Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บ้านท่านอยู่แถวไหนครับ เดี๋ยวถ้าว่างผมซื้อแล้วส่งไอซีไปให้

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
      บ้านท่านอยู่แถวไหนครับ เดี๋ยวถ้าว่างผมซื้อแล้วส่งไอซีไปให้
      เชียงใหม่ครับ เดี๋ยว pm ไปหาครับ
      Last edited by KOTONOHA; 26 Oct 2010, 00:39:07.

Comment

• Originally posted by KOTONOHA View Post
        ^
        ท่านใดพอจะมีวงจร DC-DC 12 to 24 สัก 2A ง่ายๆบ้างใหมครับ หาในพี่กู๋แล้วแต่ไม่โดนใจซักวงจรเลยอ่ะ แต่ละวงจรแทบจะหาอุปกรณ์ไม่ได้แถมอธิบายไม่ครบอีก -_-*

นิปา~
        ทำไมใช้ dc-dc ล่ะครับ???

Comment

• รถยนต์กับรถมอเตอร์ไซต์เป็น 12v. ไงครับ อยากได้วงจรเล็กๆใส่ในมอไซต์

แล้ว12v.ก็ต่อจากPSUได้ด้วย

Comment

• Originally posted by Wizardmans View Post
            จะBicap จะขนาน C อะไรยังไง ก็ว่ากันไป
            อยากถามว่า ถ้าอยากจะทำหม้อแปลงใว้ใช้แทนถ่าน 9V นี้ต้องเปลี่ยนอะไรยังไงบ้างครับ

Comment

• เอามาจากhead wiz ของ chu moy

หรือใช้ opamp เพิ่ม
              อันนี้buf634 ที่นิยมทำกันในhead amp(ตามdata sheetแล้วมันคือ headamp buf)

หรือจะใช้ic ตัวอื่นก็ได้ ยอดนิยมอีกตัวTLE2426(virtual groundโดยเฉพาะ)

จริงจะใช้opampเบอร์อื่นก็ได้ ไม่แน่ใจว่าวงจรเป็นยังไง
              --------------------------

ขออภัย อ่านผิด สับสนเอง นึกว่าจะใช้ถ่านแทนหม้อแปลง
              Last edited by ManiacMaew; 26 Oct 2010, 11:03:25.

Comment

• Originally posted by berryzlove
                อยากถามว่า ถ้าอยากจะทำหม้อแปลงใว้ใช้แทนถ่าน 9V นี้ต้องเปลี่ยนอะไรยังไงบ้างครับ
                ไฟAC > ไดโอดแบบบริดจ์ > ไฟDC = ไฟAC x 1.414 = ไฟDC
                18Vac x 1.414 = 25.45 Vdc

รู้ค่าเอ้าพุทไฟDC แต่ไม่รู้ค่าไฟACอินพุท = ไฟDC / 1.414 = ไฟAC
                ต้องการเอ้าพุท 9Vdc = 9Vdc / 1.414 = 6.36 Vac

--- 1.414 = ค่าตัวคูณเมื่อต่อผ่านไดโอดแบบบริดจ์ ---
                Last edited by keang; 26 Oct 2010, 10:58:59.

Comment

• จัดการ bicap เรียบร้อยครับ เบสกระชับขึ้นครับ

Comment

• Originally posted by keang View Post
                    --- 1.414 = ค่าตัวคูณเมื่อต่อผ่านไดโอดแบบบริดจ์ ---
                    รูท2 ??

Originally posted by rungrod View Post
                    จัดการ bicap เรียบร้อยครับ เบสกระชับขึ้นครับ

อื้มไดแค๊ปภาคจ่ายไฟหรือครับนั้น?
                    //ลายโหดเอาเรื่องแหะ....

Comment

• Originally posted by pluanant View Post
                      รูท2 ??

อื้มไดแค๊ปภาคจ่ายไฟหรือครับนั้น?
                      //ลายโหดเอาเรื่องแหะ....
                      ครับผม โหดหรอครับ

Comment

• Originally posted by pluanant
                        รูท2 ??
                        1.414 คือ รูท2
                        ใช่แล้ว

Originally posted by rungrod
                        จัดการ bicap เรียบร้อยครับ เบสกระชับขึ้นครับ
                        จุดบัดกรีสวยครับ แต่ถ้ามีเวลาเหลือ...เช็คคราบฟลั๊กออกด้วยก็ดี
                        เบสได้แบบที่ต้องการแล้ว ดีใจด้วยครับ
                        Last edited by keang; 26 Oct 2010, 15:04:44.

Comment

• Originally posted by KOTONOHA View Post
                          ^

ปล.ท่านใดพอจะมีวงจร DC-DC 12 to 24 สัก 2A ง่ายๆบ้างใหมครับ หาในพี่กู๋แล้วแต่ไม่โดนใจซักวงจรเลยอ่ะ แต่ละวงจรแทบจะหาอุปกรณ์ไม่ได้แถมอธิบายไม่ครบอีก -_-*

นิปา~
                          ใช้ IC 555 เป็น สวิตชิ่งก็ได้ครับ
                          ถ้ามีเพาเวอร์ซัพพลายเก่าๆ ลองหา IC TL 494 อะ ใช้ได้เหมือนกัน
                          Last edited by Zepherous; 26 Oct 2010, 15:11:33.

Comment

• Originally posted by Zepherous View Post
                            ใช้ IC 555 เป็น สวิตชิ่งก็ได้ครับ
                            ถ้ามีเพาเวอร์ซัพพลายเก่าๆ ลองหา IC TL 494 อะ ใช้ได้เหมือนกัน
                            ^
                            ^
                            พอจะมีวงจรใหมครับท่าน

ว่าแต่ IC 555 มันจ่ายกระแสได้ 2A ได้เลยเหรอครับ ผมก็มีนะวงจรแต่มันจ่ายได้แค่ 20-40mA เอง

นิปา~

Comment

• Originally posted by keang View Post
                              1.414 คือ รูท2
                              ใช่แล้ว

จุดบัดกรีสวยครับ แต่ถ้ามีเวลาเหลือ...เช็คคราบฟลั๊กออกด้วยก็ดี
                              เบสได้แบบที่ต้องการแล้ว ดีใจด้วยครับ
                              เช็คยังไงครับ แต่ผมว่ายังไม่แน่นไม่เป็นลูกเท่าไหร่เลย ไม่กระแทกเลย พอมีวิธีไหมครับ

Comment

• ผมพิมพ์ผิดเอง แก้ใหม่ "เช็คราบฟลั๊กออกด้วยก็ดี"
                                จะเอาเบสแน่นกระชับเป็นลูก ลองเปลี่ยนยี่ห้อจากWIMAเป็นEVOX

Comment

Working...
                                X