Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• LM3875 กับ LM 3886 ใช้แทนกันไม่ได้ครับ ต้องไล่วงจรใหม่ ดูที่หน้าแรก ผมแนบไฟล์ ใว้ให้น่ะครับในนั้นจะบอกลายละเอียด
    ว่าอะใหล่แต่ละตัวทำหน้าที่อะไร พอเรารู้แล้วก็สามารถดัดแปลงวงจรได้ง่ายครับผม
    เครื่องเสียง PA ผมเคยเดินสาย เยอะสุด 64 ช่อง มีสามเวที เวทีนึง วงออเคสตร้า เวทีนึงดนตรีไทย อีกเวทีนึงดนตรีสากล เวทีกลางอีก
    ไมค์ลอยประมาณ 24 สำรองอีก 8 ไม่เคยใช้ ตัวนั้นเลยครับ แต่ใช้ ซอฟแวร์ ของไมค์ ช่วยในเรื่องการจัดแบ่ง และสแกนความถี่เอา
    ระบบใหญ่แค่ไหนก็ไม่เคยเห็นใครใช้เลยครับ เพราะเครื่องเสียง PAอุปกรณ์ ทุกชิ้น จะเชื่อมต่อกับ ด้วยสัญาณ Balance
    เดินไกลแค่ไหนโอกาศที่จะเกิดสัญาณ รบกวนน้อยมาก ครับ

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
      LM3875 กับ LM 3886 ใช้แทนกันไม่ได้ครับ ต้องไล่วงจรใหม่ ดูที่หน้าแรก ผมแนบไฟล์ ใว้ให้น่ะครับในนั้นจะบอกลายละเอียด
      ว่าอะใหล่แต่ละตัวทำหน้าที่อะไร พอเรารู้แล้วก็สามารถดัดแปลงวงจรได้ง่ายครับผม
      เครื่องเสียง PA ผมเคยเดินสาย เยอะสุด 64 ช่อง มีสามเวที เวทีนึง วงออเคสตร้า เวทีนึงดนตรีไทย อีกเวทีนึงดนตรีสากล เวทีกลางอีก
      ไมค์ลอยประมาณ 24 สำรองอีก 8 ไม่เคยใช้ ตัวนั้นเลยครับ แต่ใช้ ซอฟแวร์ ของไมค์ ช่วยในเรื่องการจัดแบ่ง และสแกนความถี่เอา
      ระบบใหญ่แค่ไหนก็ไม่เคยเห็นใครใช้เลยครับ เพราะเครื่องเสียง PAอุปกรณ์ ทุกชิ้น จะเชื่อมต่อกับ ด้วยสัญาณ Balance
      เดินไกลแค่ไหนโอกาศที่จะเกิดสัญาณ รบกวนน้อยมาก ครับ
      อืม งั้นเหรอครับ
      แต่ผมเคยไปทำงานกับงานเครื่องเสียงแล้วหัวหน้าเขาใส่ครอบไว้ที่สายสัญยาณน่ะครับสองสามเส้นไม่เยอะครับ รู้สสึกว่าจะต่อระหว่าง มิกเซอร์ กับ ไมค์ และ EQ
      ถามดูเขาก็ตอบมาแบบนี้เหละครับ และผมก็หาซื้อเลย หาร้านใหนๆก็ไม่มีขาย เมื่อวานเจอที่ร้านนึงก็เลยซื้อครับ

นิปา~

Comment

• ผมยังนึกไม่ออกว่ามันช่วยกันสัญญาณรบกวนได้ยังไง
        มีแค่พลาสติกไปครอบเองนี่นา ?

