Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียงวี๊ดๆนี่ใส่หูฟัง earbud จะได้ยินนะครับ แต่กับแอมป์ก็ปกติดีนะครับ คือผมต้องการให้มันสงัดไปเลย เวลาใส่หูฟัง(ไม่เปิดเพลงเลย ปิดเสียงก็จะมีเสียงวี๊ดๆเล็กๆตลอดเวลา เปิดเพลงดังๆก็ไม่ได้ยินเสียงวี๊ดๆที่กวนล่ะเหมือนเพลงมันกลบ)

Comment

• - หูฟังมันอยู่ติดหูเรา เสียงเบาๆก็เลยได้ยินได้ง่ายกว่าตู้ลำโพงที่ตั้งไกลจากหูเราเยอะ แต่ถ้าเอาหูไปแนบดอกลำโพงก็จะได้ยิน
      - เปิดเพลงแล้วไม่ได้ยิน ก็เป็นผลจากเรื่องเสียงเพลงมันดังกว่าเสียงวิ๊ด มันเลยกลบเสียงวิ๊ดจนเราแยกไม่ออกว่ามีเสียงวิ๊ดอยู่

เสียงวิ๊ดๆ ถ้าไม่ใช่จากส่วนตัววงจรออปแอมป์ที่ทำ ก็จะมาจากระบบไฟนั่นแหล่ะครับ เป็นผลมาจากมีการใช้ไฟร่วมในระบบ
      ต้องลองปลดอุปกรณ์ออกทีละตัว เพื่อดูว่า ต้นตอมาจากอุปกรณ์ตัวไหน สายไฟชุดไหน

ทางแก้ก็มี2แนวทาง
      - บายพาสกรองความถี่เสียงวิ๊ดลงกราวน ในชุดไฟที่ต่อกับออปแอมป์
      - บายพาสเสียงวิ๊ดที่ตัวอุปกรณ์ที่ทำให้เกิดเสียงวิ๊ดในระบบ

ที่ผมเคยลองตอนทำแอมป์หูฟังเล่น โดยแชร์ใช้ไฟจากซัพพลายในเครื่องคอม
      - เปิดเครื่องใช้งานปรกติจะไม่มีเสียงรบกวน
      - มีเสียงวิ๊ดแทรกเบาๆ เฉพาะตอนต่อแฟลชไดร์ฟแล้วก็อปข้อมูล (usb portหน้าเคส)
      ผมใช้วิธี เดินสายไฟใหม่+ทำชุดฟิลเตอร์ใหม่ จากกล่องซัพพลาย สำหรับชุดออปแอมป์ กับ ชุดไฟเลี้ยงusb portหน้าเคส
      ทำเพียง2อย่างนี้ก็ไม่เคยได้ยินเสียงรบกวนอีกแล้ว

Comment

• Originally posted by keang View Post
        - หูฟังมันอยู่ติดหูเรา เสียงเบาๆก็เลยได้ยินได้ง่ายกว่าตู้ลำโพงที่ตั้งไกลจากหูเราเยอะ แต่ถ้าเอาหูไปแนบดอกลำโพงก็จะได้ยิน
        - เปิดเพลงแล้วไม่ได้ยิน ก็เป็นผลจากเรื่องเสียงเพลงมันดังกว่าเสียงวิ๊ด มันเลยกลบเสียงวิ๊ดจนเราแยกไม่ออกว่ามีเสียงวิ๊ดอยู่

เสียงวิ๊ดๆ ถ้าไม่ใช่จากส่วนตัววงจรออปแอมป์ที่ทำ ก็จะมาจากระบบไฟนั่นแหล่ะครับ เป็นผลมาจากมีการใช้ไฟร่วมในระบบ
        ต้องลองปลดอุปกรณ์ออกทีละตัว เพื่อดูว่า ต้นตอมาจากอุปกรณ์ตัวไหน สายไฟชุดไหน

ทางแก้ก็มี2แนวทาง
        - บายพาสกรองความถี่เสียงวิ๊ดลงกราวน ในชุดไฟที่ต่อกับออปแอมป์
        - บายพาสเสียงวิ๊ดที่ตัวอุปกรณ์ที่ทำให้เกิดเสียงวิ๊ดในระบบ

