Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ประกอบ Gainclone 2ชมเสร็จ แต่วันนี้นั่งทำกล่องทั้งวัน ทำไม่เสร็จแหะ
    เจาะเสร็จนั่งเจียรูให้มันพอดี หัวเจียเจ็งหมดไป3อันล่ะ รอไปซื้อใหม่มาทำต่อ

จะได้เอามาโชว์กะเค้าเมื่อไหร่เนี่ย TT

Comment

• หาเรื่องเสียตังอีกจนได้ ไปถอยซาวการ์ดมาเล่นกับ NB (PC ด้วยหละ) แล้วไม่มีแอม 5.1 ว่าจะทำดู มีลำโพงทีวี 10W 8โอม ถอดมาจากทีวีซำซุง อยุ่ประมาณเกือบ 15 ตัวได้

ที่อยากได้คือแอม5.1ประมาณ 5-10W/ข้าง (ใช้กับลำโพงทีวี) แล้วซับประมาณ 6 นิ้ว 15-25W ดอกนึง

อยากได้ไอซีที่ใช้ไฟ 12V (จะใช้ซัพพลายคอมเก่าๆจ่ายเอา) ที่คุยๆ กันในคลับ (ม.ต้น ม.ปลาย) ก็ TDA2005 ขับ 5ช่อง แต่ซับไม่รู้ว่าจะเอาตัวไหนดี ที่กำลังประมาณ 15-25W

Comment

• ซับเอา tda2005 มา บริดจ์โมโน เลยครับ
        กล่องผมรอมาหลายเดือนยังไม่ได้เลย ช่างที่ทำงานเล่นตัวจริงๆ ทั้งๆที่ผมก็จ้างเค้าเต็มที่นะ

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
          ซับเอา tda2005 มา บริดจ์โมโน เลยครับ
          กล่องผมรอมาหลายเดือนยังไม่ได้เลย ช่างที่ทำงานเล่นตัวจริงๆ ทั้งๆที่ผมก็จ้างเค้าเต็มที่นะ
          คือใช้ TDA2005 ทั้งระบบเลยใช่ไหมครับ

TDA2005 1>>>>FL FR
          TDA2005 2>>>>SL SR
          TDA2005 3>>>>CE
          TDA2005 4>>>>SW (Bridge)

แล้วตรง Center ผมปล่อยไว้ช่องนึง มันจะเป็นอะไรไหมครับ หรือหาไอซีเบอร์อื่นที่เป็นโมโนมาใช้แทนดีกว่าครับ

Comment

• Originally posted by mookDANG2008 View Post

อยากได้ไอซีที่ใช้ไฟ 12V (จะใช้ซัพพลายคอมเก่าๆจ่ายเอา) ที่คุยๆ กันในคลับ (ม.ต้น ม.ปลาย) ก็ TDA2005 ขับ 5ช่อง แต่ซับไม่รู้ว่าจะเอาตัวไหนดี ที่กำลังประมาณ 15-25W

ของมือ1ใช่มั้ยเนี้ย
            เสียดาย ไม่งั้นยุให้แกะข้างในมาดูแหล่ะ

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
              เสียดาย ไม่งั้นยุให้แกะข้างในมาดูแหล่ะ
              55+ ท่าน ManiacMaew คิดเหมือนผมเลย อยากเห็นข้างในมันจริงๆ

นิปา~

Comment

• อยากลองต่อหลอดแต่ไม่รู้จะเริ่มจากไหนดี ช่วยแนะนำทีครับ ถ้ามีเว็บที่เริ่มตั้งแต่พื้นฐานเลยก็ดีนะครับ เพราะผมไม่รู้เรื่องเลยอะ

Comment

• ปล่อยใว้ไม่เป็นไรครับ หรือจะเอาเป็น เบอร์อืนที่แรงกว่า เป็น cen+sub แต่ปรับอัตตราการขยายช่อง cen ให้น้อยกว่า sub แต่โครงการของท่าน มีข้อจกัดเรื่อง ไฟเลี้ยงไอซี ที่ต้องเป็น 12 โวลท์ใช่ป่าวครับ
                  Originally posted by mookDANG2008 View Post
                  คือใช้ TDA2005 ทั้งระบบเลยใช่ไหมครับ

TDA2005 1>>>>FL FR
                  TDA2005 2>>>>SL SR
                  TDA2005 3>>>>CE
                  TDA2005 4>>>>SW (Bridge)

