Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ให้ตัวไอซีร้อนๆหน่อย เสียงดีกว่า
    จริงอ่ะ???

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
      จริงอ่ะ???
      ยิ่งร้อนความเพี้ยนยิ่งตํ่า ไม่เหมือนมนุษย์ ความเพี้ยนยิ่งสูงเวลาร้อน

Comment

• ถึงว่าสิ อีกตัวของผม ฮีทซิ้งเล็กนิดเดียว เสียงดีกว่าเยอะเลย

Comment

• โอ้ว เย็นไปก็ใช่ว่าจะดี ร้อนไปก็ไหม .......

เอาใจยากจริงๆ ic พวกนี้ 555

Comment

• จริงๆแล้ว สเปคแบบละเอียดของตัวอะหลั่ย เค้าจะมีระบุไว้เลยว่า อุณหภูมิในการทำงานอยู่ที่กี่องศา
            เราทำให้มันอยู่ในช่วงใกล้เคียงกับที่เค้าระบุ ก็จะได้การทำงานที่ตรงตามผู้ผลิตออกแบบไว้

------------------------------------------------------------------

ก็อปมาจากอีกทีกระทู้นึง
            Originally posted by fenderfree
            เหอๆๆ ความรู้ใหม่ เปลี่ยนน๊อตแล้วเสียงเปลี่ยน
            เห็นรูปที่โพสๆกัน มีจุดนี้ให้ลองกันได้ไม่ยาก

น็อตยึดตัวไอซีกับซิ้งค์ ส่วนใหญ่ใช้น็อตเหล็กหรืออลูมิเนียมกัน

ลองหาน็อตพลาสติคมาใส่แทน แล้วฟังเสียงเทียบดู

เรื่องนี้ใครแค่คิด หรือ ใครจะทำตาม ก็ขอเตือนล่วงหน้า ว่า คนทำนี่"อาการหนักกว่า" คนทำใส่ซาวน์การ์ดอีก

เพราะ มันไม่มีส่วนที่เป็นทางเดินของไฟฟ้า หรือ สัญญาณเสียงใดๆทั้งสิ้น
            ซาวน์การ์ดมันยังเป็นทางเดินของระบบไฟ แต่นี่มันไม่มีไรเกี่ยวข้องเลยสักนิด

มันมีที่มาที่ไป ไม่ใช่เรื่องไสยศาสตร์ แต่ให้คิดในมุมมองที่แตกต่างจากปรกติบ้าง แล้วจะพบว่ามันเกิดขึ้นเพราะอะไร

ผมเลิกใช้น็อตเหล็ก น็อตอลูมิเนียม มากกว่า14ปีแล้ว
            จุดยึดที่ไม่เกี่ยวข้องกับระบบไฟ ผมใช้น็อตเทฟลอนหรือพลาสติคแทนตลอด
            แต่ถ้าเป็นจุดยึดที่เกี่ยวข้องกับระบบไฟ จะใช้น็อตที่เป็นโลหะ เช่น ทองแดง / ทองแดงชุบทอง
            Last edited by keang; 25 Oct 2010, 14:53:12.

Comment

• อืมม..รูใส่น๊อตไอซีผมมันไม่ได้เป็นเหล็ก อ่ะครับ เปลี่ยนไปก็เท่านั้น ซาว์ดการ์ด ถ้ายึดน๊อตดีๆ สัญาณกราวด์คงวิ่งได้ดีขึ้นหรือเปล่า
              ถ้าทำให้เสียงดีขึ้นก็ใส่ได้เนอะ แต่ใครลองแล้ว ช่วยมาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ ^^

Comment

• ผมย้ำอีกทีน่ะ ผมไม่ได้บอกว่า "เสียงดีขึ้นหรือแย่ลง"
                แต่ผมใช้คำพูดว่า "มันมีผลต่างทางเสียงเกิดขึ้น" ไม่ว่าจุดนั้นจะเป็นทางเดินของไฟของสัญญาณหรือไม่เกี่ยวข้องกับระบบไฟเลย

ผลต่างมากน้อยที่จะรับรู้ได้ อยู่ที่วิธีสังเกตุและความละเอียดของคนฟัง + ความขี้ฟ้องของชุดที่ใช้
                Last edited by keang; 25 Oct 2010, 14:58:25.

