Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หุๆ ผมกะลังเทส แอมป์ทรานซิสเตอร์ เบอร์ 2SC5200+2SA1943 ของ TOSHIBA อยู่เลยครับ วันนี้ว่างๆเลยจัดซะ
    เส็จไปข้างนึง อีกข้างขาดตัว R ปรับกระแส กับ TR 350+340 วงจรนี้ใช้ออปแอมป์ด้วย หน้าตาคุ้นๆ
    มันคือบอร์ด 741 ยอดนิยมนั่นเอง

อุปกรณ์น้อยชิ้น

กัดลายวงจรเอง
    Last edited by fenderfree; 3 Nov 2010, 01:04:06.

Comment

• Originally posted by Wizardmans View Post

พึ่งรู้ว่าDacที่ผมใช้อยู่ทําamp ได้ด้วย สารพัดประโยชน์จริงๆ ....
      5555555 ผิดเบอร์ครับ หลอนแล้ว สงสัยเพราะพิษไข้วันนั้น
      เบอร์ TDA1554Q ครับผม - -"
      แต่ถ้าต้องการ วัตต์เยอะๆ รู้สึกว่า เบอร์ TDA 7386 จะให้ได้เหมือนกัน เป็นแบบคลาส AB กำลังงาน 40วัตต์ x4 ที่ไฟ 14.4v. (12v.)
      พวกแอมป์ที่ทำ 12v. แต่กำลังขับเยอะๆ สำคัญเลยคือ หม้อแปลงไฟ แอมป์ต้องเยอะมากๆ ครับ

เดี๋ยววันนี้ ดัดแปลง Inspire 6600 6.1Ch.
      ใส่ภาค Subwoofer amp ใหม่ แต่ด้วยความขี้เกียจ จะใช้ชุด Kit แบบสำเร็จแทน... ใช้ไฟเลี้ยงคู่ + - 35v. กำลังขาออก 48w. (RMS)
      ออกมายังไง หมู่หรือจ่า เดี๋ยวเอามาให้ดูชมครับผม

ปล.ของท่านหมึกแดงสองพันแปด วงจรที่ได้มา(ประกิตแอนด์เซอร์คิต) เป็นภาคขับเฉยๆ ไม่มีวงจรตัดความถี่นะครับ
      แต่ของเจ้าเดียวกัน เห็นมีวงจร"ซับวูฟเฟอร์ฟิลเตอร์" น่าจะเอามาร่วมได้นะ
      Last edited by Zepherous; 3 Nov 2010, 10:57:20.

Comment

• อิอิ ท่าน fenderfree สอนผมกัดปริ้นหน่อยดิครับ อิอิ ผมกัดทีไร เน่า(เกือบ)ทุกที อิอิกำ

Comment

• ต้องใจเย็นๆครับผม การกัดปริ้นไม่ยากเท่าตอนแกะลายวงจร ต่างคนก็มีวิธีของตัวเองที่ถนัด
          ของผมชอบ ใช้สติ๊กเกอร์ ปิด แล้วก็เอาเทปสองหน้าแบบ บางที่สุด ปิดทับอีกที แล้วก็เอาลายวงจรที่ปริ้นลงกระดาษ
          มาปิทับ แล้วก็ใช้คัตเตอร์ ค่อยๆกรีดไปเรื่อย ตรงนี้หล่ะยากสุดๆ ตัดสติ๊กเกอร์ ทดสอบตัวเอง เรื่อง ความละเอียด
          ความใจเย็น ความอดทน แผ่นนึงผมนั่งตัดเกือบครึ่งวัน บัดกรี 5 นาทีก็เส็จละ ^^

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
            ต้องใจเย็นๆครับผม การกัดปริ้นไม่ยากเท่าตอนแกะลายวงจร ต่างคนก็มีวิธีของตัวเองที่ถนัด
            ของผมชอบ ใช้สติ๊กเกอร์ ปิด แล้วก็เอาเทปสองหน้าแบบ บางที่สุด ปิดทับอีกที แล้วก็เอาลายวงจรที่ปริ้นลงกระดาษ
            มาปิทับ แล้วก็ใช้คัตเตอร์ ค่อยๆกรีดไปเรื่อย ตรงนี้หล่ะยากสุดๆ ตัดสติ๊กเกอร์ ทดสอบตัวเอง เรื่อง ความละเอียด
            ความใจเย็น ความอดทน แผ่นนึงผมนั่งตัดเกือบครึ่งวัน บัดกรี 5 นาทีก็เส็จละ ^^
            ขอบคุณครับท่าน แล้วเวลาออกแบบโปรแกรมท่านใช้โปรแกรมอะไรออกแบบอะครับ

Comment

• แล้วแอมป์ซับตัวนี้พอใช้ได้ป่าวครับ พอดีไปเห็นแว๊บๆ เห็นมีครอสในตัว (สงสัยต้องยอมใช้หม้อกับซับ)

ลายระเอียดแอมป์ครับ

Comment

• ผมใช้ protel ครับ แต่ส่วนมาก ก็อปๆเค้ามา ใช้โปรแกมไม่ค่อยคล่อง เมื่อก่อนเคยแกะปริ้นแบบ ใช้ปากกาเมจิ ผมลองมาแทบทุกยี่ห้อ เน่าทุกที
                เปลี่ยนส่วนผสม น้ำยากัดปริ้นก็แล้ว

Comment

• ต้องเเจมครับผมทำเเต่tda2005r*2 20+20w sub1 เสียงธรรมดา1 ลากวงจรเองมัวๆ55555+

Last edited by bankgamer; 3 Nov 2010, 23:55:46.