ที่ผมเคยลองตอนทำแอมป์หูฟังเล่น โดยแชร์ใช้ไฟจากซัพพลายในเครื่องคอม
        - เปิดเครื่องใช้งานปรกติจะไม่มีเสียงรบกวน
        - มีเสียงวิ๊ดแทรกเบาๆ เฉพาะตอนต่อแฟลชไดร์ฟแล้วก็อปข้อมูล (usb portหน้าเคส)
        ผมใช้วิธี เดินสายไฟใหม่+ทำชุดฟิลเตอร์ใหม่ จากกล่องซัพพลาย สำหรับชุดออปแอมป์ กับ ชุดไฟเลี้ยงusb portหน้าเคส
        ทำเพียง2อย่างนี้ก็ไม่เคยได้ยินเสียงรบกวนอีกแล้ว
        ผมลอง สลับปลั๊กACให้ตรงกับขั่ว N และ L รู้สึกว่ามันเบาก็เดิม เอาไขควงวัดไฟวัดและก็แกะฝา ซัพพลายสวิตชิ่งที่ขอเพื่อนมาเอามาแล้ววัดขั่วไ(เปลี่ยน C ใหม่หมดเลย ของติดเคสอ่ะ เสียงแหลมไม่สากเหมือน c เดิมมัน)ฟ

ผมมีซัพพลายของ Gview 500w ตรง Line Filter AC มันมีขดลวด แต่ของติดเคสที่ผมโมไม่มีขดลวดเกี่ยวไหมที่มันจะวี๊ด แต่ของ Gview วัตต์เยอะกว่าน่าจะดีกว่าแต่ผมไม่อยากโมกลัวเสียของ

แล้ว c bypass นี่ต่อคร่อม c filter ที่จะใช้งานใช่ไหม ใช้ค่าเท่าไหร่ดีครับ .01uf ดีไหม ช่วยแนะนำค่าก็ดีครับ
        Last edited by carbon_za; 19 Jan 2012, 00:05:54.

Comment

• ผมมีซัพพลายของ Gview 500w ตรง Line Filter AC มันมีขดลวด แต่ของติดเคสที่ผมโมไม่มีขดลวดเกี่ยวไหมที่มันจะวี๊ด แต่ของ Gview วัตต์เยอะกว่าน่าจะดีกว่าแต่ผมไม่อยากโมกลัวเสียของ
          อธิบายเพิ่มให้
          line filrer ตรงac ขดลวด L ทำหน้าที่ กรองความถี่ต่ำที่หลุดมากับac

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
            อธิบายเพิ่มให้
            line filrer ตรงac ขดลวด L ทำหน้าที่ กรองความถี่ต่ำที่หลุดมากับac
            ความถี่ต่ำนี่ไม่ค่อยเข้ามากวนง่ายๆใช่ไหม สวิตชิ่งไวเรื่องความถี่สูงอย่างเดียวใช่ไหม จะกันต้องเน้นเรื่องความถี่สูงอย่างเดียวใช่ไหม เข้ามากวนง่าย

Comment

• Originally posted by carbon_za View Post
              ความถี่ต่ำนี่ไม่ค่อยเข้ามากวนง่ายๆใช่ไหม สวิตชิ่งไวเรื่องความถี่สูงอย่างเดียวใช่ไหม จะกันต้องเน้นเรื่องความถี่สูงอย่างเดียวใช่ไหม เข้ามากวนง่าย
              ac line filter คือกัน จากการกวนกันจากภายนอกเข้าไปข้างใน กับ ข้างในออกไปข้างนอก
              ไม่ใช่ที่เกิดจากข้างในแล้วกวนกันเอง

Comment

• ของ Gview วัตต์เยอะกว่าน่าจะดีกว่า
                เรื่องวัตต์ ไม่ได้เกี่ยวข้องและไม่ได้บอกอะไรเกี่ยวกับความสะอาดของระบบไฟเลยครับ

ผมมีซัพพลายของ Gview 500w ตรง Line Filter AC มันมีขดลวด แต่ของติดเคสที่ผมโมไม่มีขดลวดเกี่ยวไหมที่มันจะวี๊ด
                ประเด็นนี้ ผมกลับมองอีกแบบนึง
                ตัวซัพพลายติดเคสที่คุณใช้อยู่ เค้าลดต้นทุนแม้กระทั่งตัดชุดac line filterบางส่วนออก
                ฉะนั้นจึงน่ากังวลมากขึ้นอีก แล้วจุดอื่นๆ เค้าจะลดต้นทุนด้วยหรือเปล่า เค้าจะตัดอะไรออกไปบ้าง

แล้ว c bypass นี่ต่อคร่อม c filter ที่จะใช้งานใช่ไหม ใช้ค่าเท่าไหร่ดีครับ .01uf ดีไหม ช่วยแนะนำค่าก็ดีครับ
                เรื่องac line filterคร่าวๆก็ตามที่คุณManiacMaewบอกไว้

แบบกึ่งหลักการหน่อย
                ต้องรู้ก่อนว่าเสียงวิ๊ดที่เป็นปัญหามันคือเสียงที่ความถี่เท่าไหร่ พอเรารู้ความถี่แล้ว ก็ใช้วงจรแบนพาสฟิลเตอร์ให้มันบายพาสลงกราวน์ไป