Comment

• ผมฟังไม่ออกแหะ เรื่องน็อตเนี่ย
                  ขอที่มาที่ไปเป็นความรู้ด้วยครับ

Comment

• ประเด็นจริงๆไม่ได้อยู่ที่เราเข้าใจอะไรหรอกครับคุณเก่ง ของแบบนี้ อยู่ที่เรารู้สึกยังไงมากกว่า ประสาทสัมผัสคนเราไม่
                    ได้เท่ากัน ไม่ได้เหมือนกันหมด ถ้าลองแล้ว เราฟังแล้วแตกต่าง เราก็เปลี่ยนในสิ่งที่เราชอบ ผมคงไม่ก้าวก่าย
                    สิทธิส่วนบุคคลแน่ ถึงคุณเก่งจะอธิบาย ด้วยหลักวิทยาศาสที่เข้าใจได้สัก 5 หน้าผมคิดว่าก็คงไม่มีประโยชน์อะไรครับ ถ้าฟังไม่ออก
                    แค่สายผมก็ฟังแทบไม่ออกละ น๊อตคงไม่ต้องลองแล้วหล่ะ ใครที่ลองแล้ว รู้สึกว่าต่าง โปรดทราบใว้ด้วยครับ
                    ผมไม่เคย ว่าคุณไร้สาระเลย (ผมอิจฉาคุณต่างหาก) และผมจะไม่ก้าวก่ายคุณเด็ดขาด ผมเคารพใสสิทธิที่ ทุกคนพึงมี
                    ขอบคุณครับ ^^

Comment

• ได้ TDA2040 มาแล้วเดียวจะลองใส่แทน TDA2030A ดู ส่วน LM1875 ราคาตัวละ100มันแพงไปไหมครับ ท่านใดมีที่ชื้อถูกๆมั่งครับ

Comment

• Originally posted by rungrod View Post
                        ได้ TDA2040 มาแล้วเดียวจะลองใส่แทน TDA2030A ดู ส่วน LM1875 ราคาตัวละ100มันแพงไปไหมครับ ท่านใดมีที่ชื้อถูกๆมั่งครับ
                        http://www.es.co.th/search.asp?Word=...w=&pic=checked

Comment

• ใส่ TDA 2040 แล้วครับ รู้สึกว่าเบสจะเปลี่ยนไป ผมว่ามันเบลอๆไม่กระชับเลยครับ หลังจากเปลี่ยน

ทำไมของที่ npe มันแพงจังตัวละ100บาทตกใจเลยไม่ชื้อมา

Comment

• ว่างๆจะหาน็อตมาลอง กับ ic int ampของลำโพงดู

แล้วจะมาเล่าให้ฟัง

Comment

• ไพศาลถูกกว่าครับ ถ้าเป็น พวกตะกูล stk ถ้าเป็นของแท้เค้าจะเอา สติกเกอร์แปะว่า original ถ้าของปลอม จะแปะว่า china

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                                ไพศาลถูกกว่าครับ ถ้าเป็น พวกตะกูล stk ถ้าเป็นของแท้เค้าจะเอา สติกเกอร์แปะว่า original ถ้าของปลอม จะแปะว่า china
                                คือไปชื้อที่ npe เชียร์รังสิตครับ บ้านหม้อไปไม่ถูกครับ

หลังจากเปลี่ยนเป็น TDA 2040 แล้วครับ รู้สึกว่าเบสจะเปลี่ยนไป ผมว่ามันเบลอๆไม่กระชับเลยครับ หลังจากเปลี่ยน

Comment

Working...
                                X