Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by keang View Post
    ผมพิมพ์ผิดเอง แก้ใหม่ "เช็คราบฟลั๊กออกด้วยก็ดี"
    จะเอาเบสแน่นกระชับเป็นลูก ลองเปลี่ยนยี่ห้อจากWIMAเป็นEVOX
    แล้วใช้อะไรเช็ดครับ ส่วนc ของ EVOX ไม่เคยรู้จักเลย แล้ว npe มีขายไหม แล้วตอนเปลี่ยนหมดเลยหรอครับ

Comment

• Originally posted by keang View Post
      ผมพิมพ์ผิดเอง แก้ใหม่ "เช็คราบฟลั๊กออกด้วยก็ดี"
      จะเอาเบสแน่นกระชับเป็นลูก ลองเปลี่ยนยี่ห้อจากWIMAเป็นEVOX
      แล้วใช้อะไรเช็ดครับ ส่วนc ของ EVOX ไม่เคยรู้จักเลย แล้ว npe มีขายไหม แล้วตอนเปลี่ยนหมดเลยหรอครับ

Comment

• Originally posted by rungrod View Post
        evox
        ไม่มีน่ะ เช็คสินค้า ที่npeได้ที่เว็บ
        http://www.mynpe.com/index_product.php
        แต่บางทีของก็ขาดน่ะ

แต่หาไม่ยากหรอกที่บ้านหม้อร้านอื่นมีเยอะ

---------------------

ส่วน เรื่องเช็ด เอาalcohol+แปรงสีฟันขนนุ่ม ขัด(เบามืออย่าโหด
        ถ้าต่อตรงหรือ hardwire ต้องยิ่งระวัง)

ถ้าจะเอาสะอาดจริง บ้างครั้ง เจอคราบไหม้ กอฮอล์จะเช็ดไม่ออก
        ลองไล่ตามลำดับนี้ดู
        ตามความสามารถในการละลาย
        น้ำยาล้างpcbหรือน้ำยาล้างเล็บ >>> fluxน้ำ >>alocohol
        (เป็นเยอะ ก็จุ่มลงอ่างเลยทั้งแผงเลย รอบสุดท้ายที่เป็นกอฮอล์รอแห้งก่อนหรือเอาอะไรเป่าให้แห้ง
        แล้วค่อยใช้ เดียวมันช็อตภายใน)

Comment

• Originally posted by KOTONOHA View Post
          ^
          ^
          พอจะมีวงจรใหมครับท่าน

ว่าแต่ IC 555 มันจ่ายกระแสได้ 2A ได้เลยเหรอครับ ผมก็มีนะวงจรแต่มันจ่ายได้แค่ 20-40mA เอง

นิปา~
          ตัว IC ใช้กำเนิดความถี่เฉยๆครับ
          แล้วเอาสัญญาณที่ได้ ขับเฟต ไปขับขดลวดอีกที เป็น วงจรสวิตชิ่ง จำนวนจะกำหนดแรงดัน และขนาดลวด กับกระแสเข้า จะกำหนดกระแสออกของวงจร

Comment

• ต้องพันขดลวดใช้เองใช่ไหมครับ ใครเคยทำแล้วเอามาลงให้ดู เป็นความรู้หน่อย ครับ ปวดหัวเหมือนกันเรื่องภาคจ่ายไฟเนี่ย
            เอาการแก้ปัญหา เรื่องการแปลงไฟที่มีให้เข้ากับวงจรที่ต้องใช้ก่อน เรื่องตัวไหนเสียงยังไงค่อยว่ากันทีหลัง ขอบคุณ คุณ zepherous ด้วยนะครับ ^^