Comment

• Originally posted by milestone View Post
          ผมยังนึกไม่ออกว่ามันช่วยกันสัญญาณรบกวนได้ยังไง
          มีแค่พลาสติกไปครอบเองนี่นา ?
          สีดําๆคือแกนเฟอร์ไรท์ ครับ

Comment

• อ้อ ยังงี้นี่เอง

---------------------------------------------
            แม่เหล็กเซรามิกมีองค์ประกอบหลัก คือ เหล็ก (Fe) จึงมีชื่อเรียกว่า เฟอร์ไรต์ (ferrite) ซึ่งสามารถแบ่งได้เป็น 2 ชนิด คือ ซอฟต์เฟอร์ไรต์ (soft ferrite) และฮาร์ดเฟอร์ไรต์ (hard ferrite) ซอฟต์เฟอร์ไรต์เป็นสารประกอบของ MO.Fe2O3 โดย M อาจเป็นไอออนของเหล็ก แมงกานีส (Mn) หรือนิกเกิล (Ni) ซึ่งมีประจุบวกสอง สมบัติทางแม่เหล็ก ที่โดดเด่นของซอฟต์เฟอร์ไรต์ นอกเหนือจากการทำให้มีสภาพแม่เหล็ก และทำลายสภาวะแม่เหล็กได้ง่าย เหมือนแม่เหล็กโลหะ ซอฟต์เฟอร์ไรต์ยังมีความต้านทานสูง จึงนิยมใช้เป็นชิ้นส่วนใน อุปกรณ์ที่ต้องการความถี่สูง อาทิ หม้อแปลงไฟฟ้า ไมโครเวฟ เพราะสามารถลดค่าพลังงานสูญเสีย ที่เกิดขึ้นเนื่องจาก ผลของการเปลี่ยนแปลงทางแม่เหล็กได้ดี ตัวอย่างของซอฟต์เฟอร์ไรต์ ได้แก่ แมงกานีสซิงก์เฟอร์ไรต์ (MnxZn1-xFe2O4) นิกเกิลซิงก์เฟอร์ไรต์ (NixZn1-xFe2O4)

ส่วนแม่เหล็กเซรามิกอีกประเภทหนึ่งคือ ฮาร์ดเฟอร์ไรต์นั้น มีองค์ประกอบพื้นฐานคือ MO.6Fe2O3 เมื่อ M คือไอออนของแบเรียม (Ba) และสตรอนเตียม (Sr) สมบัติเด่นของฮาร์ดเฟอร์ไรต์ ที่ตรงกันข้ามกับซอฟต์เฟอร์ไรต์ คือ เหนี่ยวนำให้เป็นแม่เหล็กได้ยาก หรือหมดสภาพได้ยากกว่า จึงนิยมใช้เป็นแม่เหล็กถาวรในอุปกรณ์ต่างๆ อาทิ เครื่องกำเนิดไฟฟ้า รีเลย์ มอเตอร์ และเทปแม่เหล็ก ตัวอย่างของฮาร์ดเฟอร์ไรต์ ได้แก่ แบเรียมเฟอร์ไรต์ (BaO.6Fe2O3) และสตรอนเตียมเฟอร์ไรต์ (SrO.6Fe2O3)

ในปัจจุบันการวิจัยและการพัฒนาด้านแม่เหล็กเซรามิก ยังคงเป็นที่สนใจกันอย่างกว้างขวาง เพื่อให้ได้แม่เหล็กเซรามิกที่มีประสิทธิภาพ และเหมาะสมกับการใช้งานด้านต่างๆ ได้อย่างหลากหลาย

Comment

• Originally posted by KOTONOHA View Post
              วันนี้ไปร้้านขายอะใหล่แถวบ้านมา(ที่จริงก็ไกลอยู่)
              ได้ไอ่นี่มาครับ ว่าจัเอามาครอบสายสัญญาณ

ยากจะบอก ว่าผมลองแล้ว แยกไม่ออก ทั้งกับทีวี ลำโพง dac
              เผลอซื้อมาตั้ง10ตัว

แต่ถ้าทำแบบนี้ แต่ทำกับสายสัญญาณ(mini3.5) ที่ต่อมาจากคอม เคยลองแล้วแยกออก

ที่เด่น เลยคือ เสียงเบาลง

ทฤษเดา เหมือนได้ขวดลวดแกนferriteมา(แต่henryต่ำมากๆ) ตัดความถี่บางส่วนทิ้ง

แต่ถ้าจะเอาไปลองทำตาม หลังจากม้วนไว้ในferrite แล้ว เปิดเพลงสักพักก่อนน่ะ
              ถึงจะeffect
              ตอนเจอใหม่ๆ งงเลย อยู่ดีๆ เบาลงกลางเพลง

Comment

• อย่างงี้นี้เอง เปลี่ยนสายเป็น inductor จำเป็นได้ด้วยแฮะ....

