Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by milestone
    ผมฟังไม่ออกแหะ เรื่องน็อตเนี่ย
    ขอที่มาที่ไปเป็นความรู้ด้วยครับ
    Originally posted by fenderfree
    ผมไม่เคย ว่าคุณไร้สาระเลย (ผมอิจฉาคุณต่างหาก) และผมจะไม่ก้าวก่ายคุณเด็ดขาด ผมเคารพใสสิทธิที่ ทุกคนพึงมี
    จริงๆ ผมอิจฉาคนที่ฟังไม่ออก หรือ คนที่ไม่สนใจเรื่องพวกนี้มากกว่า เพราะเงินจะอยู่ในกระเป๋าครบไม่รั่วไหลไปไหน

จริงๆไม่ใช่ว่าฟังครั้งแรกแล้วจะฟังออกทุกครั้ง บางทีฟังเสียงแล้วมันไม่ชัวร์ ก็จะเพิ่มจุดสังเกตุเรื่องมิติเวทีเสียงเพิ่มเข้าไป
    หลายครั้งที่เพื่อนในกลุ่มฟังออก แต่ผมฟังไม่ออกหรือสังเกตุจากมิติเวทีเสียงก็แล้วก็ยังแยกไม่ได้ก็มีบ่อยไป หรือ บางทีก็มีสลับกัน

เวลาทดลองของใหม่ๆ ผมจะจับกลุ่มกันให้มาช่วยกันฟังช่วยกันลอง
    ใครสังเกตุเจอตรงไหนก็บอกกัน แล้วช่วยกันเช็คอีกครั้งว่าเพี้ยนกันเองหรือเปล่า
    ก็มีบางครั้งที่เกิดอุปทานคิดว่าใช่ แต่เมื่อลองซ้ำแล้วไม่ใช่ก็ต้องคือไม่ใช่

เหตุผลหลักๆว่าเพราะอะไร ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่เดาว่าเรื่องเกี่ยวกับเรื่องความถี่ เรื่องสนามแม่เหล็ก เรื่องแรงกด ละมั้ง

เมื่อก่อนเคยเห็นไส้ในเครื่องที่เกี่ยวกับงานความถี่ของทางทหาร เป็นกล่องๆแยกจากกัน เครื่องกล่องนึง ซัพพลายกล่องนึง
    ทั้งเครื่องเค้า พวกน็อตยึดทรานซิสเตอร์ ยึดไอซี เค้าไม่ใช้น็อตโลหะเลย ใช้พวกน็อตพลาสติค
    แม้กระทั่งหม้อแปลงเทอรอย(หล่อเรซิ่นตรงกลางเป็นรู) ก็ไม่ใช้น็อตเหล็ก แต่ใช้น็อตพลาสติค

น็อตที่เค้าใช้ ที่เคยเห็นจะมี2แบบ แบบพลาสติคใสเหมือนที่คลองถมขาย อีกแบบเป็นพวกsuperene(ผมน่าจะสะกดผิด)เนื้อนิ่มหน่อย

ตอนนั้นเกิดความสงสัยว่า ทำไมถึงไม่ใช้น็อตเหล็ก ทั้งๆที่น็อตเหล็กน่าจะช่วยให้ยึดได้แน่นและแข็งแรงมากกว่า
    จังหวะดี ตอนนั้นเพื่อนกำลังทำปรีหลอด ใช้หม้อแปลงเทอรอยด้วย เลยถือโอกาสลองน็อตยึดหม้อแปลงซะเลย

ผลจากการลองเปลี่ยนน็อตยึดหม้อแปลง
    เสียงจะต่างกันแบบทึบกับโปร่งกว่า การวางตำแหน่งชิ้นดนตรีก็ดีกว่า มีระยะห่.างแผ่ตลอดทั้งเวทีเสียง ไม่หุบกระจุกตัว
    ( เสียงบางทีจะฟังยากหน่อย(เพราะขึ้นกับอารมณ์ในแต่ละช่วงด้วย) ผมใช้วิธีสังเกตุจากมิติเวทีเสียง )