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
              ต้องพันขดลวดใช้เองใช่ไหมครับ ใครเคยทำแล้วเอามาลงให้ดู เป็นความรู้หน่อย ครับ ปวดหัวเหมือนกันเรื่องภาคจ่ายไฟเนี่ย
              เอาการแก้ปัญหา เรื่องการแปลงไฟที่มีให้เข้ากับวงจรที่ต้องใช้ก่อน เรื่องตัวไหนเสียงยังไงค่อยว่ากันทีหลัง ขอบคุณ คุณ zepherous ด้วยนะครับ ^^
              ขดลวด/หม้อแปลง เราสามารถแกะได้จาก Powersupply เก่าๆ ได้ครับ

Comment

• ซํ้า

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                  evox
                  ไม่มีน่ะ เช็คสินค้า ที่npeได้ที่เว็บ
                  http://www.mynpe.com/index_product.php
                  แต่บางทีของก็ขาดน่ะ

แต่หาไม่ยากหรอกที่บ้านหม้อร้านอื่นมีเยอะ

---------------------

ส่วน เรื่องเช็ด เอาalcohol+แปรงสีฟันขนนุ่ม ขัด(เบามืออย่าโหด
                  ถ้าต่อตรงหรือ hardwire ต้องยิ่งระวัง)

ถ้าจะเอาสะอาดจริง บ้างครั้ง เจอคราบไหม้ กอฮอล์จะเช็ดไม่ออก
                  ลองไล่ตามลำดับนี้ดู
                  ตามความสามารถในการละลาย
                  น้ำยาล้างpcbหรือน้ำยาล้างเล็บ >>> fluxน้ำ >>alocohol
                  (เป็นเยอะ ก็จุ่มลงอ่างเลยทั้งแผงเลย รอบสุดท้ายที่เป็นกอฮอล์รอแห้งก่อนหรือเอาอะไรเป่าให้แห้ง
                  แล้วค่อยใช้ เดียวมันช็อตภายใน)
                  ขอบคุณครับ ผมว่าเปลี่ยน opamp ดีกว่าไหมครับ เปลี่ยน c ลายปริ้นมันบางมากๆ แถมต้องเริ่มใหม่หมด

Comment

• Originally posted by keang
                    Originally posted by rungrod
                    ผมว่าเปลี่ยน opamp ดีกว่าไหมครับ เปลี่ยน c ลายปริ้นมันบางมากๆ แถมต้องเริ่มใหม่หมด
                    ผมหมายถึง เปลี่ยนCที่ใช้BI-Cap จากWIMAเป็นEVOX + เพิ่มค่าอัตราทนไฟเป็น160-250v

ถ้าเบสยังไม่เป็นลูกยังไม่สะใจพอ ลองเปลี่ยนยี่ห้อCฟิลเตอร์ใหม่
                    ถอด nichiconทอง ออก ใส่ยี่ห้อ Rubycon 3,300-4,700uF 50v แทน

ถ้าเบสยังไม่ถูกใจ เปลี่ยนสายลำโพงจากPCBไปดอกลำโพงใหม่

ถ้ายังไม่ถูกใจอีก ต้องเล่นของแพงละ เปลี่ยนCใหม่อีกที คราวนี้ใช้แบบSnap-Inหรือแบบขันน๊อตเลย
                    ใช้ค่า2,200-4,700 50v แนะนำให้ลองMallory เบสแน่นมีพลัง กระชับแน่นเก็บตัวเร็วแต่มีรายละเอียด
                    บ้านเราหายากหน่อย แต่ถ้าต้องการใช้จริงๆ สั่งจากนอกเอาครับ

Originally posted by rungrod
                    จัดการ bicap เรียบร้อยครับ เบสกระชับขึ้นครับ
                    Last edited by keang; 27 Oct 2010, 13:53:09.

