Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งั้นตามที่คุณเก่งคำนวณได้ 15 วัตต์ ก็ดังกว่าของเดิมเปิดดังระวังลำโพงขาดนะครับ

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
      งั้นตามที่คุณเก่งคำนวณได้ 15 วัตต์ ก็ดังกว่าของเดิมเปิดดังระวังลำโพงขาดนะครับ
      ไม่เปิดสุดหรอกครับ ชับเขาใส่มา 30 w ครับ เดียวเก็บตังสักพัก โมค่า c wima ไปเยอะ

LM1875 ผ่านแล้ว TDA2040 จะผ่านด้วยไหมครับ

Comment

• Originally posted by rungrod View Post
        ไม่เปิดสุดหรอกครับ ชับเขาใส่มา 30 w ครับ เดียวเก็บตังสักพัก โมค่า c wima ไปเยอะ

LM1875 ผ่านแล้ว TDA2040 จะผ่านด้วยไหมครับ
        TDA2040ผ่านก่อน LM1875อีกครับ

Comment

• อิอิ ขอบคุณมากครับ เดียวขอเบริน c ที่เปลี่ยนไปก่อน ตังหมด เปิดเทอมเก็บตัง

Comment

• โมรอบสองไปแล้วกำลังเบรินแก้เบสบวมครับ บ้าพลังใส่c ใหญ่ไปเบสบวมเลย แล้วก็เล่น tri cap ไปอีกจุดเสียงใสมากครับ ... เดียวพรุ้งนี้ถ้าไม่แก้อะไรแล้วคงเอามาลง

ถามครับ
            หม้อแปลงมีขดเดียว กับ สองขด นี้สังเกตอย่างไรแล้วต่างกันอย่างไรครับ?

Comment

• TDA2040 20W Hi-Fi Audio Power Amplifier
              ดาต้าชีท

The TDA2040 is a monolithic integrated circuit in Pentawatt package, intended for use as an audio class AB amplifier. Typically it provides 22W output power (d = 0.5%) at Vs = 32V/4 ohm. The TDA2040 provides high output current and has very low harmonic and cross-over distortion. Further the device incorporates a patented short circuit protection system comprising an arrangement for automatically limiting the dissipated power so as to keep the working point of the output transistors within their safe operating area. A thermal shut-down system is also included.

TDA2040 Bridge Circuit

TDA2040 with Active Cross-over circuit
              Last edited by keang; 24 Oct 2010, 08:42:38.

Comment

• วิธีดูหม้อแปลง สมมุตติว่าเค้าเขียนว่า 24-0-24 แล้วมีสายไฟออกมาสามเส้นคือ แดง-ดำ-แดง หมายความว่าเป็นหม้อแปลงแบบมีแท็ปกลาง(0 v.)
                แท็ปที่มีไฟสองแท็ป แต่ผมไม่ทราบนะครับว่าไอ้ไฟ 24 v. ทั้งสองแท็ปนี่มัน พ่วงกันหริอเปล่า ส่วนสองขดหมายความว่ามีขอย่อยอีก เช่น
                24-0-24/12-0-12 แบบนี้คือมีสองขดแถมไอ้ขอที่สองมีแท็ปกลางด้วย หรืออาจจะเป็น 24-0-24/12-12 หรือ 24-0-24/12-0
                ผิพลาดประการใดขออภัยนะครับ ผมศึกษาเองตามความเข้าใจ ^^

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                  วิธีดูหม้อแปลง สมมุตติว่าเค้าเขียนว่า 24-0-24 แล้วมีสายไฟออกมาสามเส้นคือ แดง-ดำ-แดง หมายความว่าเป็นหม้อแปลงแบบมีแท็ปกลาง(0 v.)
                  แท็ปที่มีไฟสองแท็ป แต่ผมไม่ทราบนะครับว่าไอ้ไฟ 24 v. ทั้งสองแท็ปนี่มัน พ่วงกันหริอเปล่า ส่วนสองขดหมายความว่ามีขอย่อยอีก เช่น
                  24-0-24/12-0-12 แบบนี้คือมีสองขดแถมไอ้ขอที่สองมีแท็ปกลางด้วย หรืออาจจะเป็น 24-0-24/12-12 หรือ 24-0-24/12-0
                  ผิพลาดประการใดขออภัยนะครับ ผมศึกษาเองตามความเข้าใจ ^^
                  24-0-24 ก็คือ 24-0 + 24-0

Comment

• แปลกใจ ไม่มีใครขอวงจร LM1875 LM3875 LM3886 ที่ให้เสียงนุ่มนวลเหมาะสำหรับฟังเพลง

ผมว่า คุณWizardMansน่าจะมีวงจรที่น่าสนใจ ให้เพื่อนลองนำมาปรับปรุงสำหรับใส่ในลำโพง
                    อะหลั่ย บางตัวอาจต้องเปลี่ยนค่าจากที่ผู้ผลิตใส่มา บางตัวอาจมีคำแนะนำว่าควรใช้ยี่ห้อไร รุ่นไร
                    Last edited by keang; 24 Oct 2010, 11:51:47.

