Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากจะบอกว่าผมลอง LM4780 กับ LM3886 อยู่ครับเท่าที่ฟังมาเสียงแนวๆเดียวกันแต่ไม่เหมือนกันนะครับ
    LM4780 เบสไม่เหมือนกันครับ LM3886 เบสจะไปทาง upper bass 4780 ไปทาง impact มากกว่าครับ
    การบาลานซ์และเวทีนิ่งกว่า LM3886 ครับ และความร้อน LM4780 ไม่ร้อนแบบ LM3886 ครับ
    จะแค่อุ่นๆแบบ LM3875

เห็นเป็นชิบรวมแต่สามารถแยกภาคจ่ายไฟออกจากกันได้นะครับเพราะ
    โดยขา 5,8,9 จะเป็น VCC ของชุด A 17,27 เป็นของชุด B VEE 4,10,11 ของชุด A
    2,18 เป็นของชุด B

วงจรครับปรับจากวงจรของ NS นะครับ

อันนี้ทำแบบ Hw ฟังดูครับเสียงดีครับเป็นอีกตัวที่น่าทำเลยแหละครับ

Comment

• ....LM4780.... ic หาซื้อได้ที่ไหนครับ... น่าสนใจ..เก็บไว้ โครงการหน้า...ครับ...

..............................................................

..............................................................

ที่มา

http://www.moxtone.com/LM4780.htm

....................................

เอามาจัดใส่กล่อง....แบบนี้...ก็ดูดีนะนี่...

ที่มา...

X10-D + LM4780 AUDIO AMP

http://www.hllyelectronics.com/html/...ter_1_100.html
      Last edited by jinn; 20 Jan 2012, 18:50:23.

Comment

• ^^^^^
        ใจเดียวกันกำลังจะถามเลย แล้วlm4780ตัวละกี่บาทครับ

ในรูปเอาขดลวดL พันรอบตัวRเหรอครับ

Comment

• +ด้วย LM4780 ซื้อที่ไหนถูกหน่อย

LM4780 น่าสนใจดี bridge แล้วได้กำลังพอดีไว้ต่อทำ Active sub ได้
          ไว้ว่างๆจะเอามาต่อเล่นมั่ง มี Sub 10"+ตู้ ทิ้งๆไว้อยู่พอดี

Comment

• lm4780 ตัวละ 200กว่าบาท ที่ ES น่าจะมี ไม่ก็ ไพศาล ครับ เห็นว่า มันรวม LM3886 อยู่ในตัวมัน 2 ตัวครับ เสียงจึงไม่แตกต่างกันมาก

สะดวกดีครับ ตัวเดียว 60W สเตอริโอ ถ้าเอามาต่อกัน 2 ตัวแบบท่านบนๆๆ ว่า ได้ถึง 120w ผมกำลังหา แผ่นวงจร PCB จะเอาไปกัดมาลองดูหน่อย

น่าเอามาขับตู้ปิด ดีแท้
            Last edited by omegathai; 20 Jan 2012, 18:46:12.

Comment

• สอบถามหน่อยครับ....ถ้าผมจะต่อไฟใต้หลอด...ต่อแบบนี้ถูกไหมครับ...

ต่อจาก TUBE BUFFER ตัวนี้นะ่ครับ... (จะเอามาโม...ใส่...ตัวที่จะทำ...ด้วยครับ...)

http://www.htg2.net/index.php?topic=...2410#msg462410

.....................................................................

ปล. จะใส่หลอดไฟเพิ่ม หลายสี...จากเดิม....แบบนี้...ต้องทำยังไงครับ ...(ชอบ...ดูลิเก๊..ลิเก ดี)

Last edited by jinn; 20 Jan 2012, 19:53:19.