ทีนี้ก็เลยสงสัยอีกว่า ทำไมถึงมีผลต่าง ผลต่างมันเกิดจากอะไร
    ตั้งข้อสมมุติฐานกันในกลุ่มว่า หม้อแปลงเวลาทำงาน มันต้องสร้างสนามแม่เหล็กไฟฟ้าออกรอบๆตัวแน่นอน
    แต่พอเราเปลี่ยนน็อตที่อยู่ตรงกลางหม้อแปลง มันเกิดผลต่าง อาจจะเป็นเพราะลักษณะของการแพร่สนามแม่เหล็กไฟฟ้ามีการเปลี่ยนแปลง

ลองทำเครื่องมือวัดField Strenge Meter แบบอนาถา
    หลักการทำงานคือ ถ้ามีสนามแม่เหล็กแพร่กระจายออกมา (เข็มของVU meterจะต้องขยับตามความเข้มของสนามแม่เหล็กไฟฟ้า)
    คอยที่พันเอง + ทำวงจรขยายเพื่อใช้ขับVU meter + VU Metercแบบเข็มที่ความไวสูงๆหน่อย
    เอาไปวางใกล้ๆกับหม้อแปลง โดยหาระยะที่เข็มขยับไปอยู่ในช่วงกลางจอVU
    ลอง3แบบ น็อตเหล็ก / น็อตพลาสติค / ไม่มีไรอยู่ตรงกลางเลย
    เมื่อเอาน็อตวางตรงกลางหม้อแปลง เข็มVUมีการขยับตัวไม่เท่ากันต่างกันนิดหน่อย(ขีดเดียวเองมั้ง) แต่จำไม่ได้แล้วว่าอันไหนมากกว่ากัน

หลังจากนั้นลองเปลี่ยนไปทดลองกับน็อตยึดไอซีเรกกูเลเตอร์(TO-220 TO-3) น็อตเหล็ก น็อตพลาสติค ไม่ใช้น็อต
    ผลที่ได้ก็ตรงกับที่ทดลองกับหม้อแปลง เสียงดีสุดคือไม่มีไม่ใช้น็อต / รองลงมาคือน็อตพลาสติค / แย่สุดคือน็อตเหล็ก

อีกประเด็นนึงที่ไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่า การใช้น็อตเหล็กยึดตัวไอซีตัวทรานซิสเตอร์ อาจจะมีผลเพราะแรงกดอัดแรงเค้นตัวถังไอซีกับซิ้งค์ มีแรงกดที่ต่างกัน

จนตอนหลังมีเพื่อนให้ประกอบปรีหลอดให้รุ่นพี่คนนึง เค้าอยู่วงการปืนทั้งเป็นตัวแทนจำหน่ายและรับโมปืนด้วย
    ในกลุ่มของเค้าจะมีเครื่องมือที่ละเอียดสำหรับทำงานชิ้นเล็กๆได้
    ก็เลยเกริ่นกับพี่เค้าว่า ถ้าสามารถหาน็อตทองแดงมาทำกราวน์แท่นได้ เสียงจะดีกว่าพวกน็อตเหล็กน็อตทองเหลืองที่ใช้กันทั่วไป
    พี่เค้าก็ไปลองคุยกับเพื่อนในกลุ่มเค้าที่มีเครื่องกลึง สำหรับกลึงงานชิ้นเล็กๆได้ โชคดีที่มีคนนึงรับอาสาช่วยทำให้

เมื่อได้คนกลึงให้แล้ว ผมก็ไปหาทองแดงเส้นที่คิดว่าเนื้อดีสุดเท่าที่จะหาได้
    ส่งให้พี่เค้าไปกลึงให้ เป็นน็อตขนาด3มิล เกลียวมิล ยาว14มิล ได้มาทั้งหมด45ตัว ค่ากลึงตัวละ70บาท