แล้วตรง Center ผมปล่อยไว้ช่องนึง มันจะเป็นอะไรไหมครับ หรือหาไอซีเบอร์อื่นที่เป็นโมโนมาใช้แทนดีกว่าครับ

Comment

• ผมเคยหาความรู้ตามเว็บแล้วครับ บอกได้เลย "ยาก"เหมือน มีแต่คนที่เค้าเก่งๆคุยกัน ถ้าจะเริ่มต้น ผมแนะนำให้ซื้อหนังสือ ของ อ.จำรัส มาอ่านครับ อ่านเพลินๆ รู้สึกจะมีสองเล่มมั้ง(เล่ม1กับเล่ม2) ชื่อหนังสือ เครื่องขยายหลอด อ่านในเว็บ แทบจะไม่มีความรู้ให้เก็บเกี่ยวเลย มีแต่เอาผลงานมาให้ดูกัน
                    ถ้าเรื่มต้น ให้เริ่มจาก ปรีหลอดก่อน เพราะหาอุปกรณ์ได้ง่ายกว่า ต่อแอมป์หลอด 1.งบบานปลาย 2.อปกรณ์หายาก [/QUOTE]=milestone;23552734]อยากลองต่อหลอดแต่ไม่รู้จะเริ่มจากไหนดี ช่วยแนะนำทีครับ ถ้ามีเว็บที่เริ่มตั้งแต่พื้นฐานเลยก็ดีนะครับ เพราะผมไม่รู้เรื่องเลยอะ[/QUOTE]

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post

Comment

• มันมีรีโมทด้วยใช่ป่าวครับ เห็นมี ช่องรับ อิฟาเรดอยู่

Comment

• โชว์หน่อย

AMP BURNBROWN

งบ 3000 + - ตามเกรดอุปกรณ์

BUF 634 ข้างล่ะ 4 ตัว L+R = 8 ตัว 15 W

INPUT OPA 627 ข้างล่ะ 1 =2 ตัว
                          capa Obbligato

แนวเสียง ออกแนว ClassA แนว Rock Dance Hiphop เสียง พอทำเสร็จ ผมเก็บ GainClone
                          กับ B1 ลงกรุ เลย

ข้อเสีย คือ ถ้าลืมต่อ INPUT สัญญาณ รบกวน ออสซิลเลส จะ ออก ลำโพงทันที ทำให้ ลำโพง พังได้เลย เพราะamp ตัวนี้ไม่มี วงจร ป้องกันใดๆทั้งสิ้น ว่าจะไปซื้อป้องกัน ลำโพง มาใส่

ทำมา 4-5 เดือนแล้ว ยังไม่ได้ลงกล่องเลยครับ

ส่วนลำโพงที่ใช้ก็ audio engine a2 เอามารื้อไส้ในทิ้งหมด แล้วโม cross มาใช้ C ของ Obbligato
                          Attached Files
                          Last edited by siligon_gt; 1 Nov 2010, 18:12:15.

Comment

• อันนี้ก็ dac ชุดคิตPCM1794

เป็นบอร์ด Decoder CS8416 ต่อร่วมกับบอร์ดดีทูเอ PCM1794ร่วมทั้งสายลิงค์ดิจิตอลและสายต่อ RCA

- PCM1794 เป็นชิป ดีทูเอที่รองรับสัญญาณ SPDIF ความละเอียด 16-24bit ที่ความถี่สุ่ม 32-200 kHz

-เป็นบอร์ดDAC PCM1794 พร้อมชุด Analog Filter โดยใช้ ออปแอมป์แบบคู่เบอร์ NE5532

-รับสัญญาณ SPDIF ความละเอียด 16-24bit ที่ความถี่สุ่ม 32-192 kHz

งบ 3500 + ตามเกรดอุปกรณ์ ne5532 เปลี่ยนเป็น BB OPA2107AP เสียงดีเยอะเลย
                            Attached Files
                            Last edited by siligon_gt; 1 Nov 2010, 18:20:52.

Comment

• สวยดีครับ เสียงท่าจะดีไม่น้อย

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                                มันมีรีโมทด้วยใช่ป่าวครับ เห็นมี ช่องรับ อิฟาเรดอยู่
                                ถูกต้องครับ แต่ต้องซื้อเพิ่มเอาเอง

Comment

Working...
                                X