Comment

• ^^ ไฟจุดไส้หลอดกี่โวลท์ครับ (เข้าลิ้งค์ไปดูไม่ได้) ก็เลือกRจำกัดกระแสให้ พอดีกับ LED ~4-10mA เวลาต่อก็ดูขั้วให้ถูก

หลายสีก็ทำได้ ต่อหลายหลอดไง 555+ หรือจะให้เต้นตามจังหวะเพลงก็ยังได้นะ

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                  ^^^^^
                  ในรูปเอาขดลวดL พันรอบตัวRเหรอครับ

ผมซื้อจาก Ebay ตั้งนานแล้วครับเพิ่งเอามาต่อฟังเล่นดู
                  ตอนนั้นราคามันน่าจะ 8.9$ Free shipping ประมาณ 280 บาท

ครับเอา R 10 Ohm 1W ฟันลวดเบอร์ไรก็ไม่รู้จำไม่ได้แล้วให้เต็มทำ
                  เป็นโช๊คลดกระแสะนิดหน่อยครับ

ที่ไฟศาล มีแต่ 4700,4752,4766 นะครับไม่มี 4780
                  จริงๆ LM4766 ก็น่าสนนะครับเพราะเป็น Dual 40W bridge ได้เหมือนกันแถมราคาก็ถูกมากแค่ 100 เดียว
                  40 W /Ch ฟังลำโพงบ้านทั่วไปก็เหลือๆ
                  Last edited by MONOLAB; 20 Jan 2012, 20:15:15.

Comment

• ขยันจังครับพี่ Jinn จะว่าอะไรไหมถ้าผมหัดทำแบบลายปริ้นไปลองทำดูครับแต่อันนี้ผมทำ ภาคจ่ายไฟอีกแบบพอไหวไหมครับที่จริงว่าจะปรับปรุงเพิ่มแต่ขอลองๆไปก่อนละกัน

Comment

• น่าเสียดาย เอา 3886 ตัวพลาสติกมาแล้ว
                      ถ้ารู้ว่ามีเบอร์นี้ด้วย คงเดินหา เพราะเอามาขับSub เอามาต่อแบบบริดจ์ไปเลย

Comment

• Originally posted by MONOLAB View Post
                        ผมซื้อจาก Ebay ตั้งนานแล้วครับเพิ่งเอามาต่อฟังเล่นดู
                        ตอนนั้นราคามันน่าจะ 8.9$ Free shipping ประมาณ 280 บาท

ครับเอา R 10 Ohm 1W ฟันลวดเบอร์ไรก็ไม่รู้จำไม่ได้แล้วให้เต็มทำ
                        เป็นโช๊คลดกระแสะนิดหน่อยครับ

ที่ไฟศาล มีแต่ 4700,4752,4766 นะครับไม่มี 4780
                        จริงๆ LM4766 ก็น่าสนนะครับเพราะเป็น Dual 40W bridge ได้เหมือนกันแถมราคาก็ถูกมากแค่ 100 เดียว
                        40 W /Ch ฟังลำโพงบ้านทั่วไปก็เหลือๆ

R กับขดลวดมันอยู่ตรงไหนของschematic เหรอครับ ผมหาไม่เจอ คือจะดูรูปเทียบตัวจริงจะได้ทำความเข้าใจเทคนิคหน่อย

---

แบบในรูปนี้รึเปล่าครับ
                        Last edited by ManiacMaew; 20 Jan 2012, 21:58:30.

Comment

• Originally posted by dracoV View Post
                          ^^ ไฟจุดไส้หลอดกี่โวลท์ครับ (เข้าลิ้งค์ไปดูไม่ได้) ก็เลือกRจำกัดกระแสให้ พอดีกับ LED ~4-10mA เวลาต่อก็ดูขั้วให้ถูก

หลายสีก็ทำได้ ต่อหลายหลอดไง 555+ หรือจะให้เต้นตามจังหวะเพลงก็ยังได้นะ
                          ลืมบอก... 6.3 v. 500 mA อ่ะครับ....

ข้อความที่ผู้ออกแบบ ....แนะนำมาครับ (พอดียังไม่ค่อยเข้าใจครับ...)