ตอนที่พี่เค้าเอาน็อตมาให้ เค้ารีบบอกเลยว่า ช่างบอกมาแล้วน่ะ ไม่ทำให้แล้วเพราะงานยากชิบ ทองแดงเนื้อนิ่มมาก กลึงพลาดนิดเดียวก็เสียเลย
    เวลาเท่าๆกัน เค้าเอาไปทำงานอื่นได้เงินมากกว่านี้หลายสิบเท่า

วันที่ทำปรีหลอดเสร็จ พี่เค้าก็อยากรู้ว่า น็อตทองแดงกับน็อตเหล้กมันต่างกันแบบที่ผมบอกจริงเหรอ คนที่ไม่ได้เน้นเสียงแบบเค้าจะรับรู้ได้หรือเปล่า
    ก็เลยลองเปลี่ยนสลับให้ฟัง แต่ไม่บอกว่าตัวไหนเป็นตัวไหน เค้าก็ฟังออก ตรงกับน็อตที่สลับให้ฟัง
    Last edited by keang; 25 Oct 2010, 19:00:54.

Comment

• Originally posted by rungrod View Post
      คือไปชื้อที่ npe เชียร์รังสิตครับ บ้านหม้อไปไม่ถูกครับ

หลังจากเปลี่ยนเป็น TDA 2040 แล้วครับ รู้สึกว่าเบสจะเปลี่ยนไป ผมว่ามันเบลอๆไม่กระชับเลยครับ หลังจากเปลี่ยน
      ถ่ายรูป บริเวณไอซี ชัดๆให้ดูหน่อยครับ ทั้งแผงเลยยิ่งดี

Comment

• ตามนี้เลยครับ แบบชัดเลย

Comment

• Last edited by keang; 25 Oct 2010, 20:43:57.

Comment

• Originally posted by keang View Post

0.15 uf ครับ ที่ตัวใหญ่เพราะ 400V ครับ 100 V หมดมีแต่ 400V เลยเอามาครับ

Comment

• Originally posted by rungrod View Post
              0.15 uf ครับ ที่ตัวใหญ่เพราะ 400V ครับ 100 V หมดมีแต่ 400V เลยเอามาครับ
              มีwima mks4 0.1uf ซัก2ตัวไหมครับ bicap ภาคจ่ายไฟ เบสจะกระชับขึ้นอีกนิดนึงครับ

Comment

• U2, U3, U4 ไอซีเบอร์ไรบ้างครับ

Comment

• Originally posted by keang View Post
                  U2, U3, U4 ไอซีเบอร์ไรบ้างครับ
                  u2 TDA2030A ต้อนนี้เป็น TDA2040 แล้ว ส่วน U3 U4 คือ TDA2030 ครับ

Originally posted by Wizardmans View Post
                  มีwima mks4 0.1uf ซัก2ตัวไหมครับ bicap ภาคจ่ายไฟ เบสจะกระชับขึ้นอีกนิดนึงครับ
                  มีครับ bicap ตรง c ภาคจ่ายไฟทั้ง2 หรอครับ

Comment

• Originally posted by rungrod
                    มีครับ bicap ตรง c ภาคจ่ายไฟทั้ง2 หรอครับ
                    ขอตอบแทนน่ะครับ
                    ใส่คร่อมที่ขาทั้ง2ข้าง(ขาบวก ขาลบ)ของnichiconทองตัวใหญ่ ทำทั้ง2ตัวครับ

Comment

ขอตอบแทนน่ะครับ
                      ใส่คร่อมที่ขาทั้ง2ข้าง(ขาบวก ขาลบ)ของnichiconทองตัวใหญ่ ทำทั้ง2ตัวครับ
                      0.15 uf ครับ เท่าตัวเดิมครับ แต่400 v เลยตัวใหญ่ครับ 100v หมด

Comment

• มีไครเคยลองทำแอมป์ ที่ใช้ IC STK463 บ้างครับ 10-30W เป็นเสตอริโอ
                        สเปกมันก็ไม่ขี้เร่เท่าใหร่นะครับ ผมว่าจะลองทำดูราคาไม่ค่อยแรง

........................................................................................................................................................................................................................