Comment

ผมหมายถึง เปลี่ยนCที่ใช้BI-Cap จากWIMAเป็นEVOX + เพิ่มค่าอัตราทนไฟเป็น160-250v

ถ้าเบสยังไม่เป็นลูกยังไม่สะใจพอ ลองเปลี่ยนยี่ห้อCฟิลเตอร์ใหม่
                      ถอด nichiconทอง ออก ใส่ยี่ห้อ Rubycon 3,300-4,700uF 50v แทน

ถ้าเบสยังไม่ถูกใจ เปลี่ยนสายลำโพงจากPCBไปดอกลำโพงใหม่

ถ้ายังไม่ถูกใจอีก ต้องเล่นของแพงละ เปลี่ยนCใหม่อีกที คราวนี้ใช้แบบSnap-Inหรือแบบขันน๊อตเลย
                      ใช้ค่า2,200-4,700 50v แนะนำให้ลองMallory เบสแน่นมีพลัง กระชับแน่นเก็บตัวเร็วแต่มีรายละเอียด
                      บ้านเราหายากหน่อย แต่ถ้าต้องการใช้จริงๆ สั่งจากนอกเอาครับ
                      ขอบคุณครับ แต่ผมไม่สะดวกไปบ้านหม้ออะ ที่ npe ไม่มีc evox ขายอีก แล้ว c ฟิลเตอร์นี้ ของ ELNA เบสเป็นลูกไหมครับ

Comment

• เอ่อ! คือว่าถ้าต้องการเบสเป็นลูกๆ
                        ทำไมไม่ทำวงจรบูสเบสเลยล่ะครับ ผมว่าง่ายกว่า ใช้ NE5532 กับ R C กรองความถี่ต่ำผ่าน

Comment

• Originally posted by KOTONOHA View Post
                          เอ่อ! คือว่าถ้าต้องการเบสเป็นลูกๆ
                          ทำไมไม่ทำวงจรบูสเบสเลยล่ะครับ ผมว่าง่ายกว่า ใช้ NE5532 กับ R C กรองความถี่ต่ำผ่าน
                          ความเห็นผม ที่ปรับแต่งภาคจ่ายไฟ เพราะสร้างพลังให้ภาคจ่ายรองรับเวลาเบสมาหนักแล้วแล้ว C สามารถจ่ายสำรองช่วงที่เบสมาเป็นลูก ๆ ทำให้ เบสออกมากระชับ ไม่หลวมเหมือนไฟจ่ายไม่พอครับ

Comment

• วันนี้ไปร้้านขายอะใหล่แถวบ้านมา(ที่จริงก็ไกลอยู่)
                            ได้ไอ่นี่มาครับ ว่าจัเอามาครอบสายสัญญาณ

.......................................................

แล้วผมก็ถามราคา LM3875 มาด้วย เขาบอกมาว่าของไม่มี
                            ..แต่เขาบอกว่ามี LM3876 ตัวละ 250บาท แต่ของหมด
                            .....และ LM3886 ตัวละ 250บาท มีของ

ท่าน fenderfree ครับ สองตัวนี้ใช้แทน LM3875 ได้ใหมครับ และที่บ้านท่านราคาเท่าใหร่ครับ

......................................................................................................................................

นิปา~

Comment

นิปา~
                              อยากถามว่าพอใส่แล้วเสียงแตกต่างกัน หรือไม่แล้ว เสียงออกมาเป็นอย่างไรน่ะครับ สนใจอยู่....

Originally posted by keang View Post

น่าลองแหะ ...

Comment

• Originally posted by pluanant View Post
                                อยากถามว่าพอใส่แล้วเสียงแตกต่างกัน หรือไม่แล้ว เสียงออกมาเป็นอย่างไรน่ะครับ สนใจอยู่....

หูผมฟังออกว่า แบ็คกราว(เขียนถูกรึเปล่าไม่รู้) มันเงียบขึ้นครับ และรายละเอียดครบ ต้องลองครับหูคนเราไม่เหมือนกันครับ
                                พวกนี้จะเห็นผลเมื่อมีเคลื่อนเยอะๆหมายถึงคลื่อนแทรกน่ะครับ(พวกPAจะใช้กันตอนที่มีไมค์ลอยชนกันหลายๆตัว) หรือ ที่ๆต้องการเดินสายยาวๆ

นิปา~

Comment

Working...
                                X