Comment

• Originally posted by keang View Post
                      แปลกใจ ไม่มีใครขอวงจร LM1875 LM3875 LM3886 ที่ให้เสียงนุ่มนวลเหมาะสำหรับฟังเพลง

ผมว่า คุณWizardMansน่าจะมีวงจรที่น่าสนใจ ให้เพื่อนลองนำมาปรับปรุงสำหรับใส่ในลำโพง
                      อะหลั่ย บางตัวอาจต้องเปลี่ยนค่าจากที่ผู้ผลิตใส่มา บางตัวอาจมีคำแนะนำว่าควรใช้ยี่ห้อไร รุ่นไร
                      งั้นผมขอเองครับ... ^^
                      ขอวงจร LM3886 รายการอะไหร่ว่าต้องใช้ค่าเท่าไหร่และยี่ห้แไหรนดีครับ
                      ผมชอบฟัง R&B jazz เสียงนุ่นๆครับ

ขอบคุณครับ อิอิ ^^

Comment

• ฟังแจ๊สผมเชียร์ TDA7294 ของฟิลลิปป์ ^^ ความรู้สึกว่ามันฟังดูไดนามิคกว้างกว่า

Comment

• LM3875TF ของผมขึ้นสวรรค์ไป 1 ตัวละ ทำจะเสร็จอยู่แล้ว ตอนต่อกราวด์ดันไม่ระวัง
                          ทำขา 4 ขาด โยนกองไว้ก่อน ตอนเย็นค่อยเอาอีกตัวที่เหลือมาลองถ้าพังอีก เลิก Hardwire เลยทีนี้ -*-

ภาพก่อนต่อกราวด์

Comment

• เหอๆ ขา 4 เป็นไฟลบ เอาสายไฟบัดกรีไม่ได้หรอครับ หรือมันขาดด้วนไปเลย

Comment

• Originally posted by fenderfree
                              เอาสายไฟบัดกรีไม่ได้หรอครับ หรือมันขาดด้วนไปเลย
                              ดูจากรูป ดูจากลักษณะการพับขาดัดขาแล้ว คงขาดแบบติดตัวไอซีเลย

จะฮาดไวร์ห้ามพับขาแบบหักฉาก90องศา ให้ตรงมุมมีส่วนโค้งบ้างจะช่วยเรื่องป้องกันขาหักเพราะโดนพับไปมาได้

ถ้ายังไม่ชัวร์ก็ใช้PCBเอนกประสงค์ ใช้เฉพาะส่วนของขาไอซี
                              ยังได้หลักการฮาดไวร์เหมือนเดิม เพราะ ขาอะหลั่ยต่อกับขาอะหลั่ยเหมือนๆกัน ทางเดินสัญญาณก็สั้นเท่าๆกัน

ถ้าไม่ชอบPCBเอนกประสงค์ ก็หาแผ่นอะครีลิกเจาะรูให้ตรงกับขาไอซี แล้วเอาขาไอซีร้อยผ่านรูที่เจาะไว้ก็ได้

สมัยก่อนที่เพื่อนในกลุ่มทำเล่น เค้าใช้แผ่นเทฟลอนหนา3มิล เจาะรูแม่นๆหน่อย ก็ทำได้ง่ายๆแล้ว
                              ได้ประโยชน์ทั้งกันขาไอซีหัก ได้ทั้งป้องกันสัญญาณรบกวนไปในตัว
                              Last edited by keang; 24 Oct 2010, 15:35:12.

Comment

• พี่ๆครับหลังจากผมโมลำโพง รู้สึกว่าเสียงเบาลงไปตอนเปิดแรงๆ พอเปิดนานไปเสียงก็เริ่มมีพลังดังขึ้นจนเป็นเสียงปกติตอนก่อนโม

มันเกินจากอะไรหรอครับ แต่ก็ไม่มีปัยหากับเสียง หรืออะไรนะ แค่เบาไปตอนเปิดใหม่ๆ

แล้วที่พี่แนะนำ ic ให้ลำโพง sat โหลดมัน 6 โอมห์ sub 4 โอมห์ มันจะขับได้ป่าวครับ เคยคึกษาเขาบอกว่าถ้าโอมห์ต่ำว่าแอมป์จะพัง

Comment

Working...
                                X