เห็นท่าน จขกท ทำ Gain CLONE LM3875 แล้วอยากทำบ้างจัง แต่แถวบ้านผมนี่ ราคาตัวละ 500 บาทเลยครับแพงอ่ะ 2 ข้างก็ 1000 นึง ใหนจะหม้อแปลงอีก เฮ้อ!!!!
                        ส่วน C มียี่ห้อนี่ยิ่งหาไม่ได้เลยครับ นิชชิคุณ นิปป้อน ฟิลลิป พานา อะไรอย่างเงี่้ยหาไม่ได้เลย T_T
                        แถวบ้านท่าน IC LM3875 ขายตัวเท่าใหร่ครับ แพงอ่ะเปล่า

...............................................................................................................................................................................................................................

นิปา.....

Comment

• บ้าไปแล้วตัวละ 500 ผมซื้อมาแค่ 200 เอง STK ผมเคยทำแต่ STK4231II เสียงต่างจากไอซีทั่วไปครับ ออกไปแนว
                          ทราสซิสเตอร์

Comment

• เบิ้ลซะงั้น เว็บนี้ตั้งแต่ปรับปรุงหน้าตา แล้วผมรู้สึกว่ามันเอ๋อๆ วันละหลายรอบเลย
                            Last edited by fenderfree; 25 Oct 2010, 22:15:18.

Comment

• Originally posted by KOTONOHA
                              เห็นท่าน จขกท ทำ Gain CLONE LM3875 แล้วอยากทำบ้างจัง แต่แถวบ้านผมนี่ ราคาตัวละ 500 บาทเลยครับแพงอ่ะ 2 ข้างก็ 1000 นึง ใหนจะหม้อแปลงอีก เฮ้อ!!!!
                              ราคาสุดโหด
                              National Semiconductor ขายsample LM3875TF ตัวละ $3.72
                              ส่งถึงหน้าบ้านด้วย

สมัยก่อน เห็นกรุ๊ปบายกันที่เวปตู่นินจา ตัวนึง130หรือ140บาทนี่แหล่ะ

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                                เบิ้ลซะงั้น เว็บนี้ตั้งแต่ปรับปรุงหน้าตา แล้วผมรู้สึกว่ามันเอ๋อๆ วันละหลายรอบเลย
                                ^
                                ^
                                +10 ครับวันนึงเข้าได้บ้างไม่ได้บ้าง

............................................................

ตอนนี้มีแผนจะทำ NP-100v12 กับ 12AU7 Tone Control Preamp
                                เดี๋ยวเก็บเงิน(คงอีกนาน)แล้วจะสั่งของ เสร็จเมื่อใหร่จะเอามาโชว์ครับ นิปา~ นิปา~

NP-100v12=เป็นแอมป์หูฟังใช้ 12AU7 กับ เฟส ไฮบริจกัน ได้วงจรมาจากเว็บนอกนอก ">>>NP-100v12<<<"
                                12AU7 Tone Control Preamp=เป็นปรีแอมป็ใช้12AU7 2ตัว ได้วงจรมาจาก htg2 ">>>12AU7 Tone Control Preamp<<<"

...........................................................................................................................

ปล.ท่านใดพอจะมีวงจร DC-DC 12 to 24 สัก 2A ง่ายๆบ้างใหมครับ หาในพี่กู๋แล้วแต่ไม่โดนใจซักวงจรเลยอ่ะ แต่ละวงจรแทบจะหาอุปกรณ์ไม่ได้แถมอธิบายไม่ครบอีก -_-*

นิปา~

Comment

Working...
                                X