Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว่าจะทํา Power AMP Class A ซักตัวนึง ก่อนสิ้นปี คิดอยู่ว่า จะเป็น Transistor หรือ Chipamp Bias ClassA ดี

Comment

• Originally posted by Wizardmans
      ว่าจะทํา Power AMP Class A ซักตัวนึง ก่อนสิ้นปี คิดอยู่ว่า จะเป็น Transistor หรือ Chipamp Bias ClassA ดี
      Chip-Amp Bias Class A ดีกว่าครับ จะได้มีคนทำตามได้ร่วมสนุกหลายคนหน่อย
      แต่ทรานซิสเตอร์คงให้ผลดีกว่า

Comment

• ผมเชียร์ ทรานซิสเตอร์ จะได้ทำด้วย คือ ผมไปก็อปของ ฝรั่งมาทำแล้วไม่สำเร็จ เบอร์ 2sc5200 ว่าจะแบนเข็มไปที่ บอร์ด 741
        ท่านใดพอทราบมั้ยครับว่าเป็น คลาสใด

Comment

• ท่านเก่ง กับท่าน พ่อมด ถ้าว่างๆรบกวน ช่วยอธิบานการจัด ไบอัสกระแสให้วงจรทีนะครับ จะเป็นไอซีหรือทรานซิสเตอร์ก็ได้
          เป็นวิทยาทาน เอาแบบบ้านๆก็ได้ครับ

Comment

• ผมบอกตรงๆน่ะ ผมไม่ได้ให้ความสำคัญกับเรื่องสเปคหรือเรื่องแอมป์คลาสไหนเลย
            เพราะ จริงๆมันไม่ได้เป็นตัวบ่อบอกเรื่องคุณภาพเสียงสักเท่าไหร่ คลาสAเหมือนกันแต่จัดวงจรไม่ลงตัวก็สู้คลาสABที่จัดวงจรดีๆไม่ได้
            เหมือนเรื่องOCL/OTL วงจรขยายแบบOCLมากมายที่ให้คุณภาพเสียงให้ความน่าฟังสู้วงจรขยายแบบOTLดีๆไม่ได้

คลาสA ถ้าจะจัดไบอัสให้ถูกต้อง ต้องไปดูดาต้าชีทของทรานซิสเตอร์ของไอซีแต่ละเบอร์ว่า ต้องใช้กระแสไบอัสเท่าไหร่ถึงจะเข้าคลาสA

ผมฟังเสียงเอา ถ้าดีถ้าถูกใจ ค่อยมาศึกษาดูวงจรดูการทำงานดูเทคนิคของคนออกแบบ

ดู2อันนี้เป็นแนวทางก็ได้ครับ มีอธิบายไว้ละเอียดพอสมควร
            Tweaker's Asylum - Op Amps running Class A?
            Tangentsoft - Biasing Op-Amps into Class A
            Last edited by keang; 30 Oct 2010, 13:02:46.

Comment

• qsในเว็บไม่มีรุ่นให้ดูครับ มีแต่ q4 กับq6

ไม่รู้ท่านจะชอบเสียงยี่ห้อ audyn ด้วยรึเปล่าน่ะ
              ถ้าอยากลองแบบประหยัดงบลงไปอีก ก็ลองถอดc ออก ก็พอ

Comment

• ผมว่าถ้าเริ่มต้นจากการจัด ไบอัสวงจร น่าจะเป็นจุดเริ่มต้นที่ดี นะครับ สำหรับคนที่อยาก จะโม หรือประกอบแอมป์เอง
                เดี๋ยวว่างๆ จะไปค้นในกูเกิ้ล เอาแบบง่ายๆ ที่สุดก่อนเลย ^^

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                  qsในเว็บไม่มีรุ่นให้ดูครับ มีแต่ q4 กับq6

ไม่รู้ท่านจะชอบเสียงยี่ห้อ audyn ด้วยรึเปล่าน่ะ
                  ถ้าอยากลองแบบประหยัดงบลงไปอีก ก็ลองถอดc ออก ก็พอ
                  ถอด C ออกเฉยๆ ไม่แนะนำครับ ถ้ามีไฟ DC วิ่งมานิดนึงละก็ ทวิสเตอร์ขึ้นสวรรค์แน่ๆ

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                    qsในเว็บไม่มีรุ่นให้ดูครับ มีแต่ q4 กับq6

แล้วแล้วแนวเสียงของ c ตัวนี้เป็นไงหรอครับ

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                      ผมว่าถ้าเริ่มต้นจากการจัด ไบอัสวงจร น่าจะเป็นจุดเริ่มต้นที่ดี นะครับ สำหรับคนที่อยาก จะโม หรือประกอบแอมป์เอง
                      เดี๋ยวว่างๆ จะไปค้นในกูเกิ้ล เอาแบบง่ายๆ ที่สุดก่อนเลย ^^
                      เพิ่มเติมให้อีกนิดนึงครับ เหตุผลที่เค้าทํา Amp ClassA ด้วย transitor มากกว่า เพราะทําระบบระบายความร้อนได้ง่ายกว่า ส่วน Chipamp เวลา bias ClassA แล้ว กําลังขับที่เป็น ClassA จริงๆ จะตํ่า [1-10watt]

Comment

• เห็นดอกลำโพง กับทวีตเตอร์แบบ horn นึกถึงตู้ระบบ Backload horn ทุกทีเลยครับ
                        [IMG][/IMG]

Comment

• Originally posted by Dearjohn View Post
                          เห็นดอกลำโพง กับทวีตเตอร์แบบ horn นึกถึงตู้ระบบ Backload horn ทุกทีเลยครับ
                          [IMG][/IMG]

ดอกลำโพงของคุณ pluanant ดูจากรูปน่าจะขนาด 3 นิ้ว เอาไปลงตู้เบสิคของ Fostex ได้เลย มีพอรท์เบสด้านหน้าตู้ด้วยครับ อันนี้แบบครับ

[IMG][/IMG]

Comment

• ขอบคุณครับ!! เดียวไปหาไม้อัดดีๆ ก่อนละกัน........

Comment

• เยี่ยมมากครับ หน้าลองทำดู ลายวงจรก็ไม่ยาก

Comment

• ตัวไหนหรอครับ ^^
                                Originally posted by pitah View Post
                                เยี่ยมมากครับ หน้าลองทำดู ลายวงจรก็ไม่ยาก

Comment

Working...
                                X