แบบลูกทุ่งๆหน่อย
                ใช้Cค่ามาตราฐาน พวก0.01-0.22uFต่อคร่อมขั้วไฟเข้า โดยทำ2จุด ที่ต้นทางจ่ายไฟ กับ ที่ปลายทาง ทำแบบนี้กับสายไฟเลี้ยงทุกชุด

ทั้งหมดที่บอกด้านบน คือ ต้นตอของปัญหามาจากอุปกรณ์คอมที่เราใส่เพิ่มในเครื่อง เช่น hd, usb device, fan
                ถ้าต้นตอเป็นจากระบบไฟเลี้ยงในตัวเมนบอร์ด ต้องไปทำที่ตัวเมมนบอร์ดเพิ่มด้วย
                Last edited by keang; 19 Jan 2012, 12:20:16.

Comment

• @carbon_za
                  เรื่องเสียงวี๊ด พัดลมในเครื่อง/พัดลม CPU มีตัวปรับรอบ หรือปรับจาก software ได้ไหม
                  ถ้ามีก็ลองปรับแล้วฟังดูว่า รอบเร็ว รอบช้าเสียงวี๊ดเปลี่ยนตามไหม?

Comment

• รู้สึกว่าถ้าโปรแกรมกำลังทำงาน จะเริ่มมีวี๊ดๆดังชัดขึ้นมานิดหน่อย แก้ยังไงดีครับ

เกี่ยวไหมที่ hdd กำลังทำงานตามโปรแกรมที่เราเรียกใช้งานแล้วมันจะเริ่มมีการกวนเข้ามา
                    Last edited by carbon_za; 19 Jan 2012, 23:39:49.

Comment

• ขอค่าR ทำvolume 12step หน่อยครับ
                      และใช้R ประเภทไหน
                      ขอบคุณครับ

Comment

• มีคำถามนิดครับ

lm4780 ถ้าต่อชุดเดียว(2ชาแนล) มันได้ที่ 60W ใช่ไหมครับ แต่ถ้าต่อเป็น 1ชุด(mono) มันได้ 120W ใช่ไหมครับ จึงต้องต่อเป็น2ชุดแบบ lm3886t

แบบที่อยู่ต้นๆกระทู้ถึงจะเป็น สเตอริโอ ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ใครพอมีวงจรหรือ ลายPCB ของ lm4780 เสียงดีๆๆ ผมรบกวนขอหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by TON@ZAA View Post
                          ขอค่าR ทำvolume 12step หน่อยครับ
                          และใช้R ประเภทไหน
                          ขอบคุณครับ
                          ลองดูเว็ปนี้ครับ ผมว่าเราเอามาคำนวณเองได้เลย

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1589.0

Comment

• Originally posted by omegathai View Post
                            ลองดูเว็ปนี้ครับ ผมว่าเราเอามาคำนวณเองได้เลย

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1589.0
                            ขอบคุณท่านมากๆครับ

Comment

• lm4780 คือไอซีขยายเสียงที่มีสองแชแนลในตัวถังเดียวกัน ส่วน lm3886 คือไอซีขยายเสียงที่มีแชแนลเดียวในตัวถังเดียว
                              ถ้าเราต่อ 4780 แบบบริจด์(โมโน) จะได้กำลังขยาย 120 วัตต์
                              Originally posted by omegathai View Post
                              มีคำถามนิดครับ

lm4780 ถ้าต่อชุดเดียว(2ชาแนล) มันได้ที่ 60W ใช่ไหมครับ แต่ถ้าต่อเป็น 1ชุด(mono) มันได้ 120W ใช่ไหมครับ จึงต้องต่อเป็น2ชุดแบบ lm3886t

แบบที่อยู่ต้นๆกระทู้ถึงจะเป็น สเตอริโอ ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ใครพอมีวงจรหรือ ลายPCB ของ lm4780 เสียงดีๆๆ ผมรบกวนขอหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ
                              Last edited by fenderfree; 20 Jan 2012, 10:07:14.

Comment

• Originally posted by jinn View Post
                                วางแบบไว้.... น่าจะลง...ตัว แล้วนะนี่.....

ตัวนี้ น่าจะใช้ ....หม้อแปลง

24 0 24 กระแส 5 Amp

12 V กระแส 1 Amp / ซัก 2 ขด เผื่อ... ชุดป้องกันลำโพง

เอา 6.3 V ครับ กระแส 1 Amp มาเผื่อไว้ด้วย ครับ..

....................................

ตัวนี้ น่าจะใช้ ....หม้อแปลง

18 0 18 กระแส 5 Amp / อย่างละขด...ครับ...
                                ตัวนี้จะไปทำ pcb เองหรือครับ น่าสนใจดีครับ

Comment

Working...
                                X