สามารถ ต่อ LED ส่องใต้หลอดได้ ใช้ R 1K Drop ไฟ แต่ต้อง Rectifier ไฟจุดใส้หลอดก่อนครับ

...............................................................................................................................

@ LoveHifi ครับ...สนใจ จะมาเป็นหนูลองยาก็...เชิญ นะครับ...(จะกัด...มาเผื่อให้ )

พอดี...จะไปสั่งกัดปริ๊น ที่ซีเกต..กะสั่ง พันหม้อแปลง... ที่ tron พรุ่งนี้เช้า...

อุปกรณ์ ที่ ppn น่าเกือบครบ...น่ะครับ (ถ้าไม่เรื่องมากอย่างผม นะครับ)...สั่งเอาทางเน็ตเอา..ก็ได้...

ปล.

....ตัวต้นฉบับ..ที่มา...ตอนแรก ...ยังไม่ค่อยสมบรูณ์....ที่ผมปรับน่าจะ ok ลงอุปกรณ์จะง่ายกว่า..นะครับ....
                          Last edited by jinn; 20 Jan 2012, 22:36:54.

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                            R กับขดลวดมันอยู่ตรงไหนของschematic เหรอครับ ผมหาไม่เจอ คือจะดูรูปเทียบตัวจริงจะได้ทำความเข้าใจเทคนิคหน่อย

---

แบบในรูปนี้รึเปล่าครับ

ครับอยู่ตรงลำโพงนั้นแหละครับพอดีในวงจรผมลืมเพิ่ม R ลงไปครับ :P

อันนี้แก้แล้ว
                            Last edited by MONOLAB; 20 Jan 2012, 23:01:17.

Comment

• พี่ Jinn ขอบคุณมากครับพี่ผมเกรงใจครับ อันนี้เป็นแผ่นแรกในชีวิตที่เคยทำเลยว่าจะลองทำดูสวยสู้ของพี่ไม่ได้หรอกครับ ดูๆแล้วว่าจะหาวงจรมาทำเพิ่มไว้ ออกแบบเองบ้างผมคงต่อแบบ งูๆปลาๆไปก่อนแต่วางแปลงไว้แล้วคล้ายๆพี่แต่คงทำคนละแบบเพราะที่วางมันจัดรูปแบบได้ไม่มากถ้าเอาหม้อแปลงไว้หลังมันจะยาวเกิน คงไว้ข้างๆเหมือนกัน อันนี้ต่อมาใช้แทนลำโพงคอมเก่าดูตอนแรกว่าจะซื้อชุดลำโพงแบบสำเร็จมาใช้แต่อยากลองทำดู หนุกๆ ต่อไปก็ทำลำโพงมาคู่กัน ^ ^ ขอบคุณมากครับพี่
                              ส่วนต่อ หลอดไฟผมว่าใช้ไดโอดตัวเดียวต่อก่อน R ได้เลยครับ ลองดูใช้ได้เพราะแสงความถี่มัน 50 หาร 2 = 25 ตาเราดูไม่ออกว่ามันกระพริบ

Comment

• ...ดี...ครับ...

อะไรที่พยายามทำ...ได้ด้วยตนเอง (แต่ถาม เยอะหน่อย..ฮิ..ฮิ)...ทำสำเร็จ...แล้วภูมิใจ...ครับ...

ผมยังจำ...เสียงเปียโน ที่..ดังครั้งแรกในตอนหัดทำ ใหม่...ใหม่. ได้เลย....

มันเพราะจับใจ ...จริง...จริง....

...........................................

ผมใช้ Adobe Illustrator ด๊าฟ ครับ แนะนำลองใช้ดู...ถ้าคล่องแล้วจัดแบบ ....จะง่ายมาก เส้นจะคมดี

กะลังสนใจการออกแบบ PCB ด้วย โปรแกรม Protel DXP อยู่ครับ
                                Last edited by jinn; 23 Jan 2012, 09:04:57.

Comment

Working...
                                X