Comment

• โห..เจ๋งอ่ะ ทำไมอะใหล่มันเยอะจังครับ

Comment

• จากภาพท่าน bankgamer สีหัวเหลืองๆ มันบวมรึเปล่า หรือว่า มันคือสี reuseครับ lol

ปรินท์ผม ก็ใช้ เมจิ เหมือนกันค่อยเอามาย้ำเส้นใหม่ ก็สวยใช้เรื่องนะครับ

ถ้าวันนี้ไม่มีอะไรผิดพลาด จะเริ่มทำวงจร Sub แล้วครับ

Comment

• วิธีทำแผ่นปริ้นไปดูที่กระทู้นี้นะครับ
                        http://www.overclockzone.com/forums/...คลาส-G

Comment

• Originally posted by milestone
                          เสร็จแล้วจ้า Hardwire ตัวแรกในชีวิต หน้าตาหล่อใช้ได้เลยนะเนี่ย
                          แต่ดูไปดูมามันคล้ายๆยุงแหะ -*-

ย้อนอดีตนิดนึง
                          เสร็จครบ2ข้างยังครับ เสียงเป็นงัยบ้าง

--------------------------------------------------------

สมัยก่อนเคยโมลำโพงคอม aiwa tc-cd20 วงจรzobelใช้ตัวเก็บประจุ ค่า0.1uf
                          เคยลองเปลี่ยนค่าน้อยกว่าเดิมเป็น0.068uF เวลาสัญญาณอินพทเข้ามาแรงเกินเอาพุทจะเกิดอาการคลิบ แต่รายละเอียดที่ได้เพิ่ม ถือว่าคุ้ม
                          ตัวไหนที่อยากได้รายละเอียดมากหน่อย ผมจะใส่ค่า0.068uFมาจนถึงทุกวันนี้
                          ส่วนตัวอื่นที่ใช้ต่อกับคอมหรือไม่ได้สนใจรายละเอียดมากนัก ก็ใส่ค่า0.1uFตามเดิม

คุณWizardMans เรื่องวงจรLM3875
                          - แบบไหนที่ให้เสียงเหมาะกับเพลงร้อง
                          - แบบไหนที่เหมาะกับเพลงแนวละติน ที่เน้นพวกเพอคัสชั่น
                          มีตัวอย่างวงจรให้ดูมั๊ยครับ

มีLM3875TFอยู่10ตัว เก็บไว้สิบกว่าปีละ เดี๋ยวถ้ามีเวลาจะเอามาทำเล่นบ้าง
                          ทำเสร็จคงลองฟังเองไม่ได้ เพราะที่ผมอยู่ลองเสียงกับลำโพงไม่ได้ (เสียงดังรบกวนลูกค้า)
                          เดี๋ยวหาเหยื่อเสี่ยงตายไปลองแทนละกัน
                          Last edited by keang; 4 Nov 2010, 18:09:20.

Comment

• Originally posted by Zepherous View Post
                            จากภาพท่าน bankgamer สีหัวเหลืองๆ มันบวมรึเปล่า หรือว่า มันคือสี reuseครับ lol

ปรินท์ผม ก็ใช้ เมจิ เหมือนกันค่อยเอามาย้ำเส้นใหม่ ก็สวยใช้เรื่องนะครับ

ถ้าวันนี้ไม่มีอะไรผิดพลาด จะเริ่มทำวงจร Sub แล้วครับ
                            ไม่ได้บวมครับ กาวมันติดขี้เกียจเอาออก ใครมีวงจร เจ๋งๆราคาเบาๆมาเเบ่งปันกันบ้างครับ
                            Last edited by bankgamer; 4 Nov 2010, 17:41:33.

Comment

• เสร็จ 2 ข้าง แต่กล่องยังไม่เสร็จครับ หัวเจียเสีย คงต้องรอวันเสาร์ค่อยทำต่อ
                              รอประกอบแล้วฟังทีเดียวเลย ตอนนี้มี C input เป็น M cap 0.47/400 ส่วน C output เป็น Illinois Cap 2.2/400 ครับ
                              ตัวนี้ทำนำร่อง ขอแค่มันมีเสียงผมก็พอใจแล้ว TT

Comment

• คุณWizardMans เรื่องวงจรLM3875
                                - แบบไหนที่ให้เสียงเหมาะกับเพลงร้อง แบบ T-Network ครับ
                                - แบบไหนที่เหมาะกับเพลงแนวละติน ที่เน้นพวกเพอคัสชั่น แบบ Non-invert ครับ
                                มีตัวอย่างวงจรให้ดูมั๊ยครับ

Comment

Working...
                                X