจัดให้ขาสั้นต่อไป IC มากกว่านะ ส่วนขาด้านยาวมาต่อลงกราวด์แทน
                                ลองเช็คขนาด C ที่จะใช้ดู แล้วลองจัดๆอีกสักนิด น่าจะดี ไหนๆก็ทำแล้วน่ะครับ
                                วัดขนาดของที่จะใช้...แล้วครับ...

r ใช้ ขนาดของ DALE RN60D เป็นแบบ ในลอง..การจัดวางตำแหน่ง

c ลองวัดกะเอากับของที่มีอยู่...เผื่อไว้นิดนึง..

ว่าจะไปสั่งกัดปริ๊น....วันศุกร์ ....ครับ...ช่วงเช้าครับ

( ว่าจะ...ไปแวะร้านเยเนร่า...ซะที ยังไม่เคยเข้าไป...เลยเรา @_@ )

;
                                Last edited by jinn; 18 Jan 2012, 19:54:49.

Comment

Working...
                                X