Comment

• Spague TE-1204
                  บ้านหม้อร้านใต้บันได ตัวละ5บาท

Credit k.Ben ครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

• Sprague รุ่น30D ค่า10uF 25v ปีผลิต1978
                    ราคาแบบนี้ ใครจะเก็บรีบเก็บเลยน่ะ ก่อนที่พวกพ่อค้าจะเหมาไปหมด
                    Last edited by keang; 29 Oct 2010, 12:57:13.

Comment

• พี่ๆครับพอดีแกะลำโพง sat ออกมา มีc 1 uf อยู่ไม่ทราบว่าต้องโมอะไรเพิ่มไหมครับ

Comment

• ดอกลำโพงท่าทางคุณภาพดีใช้ได้เลยนะเนี่ย เปลี่ยนค่าเท่าเดิม แต่เปลี่ยนยี่ห้อก็ได้ครับเอาแบบที่คัดเกรดหน่อย
                        คุณภาพเสียงจะได้ดีขึ้น หรือจะลองเปลี่ยนค่าดู เผื่อได้เสียงที่ถูกใจ แต่ค่าเดิมเค้าต้องคิดมาแล้วหล่ะว่าเหมาะกับลำโพงเค้า ^^

Comment

• เปลี่ยนสาย แต่ถ้าจะแกะออกยาก ติดกาวยาง
                          ไม่ก็เปลี่ยน c 1uf ดูลองหาc c filmมาเปลี่ยนแทนดูก็ได้
                          audyn QS ที่npeมี ค่า1u ตัวใหญ่หน่อย

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                            ดอกลำโพงท่าทางคุณภาพดีใช้ได้เลยนะเนี่ย เปลี่ยนค่าเท่าเดิม แต่เปลี่ยนยี่ห้อก็ได้ครับเอาแบบที่คัดเกรดหน่อย
                            คุณภาพเสียงจะได้ดีขึ้น หรือจะลองเปลี่ยนค่าดู เผื่อได้เสียงที่ถูกใจ แต่ค่าเดิมเค้าต้องคิดมาแล้วหล่ะว่าเหมาะกับลำโพงเค้า ^^

Originally posted by ManiacMaew View Post
                            เปลี่ยนสาย แต่ถ้าจะแกะออกยาก ติดกาวยาง
                            ไม่ก็เปลี่ยน c 1uf ดูลองหาc c filmมาเปลี่ยนแทนดูก็ได้
                            audyn QS ที่npeมี ค่า1u ตัวใหญ่หน่อย
                            ครับผมเดียวจะลองดู แบล้งต้องบุใยแก้วไหมครับ

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                              เปลี่ยนสาย แต่ถ้าจะแกะออกยาก ติดกาวยาง
                              ใช้ตัวนี้หรือป่าวครับ

Comment

• ขออัพแทรกเล็กน้อย (แต่รูปเยอะมาก !!)

กำลังหาวิธียัด ลงไปอยุ่ ก่ะไปต่อ อนุกรมกับลำโพงในฝั่งตัวเอง อยากถามว่าต่อเข้าอะไรก่อนดีครับ...

ก่ะจะเปลี่ยนหัว

อันนี้โมใหม่ คือบัคกรีทองแดงติดกับขายากมาก +กับง่วง เลยตัดแผ่นปริ้นอเนกประสงเอาละกัน

ทำแล้วเบสหนักเป็นลูกขึ้นครับ

คงจะติดตามไปเรื่อยๆคงไม่ได้อัพอีกนาน รอดูผลวานพวกพี่ๆอยุ๋ครับผม !!
                                Last edited by pluanant; 29 Oct 2010, 22:48:07.

Comment

Working...
                                X